Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

cài font tiếng Việt cho nook glowlight

speedwizard
3/9/2012 17:48Phản hồi: 23
Em đã cài được font tiếng Việt cho nook glow nhé các bác. lúc trước em cũng làm như hướng dẫn cài font cho nook touch và cũng bị treo máy, phải reset factory lại. sau khi đi tầm sư học đạo anh hd2htc trên forum thì đã cài được. hôm nay muốn chia sẻ cho ai chưa làm được.
trong hướng dẫn cài font cho nook touch ko thấy nói tới permission nhưng vẫn ko ai bị lỗi khi cài. đến nook glow ko làm ko được.
yêu cầu là máy phải root và cài soft "root explorer", cách cài soft thì các bác tự tìm hiểu. dễ nhất là down file rootexplorer.apk về rồi gởi vào hộp mail của mình. xong vào mail down về, down xong máy sẽ hỏi open, chọn, cài, xong.
Trình tự cách làm:

1. tạo font tiếng Việt:
có thể tự làm font theo hướng dẫn này http://www.tinhte.vn/threads/756899/ hoặc download font có sẵn từ đây http://www.mediafire.com/?b8oisbtcrpsi7re (font được lấy từ link này :http://www.tinhte.vn/threads/794981/).

2. chép font đã chuẩn bị vào một folder bất kỳ trong thẻ nhớ.

3. mở root explorer lên, ai chưa có thì cài vào. mở đến đường dẫn system/fonts của máy ( ko phải của thẻ nhớ) . ở phía trên màn hình bạn sẽ thấy nút mount R/W, bấm vào đó để chuyển sang nút mount R/O để có thể copy paste được trong hệ thống ( nếu ghi sẵn mount R/O thì thôi).

4. bấm giữ vào một font bất kỳ trong system/fonts, nó sẽ hiện menu lên, chọn permission, tick hết tất cả các ô trong đó, nhấn ok. làm tương tự cho tất cả các font còn lại.

5. tìm đến folder chứa font trong thẻ nhớ (tên thẻ nhớ trong nook mặc định là sdcard), nhấn giữ 1 font bất kỳ, chọn copy. tìm đến /system/fonts, chép đè lên (paste) font của nook luôn. sau đó set permission cho font này, cũng tick hết các ô rồi nhấn ok.
lặp lại tương tự với tất cả các font bạn muốn đổi. nhớ là set permission hết ko chừa font nào nha, xong bước này mới khởi động lại máy. làm thiếu khởi động lại lỡ treo máy ráng chịu.

6. khởi động lại máy và xem thành quả. ko được thì làm lại. 😁
-----------------------------------
thêm:
** bước 4 có vẻ thừa, bác nào muốn bỏ thì có thể thử. em chỉ làm 1 lần theo trình tự được luôn nên cũng làm biếng thử lại.

** có thể rút ngắn thời gian bằng cách để sẵn font trong một folder của thẻ nhớ được đặt tên là "fonts" và chép đè lên đường dẫn /system/ của máy. nhưng cách này phải kiểm tra các font có trong 2 folder thẻ nhớ và máy có giống nhau chưa. vì máy ko quan tâm trong đó có gì mà chỉ biết replace cái vỏ tên fonts thôi. dẫn đến việc mất bớt font ban đầu => treo máy (do chỉ vài font là dùng trong đọc sách, số còn lại dùng trong hiển thị hệ thống, menu, mất hết lấy gì hiển thị...). vì vậy ko khuyến khích người mới làm lần đầu.

** bạn có thể tạo font mình thích và làm thủ công cho từng font.

Quảng cáo

23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn ơi cho mình hỏi, làm sao cài được root explorer vậy.
newgaia
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cài lại fonts tự nhiện bi reboot lại liên tục, h phải làm sao bạn
cách cài root explorer đơn giản nhất: down file cài đặt (.apk) về máy tính. đính kèm nó vào một cái mail và tự gởi cho mình. sau đó mở nook lên, vào opera mở mail ra download file đính kèm. down xong nó hỏi open thì bấm vô cài. xong.
bolynu
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác có thể hướng dẫn kĩ hơn ở bước 5 được không ạ, em làm đến bước 4 qua bước 5 không hiểu ý bác nói đổi hết các font bạn muốn và set permission là sao.. nên khởi động lại thì bị treo máy luôn, nó load ở boot hoài không vào được... mong bác chỉ rõ bước 5
@bolynu load ở boot hoài ko vào được mình cũng bị rồi. bạn lên tìm hướng dẫn reset máy lại là ok.
còn bước 5 kia, ví dụ mặc định máy có 10 font, bạn muốn đổi hết 10 font thì copy đè lên 10 font đó.sau khi copy đè vào font của nook rồi, bạn bấm giữ vào từng font trong cái nùi đó, nó sẽ hiện lên cái bảng như lúc mình bấm chuột phải máy tính vậy ( open with, delete, copy, paste, permission....). bạn chọn permission xong tick tất cả các ô trong đó.
nhớ là làm cho tất cả các font vì mình nghĩ lỗi boot đó chắc là do font hệ thống chưa được set permission. đọc sách chỉ dùng vài font thôi, còn lại cho hệ thống nữa.
có gì thắc mắc mình sẽ giải đáp tiếp cho.
Dùng kindle cho nó lành, nook mệt quá
bolynu
ĐẠI BÀNG
11 năm
ủa, nếu nói như bác vậy thì có khác gì bước 4 đâu. bác nói copy đè mà nguồn copy là từ đâu ?

