Cài đặt nhanh OSX Mavericks bằng file dmg

son01490517
21/6/2013 7:2Phản hồi: 67
Quảng cáo tiếp kiếm lúa học CFA + Tiếng Trung
Code:
Dịch vụ cài đặt Mac OSX cho PC: bit.ly/JVBY5w
Bán Wifi cho Hackintosh: bit.ly/1cf2SeU
LH: Sơn - 0128.706.5634 - Y! : son01490517
1, Lời nói đầu

Topic cũ đang hoạt động của mình ở ĐÂY , dù tuổi đời còn non trẻ nhưng về lượt xem đã vượt mặt tất cả các topic còn lại trong box "Chuyên đề Hackintosh" của chúng ta. Điều đó chứng tỏ sự quan tâm của anh chị em tinhte nói riêng, cũng như anh chị em đam mê công nghệ nói chung trong việc thiết lập và cài đặt hệ điều hành MAC lên PC - Laptop. Tiếp nối thành công đang có, mình rất vui mừng được ra mắt bộ cài mới, cách thức mới phiên bản mới - với mục tiêu giúp việc cài đặt của mọi người trở nên đơn giản hơn. Mong rằng sẽ nhận được những ý kiến đóng góp, phản biện, thông báo lỗi của mọi người để bộ cài ngày một hoành thiện hơn

2, Giới thiệu về bộ cài và nguyên tắc hoạt động cơ bản :

+ Phiên bản bộ cài : OSX Mavericks 10.9 DP1
+ Đóng gói : 1 file tạo USB cài và 1 file để chạy lên ổ cứng

+ Nguyên tắc hoạt động của bộ cài dạng dmg : sử dụng trình DiskUltility của Apple nhằm restore phân vùng được chứa trong file dmg ra 1 phân vùng lớn hơn trong ổ cứng

3, Hướng dẫn cài sơ lược

+ Restore bộ cài USB ra USB
+ Dùng đĩa boot (có thể dùng đĩa DLC bên VN-ZOOM) chia ổ cứng ra 1 phân vùng trống khoảng từ 30GB trở lên, nên để định dạng NTFS và chuyển về Primary nếu có thể
+ Dùng đĩa Parted Magic format phân vùng vừa tạo về định dạng HFS+
+ Dùng USB boot vào bộ cài USB (chính nó)
+ Mở Disk Ultility, click phân vùng HFS+ vừa tạo rồi chọn Enable Journaling trên thanh công cụ
+ Open file dmg của bộ cài MAC tải về, ấn Skip nếu không muốn chờ lâu
+ Bạn sẽ thấy ở cột bên trái có tên file dmg vừa mở và tên phân vùng ở trong, thụt vào trong. Ấn chọn nó, nhìn bên phải chọn Tab Restore xong lại ần chuột phải vào phân vùng thụt vào trong đó chọn "Set as source"
+ Click 1 lần vào phân vùng HFS+ bạn đã tạo sẵn, sao cho trên khung source ghi tên phân vùng bị thụt vào trong đó, destination ghi tên phân vùng của bạn là ổn, ấn restore và chờ xong. Khởi động lại máy
+ Chọn boot từ USB, lúc lên menu boot chọn phân vùng MAC của bạn. Khi đó bạn đã vào được MAC

4, Changelog

Quảng cáo

21/06/2013: ra mắt bản OSX Maverick có thể chạy trên GPT hoặc MBR

5, Tải về

+ Bản OSX Mavericks ngày 21/06/2013 định dạng dmg :
http://www.fshare.vn/file/TN8MNVHNJT/
+ Bản USB cài OSX Mavericks ngày 21/06/2013 và phần mềm hỗ trợ Restore nó ra USB :
http://www.fshare.vn/file/TG1TY86GJT/
http://www.fshare.vn/file/TAVVWPXMRT

6, Chú ý :
+ Bạn nào restore xong muốn bản MAC giống Apple thì làm các bước sau : cài lại AppleHDA và AppleHPET vào S/L/E. Xóa tất cả các chương trình và kext có tag màu đỏ ở /S/L/E và Application. Tìm bản gốc của các kext có màu vàng : IONETWORK và IO80211 và cài lại, xóa toàn bộ thư mục Extra và các thứ ở Desktop. Tất nhiên mình không đảm bảo làm xong có boot lại được không ?

