Cài driver cho card màn hình ATI trên Ubuntu

Thảo luận trong 'Máy tính Linux' bắt đầu bởi killed, 29/7/12. Trả lời: 56, Xem: 26651.

1. ngoc1414

ngoc1414 Thành viên

Lỗi xảy ra trong trường hợp driver ko tương thích với 1 số gói pm bạn đang cài (hay gặp nhất là với xorg server), và khi gặp trường hợp lỗi chỉ cần gỡ driver ra là được, ko cần cài lại OS
  2. stevedat

stevedat Thành viên

Like!
  3. Đức Khánh

Đức Khánh Thành viên

Máy bạn là máy gì? Nếu là Dell thì vào dell.com tìm driver cho cái card đã, sau đó hãy vào supporst.amd.com tìm bảng mới nhất về update lên. Máy khác làm tương tự. Mình cũng đang dùng card ATI nak
  4. trungdinh85

trungdinh85 Thành viên

các bác cho em hỏi: dell
    Optiplex 320 có cái được không nhỉ?
  5. TakaZehel

TakaZehel Thành viên

Có bác nào chuyên linux ở HN ko ?
  6. *nix-fan

*nix-fan Thành viên

Lâu rồi mỉnh không dùng cái HD 4670 nên mình cũng chẳng nhớ cách cài driver cho Linux nhưng mình xin góp ý với bạn để bài viết chính xác hơn

1) "Các bản phân phối Linux hiện đại ngày nay đều hỗ trợ hầu hết các driver hệ thống" nên sửa thành " Các bản phân phối Linux hiện đại ngày nay đều hỗ trợ các thiết bị phần cứng mới nên nó có sẵn driver ".

2) Bạn nên làm rõ cái driver (tâm điểm của bài viết) là driver nguồn đóng do AMD/ATI phát triển để phần biệt với driver Radeon nguồn mở.

Không biết phần góp ý của mình có đúng hay không - xin các bạn chỉ bảo !
    stevedatkilled thích nội dung này.
  7. finallove

finallove Thành viên

Cả gia đình mình là fan luôn nè hê hê
  8. nhoccontw

nhoccontw Thành viên

mình ấn nút đó nhưng nó hiện lên bảng hot key chứ không có mục tùy chình CCC Controler
  9. thanhsangmobile

thanhsangmobile Thành viên

No, nhiều trường hợp xung đột lung tung, nhìn cái log của nó là ớn, fix thủ công từng cái thì thôi cài lại cho nhanh
  10. thanhvien101

thanhvien101 Thành viên

Hi mọi người! Mọi người cho mình hỏi với máy tính mình như vầy thì có được Ubuntu hỗ trợ không?!? Acer 4745G ATIMobility Radeon HD 5470 512MB VRAM (Card rời) / Intel(R) Graphics Media Accelerator HD(Card onboard). Máy tính mình chạy win7 thì switch giữa 2 cái này OK! Nhưng sang Ubuntu thì khi mình cài bằng "Addition Driver" và chọn "Active" thì khi khởi động lại nó bị đen màn hình!!! Mọi người chỉ mình các khắc phục với
  11. anh_saker

anh_saker Thành viên

bỏ mẹ. e cũng đang dính cái này giống bác. TÍnh là cài lại thôi :D
  12. thanhvien101

thanhvien101 Thành viên

Cũng Acer 4745G ATI/Intel luôn a hahaha. Mình cài đi cài lại chắc cả 5 6 lần gì rồi haha
  13. anh_saker

anh_saker Thành viên

Của e nvidia card. Lúc up driver lên nó lỗi hay gì gì đó nên thành như vầy :D
  14. ngoc1414

ngoc1414 Thành viên

Khuyên chân thành là nên tự down driver về (lên trang support của amd mà down) vì driver trong cái Addition Driver nó hơi cũ, dễ bị xung đột với các gói x.org của Ubuntu (driver mới nhất của ATI hoặc NVIDIA thường nó giải quyết đc những cái đó
  15. stevedat

stevedat Thành viên

Trang Upuubutu có chỉ cách cài ATI AMD Driver đó bạn, khá là chi tiết. Còn activate driver với Additional Driver trong trên Ubuntu thì sau khi activated xong bạn vào Synpactic Softwawre và search key: fglrx và mark unnistallation cho gói x.org. Do để chung 2 cái là sẽ - 01 là ko nhận ATI AMD Driver; 02 là Your system is running under a low graphic lúc khởi động vào.
  16. thanhvien101

thanhvien101 Thành viên

Minh đã thử và ..... vẫn bị đen màn hình T.T
  17. stevedat

stevedat Thành viên

Upubuntu.com - full instruction.