sao bước 4 cũng set permission mà qua bước 5 cũng set permission nữa @@
bác viết hơi khó hiểu e tóm tắt lại bác xem thử phải không nha

theo như bác viết thì có phải là

4.2 chép đè cả folder "fonts"(thẻ nhớ) lên folder "fonts" ở đường dẫn system/
rồi sau đó vào các file trong system/fonts change hết permission.

nếu vậy thì koi như tất cả trong system/fonts đã được copy đè lên rồi change hết permission rồi mà, còn bước 5 khác gì nữa đâu bác :-s
à nói chung là có một chút hiểu lầm trong cách hiểu ở đây. để mình nói lại nhe:
đầu tiên bạn hỏi nguồn copy ở đâu. cái này nằm ở bước 1. chỉ việc download file theo link đã đưa và để sẵn trong thẻ nhớ để chuẩn bị cho các bước sau.
tiếp theo bạn hỏi bước 4 với bước 5 giống nhau. thực sự là nó giống nhau mà 😁. bạn đọc thấy dòng này ko: "làm cho 1 font, vd font Caecilia, các font còn lại tương tự". bước 4 là hướng dẫn cho 1 font bất kỳ. còn bước 5 là làm tương tự bước 4 cho tất cả font còn lại bạn muốn.
nhưng mà nhớ là máy phải root để cài phần mềm "root explorer" nha. cố gắng làm cho được đi, đừng nản mà bán máy vội. lúc mình làm mới mua về cũng bị đổi font xong là treo máy vì ko biết cái đoạn set permission đó. điên đầu khoảng 2 tuần mới hỏi ra.
thực ra nếu ko đổi font được thì cũng chẳng chết ai. cài kindle vào máy là đọc tẹt ga, mỗi tội đọc trên soft kindle nó nhợt nhạt lắm, ko nét bằng chương trình mặc định của nook.
đã sửa lại #1 cho dễ đọc chút.
bolynu
ĐẠI BÀNG
11 năm
thank bác, lần này nhìn dễ hiểu hơn rồi, để tối làm về tét xem thế nào ;)

à bác cho em hỏi lại kĩ chỗ này xíu nha

vậy là mình copy đè ngay tại đường dẫn " system/ "

hay là copy vào đường dẫn " system/fonts/ " => nếu theo cách này là sẽ thành " system/fonts/fonts "
/system thôi bác.
vậy để sửa lại #1 tiếp. haiz khổ quá.
--------------------------------------------------
đọc lại #1 mới sửa tiếp nha bác.
bolynu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@speedwizard ok rồi bác ơi, lần này thì quá dễ hiểu

lưu ý ae là phải làm theo đúng như vậy chứ chơi bỏ qua bc 4 để làm nhanh là ko dc đâu..
cái này quan trọng là phải set permission trong system/fonts trước ... nếu mà bỏ qua cái này thì bị treo đó nha.. hic hic

1 lần nữa thank bác chủ rất nhiều 😁
du a queo câm 😁
3. mở root explorer lên, ai chưa có thì cài vào. mở đến đường dẫn system/fonts của máy ( ko phải của thẻ nhớ) . ở phía trên màn hình bạn sẽ thấy nút mount R/W, bấm vào đó để chuyển sang nút mount R/O để có thể copy paste được trong hệ thống ( nếu ghi sẵn mount R/O thì thôi)\

bác giúp em bước này nhé cài cái explorer như nào. em gửi qua mail nhưng không lưu được vào ổ cứng. còn chép trong thẻ thì không tìm thâý đường dẫn để copy vào
hay quá, làm cách này ko bị treo máy 😁
Bác nào hướng dẫn giúp em vơi cài cái này
Root Explorer
bolynu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dinhtoan_yp
bác koi máy đã có google play chưa, nếu có rồi thì vào down Appstorevn vào. Sau đó chạy Appstorevn mà tìm Root Explore.

còn không dùng trình duyệt vào www.appstore.vn/a - rồi tìm Root explore mà cài
@dinhtoan_yp bác nhét thêm file apk của root explorer vào trong file nooter ->data->app khi root máy thì nó sẽ tự cài 😁
Máy Nook của mình không vào được trình duyệt luôn. Nook lằng nhằng quá nhỉ,
Nook cua minh dang chay version 1.1.5 khong vao duoc trinh duyet web khi root may.
bolynu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dinhtoan_yp vậy là máy bác đã root hay chưa vậy, nếu đã rôot rồi thì fai có google play hay trình duyệt chứ.

nếu chưa bác kiếm bài hướng dẫn root đi, google là ra à
Nook Glowlight này là loại có khe cắm thẻ nhớ.
Còn loại mình làm hôm bữa là NOOK GLOWLIGHT eBook Reader 4GB không có khẻ cắm thẻ
Loay hoay mất mấy ngày mới làm được ;-)

Hình như chưa có ai post hướng dẫn này nhỉ!?
unaunu
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái của em không có thẻ nhớ nè... làm sao vậy bác? có sách mà không đọc được tiếng Việt thì điên tiết quá...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019