Cài đặt nhanh OSX Mavericks bằng file dmg

Thảo luận trong '[Mac] Chuyên đề Hackintosh' bắt đầu bởi son01490517, 21/6/13.

1. son01490517

son01490517 Thành viên

Quảng cáo tiếp kiếm lúa học CFA + Tiếng Trung
    Code:
    Dịch vụ cài đặt Mac OSX cho PC: bit.ly/JVBY5w
    Bán Wifi cho Hackintosh: bit.ly/1cf2SeU
    LH: Sơn - 0128.706.5634 - Y! : son01490517

1, Lời nói đầu

Topic cũ đang hoạt động của mình ở ĐÂY , dù tuổi đời còn non trẻ nhưng về lượt xem đã vượt mặt tất cả các topic còn lại trong box "Chuyên đề Hackintosh" của chúng ta. Điều đó chứng tỏ sự quan tâm của anh chị em tinhte nói riêng, cũng như anh chị em đam mê công nghệ nói chung trong việc thiết lập và cài đặt hệ điều hành MAC lên PC - Laptop. Tiếp nối thành công đang có, mình rất vui mừng được ra mắt bộ cài mới, cách thức mới phiên bản mới - với mục tiêu giúp việc cài đặt của mọi người trở nên đơn giản hơn. Mong rằng sẽ nhận được những ý kiến đóng góp, phản biện, thông báo lỗi của mọi người để bộ cài ngày một hoành thiện hơn

2, Giới thiệu về bộ cài và nguyên tắc hoạt động cơ bản :

+ Phiên bản bộ cài : OSX Mavericks 10.9 DP1
    + Đóng gói : 1 file tạo USB cài và 1 file để chạy lên ổ cứng
    + Nguyên tắc hoạt động của bộ cài dạng dmg : sử dụng trình DiskUltility của Apple nhằm restore phân vùng được chứa trong file dmg ra 1 phân vùng lớn hơn trong ổ cứng

3, Hướng dẫn cài sơ lược

+ Restore bộ cài USB ra USB
    + Dùng đĩa boot (có thể dùng đĩa DLC bên VN-ZOOM) chia ổ cứng ra 1 phân vùng trống khoảng từ 30GB trở lên, nên để định dạng NTFS và chuyển về Primary nếu có thể
    + Dùng đĩa Parted Magic format phân vùng vừa tạo về định dạng HFS+
    + Dùng USB boot vào bộ cài USB (chính nó)
    + Mở Disk Ultility, click phân vùng HFS+ vừa tạo rồi chọn Enable Journaling trên thanh công cụ
    + Open file dmg của bộ cài MAC tải về, ấn Skip nếu không muốn chờ lâu
    + Bạn sẽ thấy ở cột bên trái có tên file dmg vừa mở và tên phân vùng ở trong, thụt vào trong. Ấn chọn nó, nhìn bên phải chọn Tab Restore xong lại ần chuột phải vào phân vùng thụt vào trong đó chọn "Set as source"
    + Click 1 lần vào phân vùng HFS+ bạn đã tạo sẵn, sao cho trên khung source ghi tên phân vùng bị thụt vào trong đó, destination ghi tên phân vùng của bạn là ổn, ấn restore và chờ xong. Khởi động lại máy
    + Chọn boot từ USB, lúc lên menu boot chọn phân vùng MAC của bạn. Khi đó bạn đã vào được MAC

4, Changelog

21/06/2013: ra mắt bản OSX Maverick có thể chạy trên GPT hoặc MBR

5, Tải về

+ Bản OSX Mavericks ngày 21/06/2013 định dạng dmg :
    http://www.fshare.vn/file/TN8MNVHNJT/
    + Bản USB cài OSX Mavericks ngày 21/06/2013 và phần mềm hỗ trợ Restore nó ra USB :
    http://www.fshare.vn/file/TG1TY86GJT/
    http://www.fshare.vn/file/TAVVWPXMRT

