Cài song song Win 7 và Win XP trên 1 máy

club_chelsea
16/7/2010 6:20Phản hồi: 112
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn sợ chưa dám làm. Sợ lại bị chết mất 2 ổ như khi mình nghịch dại cài Ubuntu cùng Win 7 😔(. Mà hình mất hết rùi bác chelsea ơi.
Lena00
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đang dự định làm cái OS để chơi game riêng, còn cái OS để làm việc chạy cái khác cho khỏi install lắm chậm máy hehe
Thx cả nhà.
Buồn buồn vào spam tý chơi.
Bạn dùng 1 chương trình quản lý Partrion xóa cái ổ thừa đi rồi gộp dung lượng trống đó vào 1 ổ hiện có. Trong đĩa Hirent Boot Cd có nhiều công cụ lắm.
Ổ của bạn được chia ra quá nhiều phân vùng rồi nên không chia thêm được nữa.
Bạn phải copy đúng file Ntdr đúng bản WINXp ( sp2 hay sp3 ) vào thư mục C:\
Bạn dùng đĩa Winxp Sata cho laptop là được
Driver win 7 và WinXp không dùng lẫn với nhau đc, bạn vào trang chủ của hãng , tìm mục driver mà down đúng theo hđh mình cần.
Các bạn dài dòng. bạn nào còn chưa cài đc dual win hay gặp vẫn đề chia ổ ghép ổ hay boot pm mình xem mình giúp đc ko nhé😁
chứ vào đọc mà toàn spam đọc mút chỉ
Yahoo: hero_templar
email:hero.templar@gmail.com
Bài viết của hacuong81 hay quá thank .
anh chị ơi
em đang dùng win 7 và muốn cài thêm xp để chơi game khi buồn 😁
lần trước em cũng nghịch ngợm cài được 2 hệ điều hành song song mà bh quên rồi :D

anh chị cho em hỏi cài như thế nào thì khi khởi động nó hiện lên 2 lựa chọn,1 cái là win 7, cái lựa chọn kia là "EALIER VERSION OF WINDOWS" (sẽ vào xp) ạ?
khi chia hdd bạn nên cài hệ điều hành win xp trước sau đó cài win 7 và bạn cài hệ điều hành khác (ổ khác ổ cài win xp) nếu không bạn cài đè lên hệ điều hành củ nhưng đừng format lúc cài nhưng lại có nhược điểm chỉ cần 1 trong 2 hệ điều hành bị lỗi thì chạy những chương trình sẽ bị lỗi theo....!thân
hungcobap
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình dùng win7, giờ cài win xp làm theo hướng dẫn thì quá trình cài chỉ đến được đoạn checking drive nó báo lỗi: setup has determined that drive C: is corrupted and cannot be repaired. Ổ C mình cài Win 7.
Lỗi này có thể sửa khhoong vậy
loyal
ĐẠI BÀNG
12 năm
"ổ c mình cài win7" là sao bạn,bạn cài chồng xp lên win7 à.bạn cài như thế nào.đang khởi động bằng win7 bạn bỏ đĩa win xp vào cài hay là sao
vung_levan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em đang dùng win 7 64 bit,và giờ muốn cái thêm 32 bit song song thì cũng làm tương tự như trên ạ!trả lời nhanh giúp em nhé,em cám ơn
Chắc trường hợp này chỉ có 1 mình bạn thôi ==> khó có trả lời bằng kinh nghiệm.😕

[Suy đoán] cứ cài bình thường tại phân vùng khác bản x64, sau đó dùng easeBCD mà làm, chắc cũng sẽ OK như win XP thôi.
Bạn đã hướng dẫn khá chi tiết nhưng mình muốn hỏi thêm, nếu bây giờ mình muốn làm ngược lại ... mình muốn khởi động Window7 trong menu khởi động của window XP thì phải làm thế nào, can thiệp bằng phần mềm nào.

Bởi vì cái này mình cũng đang tìm cách để cài tượng tự như vậy trên Window xp và linux ... đang tìm vật vả, mong trợ giúp.
@traind Thế này nha, mình xin trình bày cách làm cho những bạn đang muốn chạy song song 2 hay 3 win mà chưa làm được tại đây:

1) Các bạn cần chắc chắn là các bản win trên máy của mình chạy được ngon lành (dù là cài hay là ghost), thứ tự cài hay ghost không quan trọng, miễn là win chạy được.

2) Đảm bảo mỗi win phải là một partition (không đè nhau).

3) Khi đã OK, chạy vào bất kỳ win nào mà bạn có thể vào được, cài phần mềm easyBCD (ở đây mình dùng version 2.0.2). Chạy phần mềm và làm theo ảnh hướng dẫn:

Chọn "Add new entry", tại mục "Type", chọn đời win mà bạn muốn có lựa chọn lúc khởi động (trong ảnh mình quên đóng khung đỏ), sau đó bỏ chọn tại mục 2 thì có ảnh bên dưới.

