Cài driver cho card màn hình ATI trên Ubuntu

Cu Cứng
28/7/2012 17:6Phản hồi: 56
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

admin đâu close toppic đê sẽ giúp được nhiều anh em đỡ phải lâm nạn, phiền phức mà không được gì, trên mọi diễn đàng ubuntu đều khuyên không nên cài driver màng hình khi sài ubuntu đặt biệt là ati, nên sài driver nguồn mở mặt định trên ubuntu thôi không hiểu tại sao cứ mỗi lần đú card ati trên ubuntu là tui lại cảm thấy lap dừng như bốc cháy, mà chả thấy khác biệt gì
@nokino1 sao bạn ra lệnh ghê thế.
máy mình chạy idle nóng sau khi cài driver vậy nhỉ 😔
Các bác cho mình hỏi là các cách trên chỉ hỗ trợ khi mình cài trực tiếp tiếp lên laptop,pc phải ko vậy? Mìbh chạy unbutu trên usb. Có làm được như thế ko? Xin cảm ơn
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
@vuidoi Cài driver đòi hỏi restart bạn ạ, nếu bạn muốn chạy trên USB thì có cài cũng vô dụng
trungdinh85
ĐẠI BÀNG
12 năm
minh dung kubuntu 12.04. phải thay đổi và làm mới....
ngon nhỉ,hỗ trợ cả ubuntu thì quá ngon rồi
dieunb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất tuyệt, nhận ngon lành.
có bác nào cài được Radeon 7670 trên máy Dell 15R 5520 chưa. Đã thử cả Fedora 17 và Ubuntu 11.10 đều không được 😔
baosua
TÍCH CỰC
12 năm
Trước tiên mình sr. Các bạn cho mình hỏi mình dùng win7 64bit mình cài CCC mới nhất nhưng sao không mở được bản điều khiển để chỉnh game full màng. Win 7 của mình vẫn update đầy đủ và mình cũng đã gỡ driver ra và cài lại vẫn gặp hiện tượng trên không bảng điều khiển. Mình đã hỏi nhiều nhưng chưa ai giúp được xin chân thành cảm ơn!
@baosua Máy bạn là máy gì? Nếu là Dell thì vào dell.com tìm driver cho cái card đã, sau đó hãy vào supporst.amd.com tìm bảng mới nhất về update lên. Máy khác làm tương tự. Mình cũng đang dùng card ATI nak
Ớn nhất khoảng này, có lúc cài bình thường, có lúc nó dỡ chứng, lỗi tè le, ko fix nổi, cài lại lun OS
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
@thanhsangmobile Lỗi xảy ra trong trường hợp driver ko tương thích với 1 số gói pm bạn đang cài (hay gặp nhất là với xorg server), và khi gặp trường hợp lỗi chỉ cần gỡ driver ra là được, ko cần cài lại OS
@ngoc1414 No, nhiều trường hợp xung đột lung tung, nhìn cái log của nó là ớn, fix thủ công từng cái thì thôi cài lại cho nhanh
Bài rất chi tiết. Liked.
xài ubuntu thấy hay hay có nhiều cái để vọc nhưng win vẫn thông dụng hơn
vay nhu hd onboad thi sao? minh ko cai dc
hồi xưa em gặp phải một vấn đề là cài ubuntu hoặc fedora cho máy Acer Aspire One 522 hễ cứ connect wifi là máy treo, trên ubuntu em cài driver mà ubuntu khuyến cáo nên cài còn fedora thì tìm trên mạng, cả 2 đều nhận thấy thiết bị nhưng hễ cứ connect wifi là treo, máy em lúc đó sử dụng wifi Broadcom BCM-4313, mọi người ai biết cách khắc phục thì chỉ em với!
bakery00
TÍCH CỰC
12 năm
vậy là nếu nó có trong danh sách update Additional Driver là ok rồi hả các bác, mình thấy nó chẳng có gì thay đổi cả, mà mình dùng hp g6, thay đổi ánh sáng màn hình k xi nhê gì cả, mà tắt bàn rê chuột cũng k đc, có cách nào kiểm tra driver trong máy có update gì mới hay driver k phù hợp k nhỉ
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
Like!
trungdinh85
ĐẠI BÀNG
12 năm
các bác cho em hỏi: dell
Optiplex 320 có cái được không nhỉ?
Có bác nào chuyên linux ở HN ko ?
Lâu rồi mỉnh không dùng cái HD 4670 nên mình cũng chẳng nhớ cách cài driver cho Linux nhưng mình xin góp ý với bạn để bài viết chính xác hơn

1) "Các bản phân phối Linux hiện đại ngày nay đều hỗ trợ hầu hết các driver hệ thống" nên sửa thành " Các bản phân phối Linux hiện đại ngày nay đều hỗ trợ các thiết bị phần cứng mới nên nó có sẵn driver ".

2) Bạn nên làm rõ cái driver (tâm điểm của bài viết) là driver nguồn đóng do AMD/ATI phát triển để phần biệt với driver Radeon nguồn mở.

Không biết phần góp ý của mình có đúng hay không - xin các bạn chỉ bảo !
Hi mọi người! Mọi người cho mình hỏi với máy tính mình như vầy thì có được Ubuntu hỗ trợ không?!? Acer 4745G ATIMobility Radeon HD 5470 512MB VRAM (Card rời) / Intel(R) Graphics Media Accelerator HD(Card onboard). Máy tính mình chạy win7 thì switch giữa 2 cái này OK! Nhưng sang Ubuntu thì khi mình cài bằng "Addition Driver" và chọn "Active" thì khi khởi động lại nó bị đen màn hình!!! Mọi người chỉ mình các khắc phục với
anh_saker
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhvien101 bỏ mẹ. e cũng đang dính cái này giống bác. TÍnh là cài lại thôi 😁
@anh_saker Cũng Acer 4745G ATI/Intel luôn a hahaha. Mình cài đi cài lại chắc cả 5 6 lần gì rồi haha
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
@thanhvien101 Khuyên chân thành là nên tự down driver về (lên trang support của amd mà down) vì driver trong cái Addition Driver nó hơi cũ, dễ bị xung đột với các gói x.org của Ubuntu (driver mới nhất của ATI hoặc NVIDIA thường nó giải quyết đc những cái đó
anh_saker
ĐẠI BÀNG
12 năm
Của e nvidia card. Lúc up driver lên nó lỗi hay gì gì đó nên thành như vầy 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019