6, Chú ý :
    + Bạn nào restore xong muốn bản MAC giống Apple thì làm các bước sau : cài lại AppleHDA và AppleHPET vào S/L/E. Xóa tất cả các chương trình và kext có tag màu đỏ ở /S/L/E và Application. Tìm bản gốc của các kext có màu vàng : IONETWORK và IO80211 và cài lại, xóa toàn bộ thư mục Extra và các thứ ở Desktop. Tất nhiên mình không đảm bảo làm xong có boot lại được không ?
    :

Sửa lần cuối: 14/1/14
  2. allstreet

allstreet Thành viên

son01490517 thích nội dung này.
  3. anhminhvip

anhminhvip Thành viên

à bác sơn cho mình xin cái file patch MBR nhé tks. vừa tải bản kia xong chỉ thíu mỗi patch MBR bác úp giúp mình nhé tks :D

4. vinhkm6

vinhkm6 Thành viên

bạn cho thêm tý hình ở bước 3 là ngon?:(

5. son01490517

son01490517 Thành viên

làm quái gì có bác ơi
    kiểu restore này là để lách nó đấy =))
    ok bác, sẽ cập nhật sớm

6. anhminhvip

anhminhvip Thành viên

vậy restore DMG vào usb rồi cài thôi à. mình cài trêb MBR

7. son01490517

son01490517 Thành viên

file arc restore vào USB, xong boot vào usb rồi restore file dmg vào chỗ bác muốn cài. nhớ làm đúng quy trình format không là bái bai dữ liệu đấy

vinhkm6 thích nội dung này.
  8. anhminhvip

anhminhvip Thành viên

là sao bác. chứ k phải restore file DMG vào usb rồi cài à. mình có mac 10.8.4 mà bác :D

9. son01490517

son01490517 Thành viên

dmg không phải là file cài, nó chứa hẳn 1 bản mac hoàn chỉnh trong đó rồi. bác restore vào chỗ muốn chạy thôi, nếu có sẵn 10.8.4 thì tốt, đỡ phải dùng disk ultility trong USB

vinhkm6 thích nội dung này.
  10. anhminhvip

anhminhvip Thành viên

vậy là giớ tải bản DMG về rồi restore vào HDD đúng k. bác nói vậy cho dễ hiểu. giờ mình restore bản 10.8.4 vào usb rồi boot usb rồi restore DMG vào HDD đúng k

11. vinhkm6

vinhkm6 Thành viên

bạn có mac 10.8.4 thì restore thui sao cần phải tạo usb từ cái file .arc?

12. anhminhvip

anhminhvip Thành viên

thì có cần file arc đâu :D

13. son01490517

son01490517 Thành viên

bác nói chuẩn :D

14. anhminhvip

anhminhvip Thành viên

mạng phòng trọ cùi bắp :(

Untitled.
    p/s: mình vào mac 10.8.4 rồi dùng disk ultility restore vào phân vùng mac à. máy mình đã 3 primary rồi. restore đè lên 10.8.4 đc k bác :(

15. allstreet

allstreet Thành viên

Mạng nhà e 300kb/s này, trong khi đó kéo ở cty dc 4mb/s mà kẹt hết giờ nên k chép dc.Hic tối nay treo máy cả đêm kéo về này

16. son01490517

son01490517 Thành viên

anhminhvip : restore đè bác phải tạo usb cài, dùng parted magic format lại phân vùng rồi boot vào usb cài rồi mới restore được

anhminhvip thích nội dung này.
  17. anhminhvip

anhminhvip Thành viên

rồi giờ mình restore 10.8.4 vào usb rồi boot từ usb vào chỗ cài đặt restore DMG 10.9 vào HDD phải k :D

18. vegaboy91

vegaboy91 Thành viên

Test sau

Gửi từ HTC Desire HD của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2

19. anhminhvip

anhminhvip Thành viên

tình hình là boot vào Mac thì load xong kext là tự restart k hỉu lý do còn dùng usb boot vào phân vùng Mac thì ok :(

20. son01490517

son01490517 Thành viên

bác phải up chameleon lên bản mới
    dùng chameleon wizard ấy