Chọn ổ (partition) chứa win bạn muốn thêm, sau đó ấn "Add entry" (số 2).​
Chọn "Edit boot menu", bạn có thể chọn win khởi động mặc định (trong ảnh đang là Windows 7), sau đó "Save settings".
Tắt chương trình, khởi động lại máy bạn sẽ có đủ các lựa chọn mình muốn.
Chúc các bạn thành công!
traind
CAO CẤP
11 năm
@truongnx.hut dù sao cũng tks b đã giúp đỡ lúc mình đã hoàn thành!h mình đang ti cách dùng 2bản ghost trên 2phân vùng,ko biêt dc ko nữa. mình định ghost 1bản, cài 1win còn lại, sau đó để mặc định win cài đó lúc khởi động, rồi ghost lại bản win cài đó dc ko nhỉ?hơi loàng ngoàng tí mình chưa kịp thử,ko biết có cách đơn giản nào ko
@traind Thanks suông thế bro?😁:D:D

Galaxy S2 của tôi đang cài ứng dụng tinhte.vn
traind
CAO CẤP
11 năm
@thang_thinkpad quá muộn để tks rồi!có bác phải tks lại e ý
Chính xác, nếu không can thiệp gì thì khi khởi động máy sẽ boot vào hệ điều hành mình chọn Default, PC mình hiện đang không cài nên không có ảnh thực tế cho bạn, chỉ có ảnh tham khảo thôi.
yueyong
TÍCH CỰC
12 năm
sau khi mình ghost lại máy thì mất luôn lựa chọn win khi khởi động, trước cài đặt thì bình thường bây giờ ghost lại cùng lúc cả 2 hệ điều hành thì mất luôn không có lựa chọn vào win7, bạn nào biết cách khắc phục thì giúp mình nhé!
vung_levan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@yueyong Thử cho điã win vào và repair
@yueyong Nói k rõ ràng nhưng mình đoán đồng chí chỉ còn vào đc win XP, đã ở top này chắc biết EasyBCD, cài nó lên win đang chạy đc và làm theo hướng dẫn để có lựa chọn chạy win lúc khởi động (làm trên win 7 hay XP cũng giống nhau thôi).
bạn ơi mình đang là Locgical Partition thì convert thành Primary Partition thì làm sao convert vậy bạn
@heochua83 Bạn muốn convert thì dùng phần mềm này là được

có điều nếu muốn chạy song song win XP & 7 thì k cần thiết phải thế (ô C và D của mình cài 2 win đó).
garungnb
ĐẠI BÀNG
12 năm
@truongnx.hut không nhất thiết dùng phần mềm mình chỉ cho các bạn vài cách đơn giản nhất để các bạn tham khảo nhé.
click phi vào computer/manage/dis manager có một loạt ổ bạn có thể clicl phải vào ổ cần cài win chọn shikl volum thui rùi tạo ổ đơn giản sau đó click phải lên ổ mới tạo chọn activ và chọn chuyển đổi qua primari hay logiccal là được
Nghe các bác bàn luận làm em hãi ghê. Thôi thì chờ hết năm nâng cấp con máy rồi thế nào thì thế :-S 😔
Đơn giản thôi bạn, bạn khởi động máy, vào win7 vào My computer thấy cái phân vùng nào cài win XP thì format nó đi thế là ok, nếu muốn an toàn và hiệu quả nhất thì dùng Hirenboot CD vào Partition Magic, chọn phân vùng cài win rồi fomrmat.
chúc bạn thành công...!
Bác dùng win7 bác cảm nhận thấy như thế nào,... rất tuyệt đúng không, vừa đẹp, vừa tốc độ(vì bộ nhớ đệm cao) và lại nói chung thì những cái mới sẽ khắc phục được những điểm yếu của cái cũ...
tuy nhiên nhiều phần mềm hay ứng dụng không tương thích với win7. nên ae ta mới tìm giải pháp sao cho hoàn hảo nhất bác ạh.
Hiên h mình đang định cài đặt win 7 song song với win xp trong máy, mình lên mạng và cũng biết sơ sơ cách làm nhưng ma khi mình đi mua đĩa về cài thì ng bán đĩa nói rằng cài đặt như thế dễ gây hại cho máy tính, có thể "đứt" luôn trong khi cài hoặc sau khi cài làm mình rất phân vân ko bik có nên cài ko. Bạn nào rành cái này thì cho mình ý kiến với. Mình cảm ơn nhiều.
Nếu bạn đọc hết bài hướng dẫn trên của mình thì bạn sẽ biết là điều bạn đang muốn ở đây đã được mình nói rồi (ngay trong mục 1) đó):

"không quan trọng là GHOST hay CÀI, cũng không quan trọng thứ tự tạo ra nó trên máy tính".

Bạn cứ làm théo ý bạn định làm, hoàn toàn OK.

Nhưng chỗ này của bạn mình k hiểu bạn muốn thang_thinkpad cảm ơn bạn vì cái j, hic...
traind
CAO CẤP
11 năm
@truongnx.hut cái ý bạn nố mình cũng đã biết rồi b ơi!b nên dành bài hd đó cho ngkhac thì tốt hơn đó,vs mình nó ko còn hưu ích nữa rồi?nếu chỉ viêt bài để đòi like thì chẳng còn ý nghĩa gì nữa rồi?dù sao mình cũng đã nói tks vì bài viết đó!nó còn ý ngĩa hơn cái like nhiều
tính mần thử mà mấy cái hình die hết rùi 😔 🆒
hjx, thế lỗi này là lỗi gì z các thím. 😔 chỉ giùm e cái, khi khởi động win XP lên thì nó báo thế này.
" Một vấn đề đang cần hỗ trợ Windowns kiểm tra chính xác giấy phép cho máy tính này. mã lỗi 0x8009006 "

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019