cài ubuntu 14.04 bị mất win

ágbjkndgol
30/6/2014 17:10Phản hồi: 23
các bro cho e hỏi e cài đặt ubuntu 14.04 theo hướng dẫn
topthuthuat.com/thu-thuat-ubuntu/cach-cai-dat-dual-song-song-ubuntu-va-window-7-8
Nhưng sau khi cài xong thì ko chọn được win nữa mà máy nó tự vào ubuntu luôn
ai biết cách khắc phục chỉ e với ạ
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
bạn mở Terminal gõ lệnh
sudo update-grub
khởi động lại sẽ có lựa chọn win trong grub
ágbjkndgol
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình thử rồi nhưng ko được
chắc hỏng rồi
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ágbjkndgol bạn thử cài lại grub xem. cài xong reboot rồi update grub.
THANH2509
ĐẠI BÀNG
10 năm
Còn phân vùng chứa win không bạn?
Nếu còn nhưng cách trên không được, bạn thử cách này xem sao: https://help.ubuntu.com/community/Boot-Repair

Gửi từ ZTE V791 của tôi
Bạn làm theo hướng dẫn ở đây xem, mình không rõ bạn cài trên UEFI hay MBR nên ... 😕
https://wiki.archlinux.org/index.php/Grub#Windows_installed_in_BIOS-MBR_mode
ágbjkndgol
ĐẠI BÀNG
10 năm
tks các bác nhiều😃
kutomo
TÍCH CỰC
10 năm
bạn làm theo cách đó thì khi boot chắc chắn là vào ubuntu rồi, bởi vì khi đó bạn đã cài đè trình khởi động của ubuntu lên trình khởi động của windows. Mọi bước từ trên xuống dưới đều ok, duy chỉ có bước " Chọn cài ổ để cài boot khởi động " trong bài hướng dẫn là thiếu.

Trước khi bạn nhấn install , thì phải chọn cái ổ mà bạn đã chia trước đó để nhằm mục đích cài ubuntu lên trong cai ô "Device for boot loader installation ". Cài boot loader lên ổ đó thì bạn sẽ ko nhọc công phải đi sửa lỗi boot như bạn đã gặp nữa . tất cả những bước sau đó làm như bài hướng dẫn đó là ok. chỉ duy nhất bước này họ không hướng dẫn để ko làm ảnh hưởng đến trình khởi động của windows khi cài song song 2 hdh.

Lần cài sau hi vọng sẽ khá hơn đối với bạn ^_^
ágbjkndgol
ĐẠI BÀNG
10 năm
mọi ng cho mình hỏi thêm là khi mình vào web trên ubuntu thì lúc đầu ko thể vào được, nó cứ ghi là " resolving host", phải restart lại máy một vài lần mới vào lại được. Có ai biết cách khắc phục ko chỉ mình với
LLL123456
ĐẠI BÀNG
10 năm
chà cái link hướng dẫn cái đặt bạn đưa nó rởm thế thảo nào ko dual boot dc
@LLL123456
ágbjkndgol
ĐẠI BÀNG
10 năm
Up
help!
LLL123456
ĐẠI BÀNG
10 năm
h help gì đây? bạn gặp vấn đề gì
ágbjkndgol
ĐẠI BÀNG
10 năm
bạn giúp mình cái lỗi resolving host mình nêu ở trên với
LLL123456
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái đó mình chịu. chưa gặp bh
Bạn làm theo video này là chắc ăn
LLL123456
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thật lòng nhé. Mình chả cần làm theo video nào cả. Cái giao diện cài đặt của ubuntu h nó đã hiện đại và rất rất dễ dùng rồi. Vưa vào là có hẳn 1 lựa chọn cho bạn cài song song 2 hệ điều hành. Bạn cứ làm lung tung theo đủ kiểu hướng dẫn thì chỉ có rối thêm mà thôi
bạn asbj không vào đc net phải không. Để mình HD thử xem sao, hình như bạn dùng Ubuntu 14.04 phải không? Bây giờ bạn chỉ cần thiết lập IP là lướt Net phà phà luôn, mình đã bị rồi và đã khắc phục xong. Bạn nhấp phải chuột vào biểu tượng mạng (phía trên bên phải) và chọn lệnh Edit connec...(sửa kết nôí). Sẽ xuất hiện hộp kết nối mạng, bạn nhấp chọn kết nối mạng mà mình đang dùng ( ADSL hoặc wifi,,,) ở phía bên trái của hộp, sau đó nhấp chọn nút lệnh Edit...( hoặc sửa...). Sẽ xuất hieenj hộp hội thoại khác, bạn chọn thẻ "thiết lập IPv4. nhấp vào mục phương pháp/chọn tự động (DHCP( chỉ địa chỉ) (là lệnh Auto (DHCP) Read only đó). Sau đó nhập địa chỉ: 8.8.8.8 vào hộp máy chủ DNS bổ sung và nhập 8.8.4.4 vào hộp miền tìm kiếm bổ sung, còn hộp ID DHCP khách bỏ trống. Sau cùng bạn nhấp nút Lưu... là xong. Nhưng sau đó bạn phải ngắt kết nối mạng rồi kết nối lại (bước này rất quan trọng đấy). Lúc này thì bạn đã có thể lướt Net vi vu rồi đấy. Nếu có vấn đề gì bạn có thể mail cho mình tại địa chỉ huynhnganatmst@gmail.com để cùng thảo luận nhé. Chúc bạn thành công.
ágbjkndgol
ĐẠI BÀNG
10 năm
tks mọi ng nhiều
các bạn cho mình hỏi là trong máy mình đang chạy ubuntu có lưu file ghost của win 8.1, nhưng mình cũng ko hiểu rõ về ghost lắm, cũng như ghost trên ubuntu.
mọi ng có thể hướng dẫn mình cách ghost ko
Hi ágbjkndgol

Vấn đề của bạn nên kiểm tra các bước sau:
1. Kiểm gateway: ifconfig -a đọc xem gateway đúng chưa
2. Kiểm tra DNS: mở file resolv.conf trông thư mục etc.
Thêm các dòng sau: nameserver địa chỉ IP DNS ( 8.8.8.8, 8.8.4.4)
Ví dụ:
nameserver 8.8.8.8
nameserver 8.8.4.4
3. Restart lại service network: /etc/init.d/networking restart

Chúc bạn thành công
manhchuot
ĐẠI BÀNG
9 năm
các bác cho em hỏi em cài song song win xp rồi cài ubuntu, nhưng đến bước cuối chọn cài ubuntu em quên bước chọn gì đó, giờ máy chỉ vào được mỗi ubuntu. Em đã thử cài grub các kiểu nhưng ko thấy win xp đâu? giờ e phải làm sao ạ? máy em cho đĩa vào vẫn vào đc win mini nhưng em ko biết sửa gì trong win mini đó @@ Bác nào giúp em với ạ?
@manhchuot Bạn vào U dùng lệnh sudo update-grub xem. Nếu vẫn không được thì thêm nội dung như hướng dẫn ở https://wiki.archlinux.org/index.php/Grub#Windows_XP_menu_entry vào file /etc/grub.d/40_custom rồi update-grub là ok.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019