Quảng cáo

67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

à bác sơn cho mình xin cái file patch MBR nhé tks. vừa tải bản kia xong chỉ thíu mỗi patch MBR bác úp giúp mình nhé tks 😁
vinhkm6
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn cho thêm tý hình ở bước 3 là ngon?😔
làm quái gì có bác ơi
kiểu restore này là để lách nó đấy =))
ok bác, sẽ cập nhật sớm
vinhkm6
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhminhvip bạn có mac 10.8.4 thì restore thui sao cần phải tạo usb từ cái file .arc?
@vinhkm6 bác nói chuẩn 😁
@son01490517 mạng phòng trọ cùi bắp 😔

p/s: mình vào mac 10.8.4 rồi dùng disk ultility restore vào phân vùng mac à. máy mình đã 3 primary rồi. restore đè lên 10.8.4 đc k bác :(
@anhminhvip Mạng nhà e 300kb/s này, trong khi đó kéo ở cty dc 4mb/s mà kẹt hết giờ nên k chép dc.Hic tối nay treo máy cả đêm kéo về này
thì có cần file arc đâu 😁
anhminhvip : restore đè bác phải tạo usb cài, dùng parted magic format lại phân vùng rồi boot vào usb cài rồi mới restore được
@son01490517 rồi giờ mình restore 10.8.4 vào usb rồi boot từ usb vào chỗ cài đặt restore DMG 10.9 vào HDD phải k 😁
vegaboy91
ĐẠI BÀNG
11 năm
Test sau

Gửi từ HTC Desire HD của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
tình hình là boot vào Mac thì load xong kext là tự restart k hỉu lý do còn dùng usb boot vào phân vùng Mac thì ok 😔

@anhminhvip bác phải up chameleon lên bản mới
dùng chameleon wizard ấy
@son01490517 tình hình đã vão đc ngon lành. nhưng khổ nỗi kext intel Graphics HD cho core i đời đầu lại k full đc QE/CI 😔

Screen Shot 2013-06-22 at 6.10.37 AM.png

Screen Shot 2013-06-22 at 6.25.33 AM.png

lỗi vào đây k xem đc hình :(
Screen Shot 2013-06-22 at 6.19.09 AM.png
anhminhvip : đúng là đời đầu chưa có. bác thử để ý topic của intel hd graphics bên insanelymac xem
danght
TÍCH CỰC
11 năm
Quá dữ chú Sơn ơi.. 😃
@danght Lâu quá hông có thấy anh Hoàng viết bài, chắc lo cài MAC cho anh em nhiều hả.
Sẳn có anh Hoàng ở đây, nhờ anh patch dùm DSDT luôn, cám ơn nhiều ha.
http://www.mediafire.com/download/z3...M-Lion1080.zip
@vovantuan20042000 Bác thử xem : http://www.mediafire.com/download/lvpdsxo023brbpx/dsdt.aml
lên cho ae nào cần
@allstreet chắc vẫn đang beta nên có vẻ không máu lắm 😁
@son01490517 Cũng có thể do cách cài k tiện như bản 10.8 nên ít quan tâm 😃
Đã có 10.9 DP2, tối về update ngay và luôn, thấy có fix lỗi cho safari.
Code:
- Moving around and using the OS seems much snappier and more stable

- Minor UI tweaks in Safari

- Tweaks to share/Message buttons in Notification Center

- iCloud Keychain setup prompt

- Migration Assistant now functional

- Improved performance for select files viewed in 
@tranduyquang bác update trực tiếp lên lun à
@allstreet Yep, update trực tiếp thôi, chưa thấy có bản riêng. Chắc là minor update tầm vài trăm Mb thôi.
@tranduyquang nếu nó không đổi kext thì chắc là up thoải mái
Cách này bó tay với máy e rồi, cổng usb 3.0 nó dis k vào dc bằng usb, chờ bản chính thức cài từ ổ cứng vậy
anhhgkh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình là newbie cho mình hỏi chút 😃
1, Phải down cả Bản USB và OSX Mavericks dmg hay chỉ cần down bản USB ?
2, Mình đang chạy win 7 muốn tạo 1 phân vùng để cài thêm Mac nhưng không tạo đc thêm 1 phân vùng Primary nữa vì Win đang ở Primary rồi vậy phải làm ntn ?
@anhhgkh 1. Chưa có mac thì phải tải bản bác chủ đưa lên
2. Tạo 2 primary có sao đâu.
anhhgkh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nghĩa là phải tải cả bản dmg và bản cho USB hả bạn ?
À còn nữa máy mình lần đầu cài MAC có cần patch j` j` k bạn ?
bác thử xóa generic xhci rồi kiếm PXHCD dùng thử xem
dùng USB để đưa bản DMG vào máy
đơn giản có thể nói là như vậy
anhhgkh
ĐẠI BÀNG
11 năm
sau khi cài xong có cần cài thêm cái chamleon k ?
nếu nó k nhận đủ cái driver thì phải làm sao ?
@anhhgkh Cài chamelon hoặc clover để multiboot. Không nhận đủ driver thì phải vọc thôi, tìm kext, sửa dsdt các kiểu. Vậy mới bảo cài được chỉ là nửa chặng đường. Cài xong mac còn cơ số việc nữa.
anhhgkh
ĐẠI BÀNG
11 năm
ặc... mới tập tành cài mac chưa biết cái j 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019