Cài Windows 8 Consumer Preview trên máy ảo VirtualBox

vuhai6
1/3/2012 9:13Phản hồi: 219
Cài Windows 8 Consumer Preview trên máy ảo VirtualBox

Hiện tại Windows 8 mới chỉ là phiên bản Consumer Preview, chưa phải là bản hoàn thiện cuối cùng, chính vì thế sẽ không tránh khỏi lỗi trong quá trình sử dụng. Để tiện cho việc dùng thử thì cài Windows 8 trên máy ảo là một lựa chọn đúng đắn. Có rất nhiều phần mềm hỗ trợ việc cài đặt máy ảo trên máy tính của bạn, VirtualBox là một trong số đó. Phần mềm này có điểm mạnh là nó miễn phí hoàn toàn, hỗ trợ cả Windows, MacOS và Linux. Tất nhiên để chạy được một máy ảo trên máy tính thì máy của bạn phải đủ mạnh.

Yêu cầu của Windows 8 là CPU: 1 gigahertz (GHz) hay cao hơn - RAM: 1 gigabyte (GB) (32-bit) hay 2 GB (64-bit). Chính vì thế máy bạn cũng phải có CPU lớn hơn số này. RAM thì 4GB là đủ, 8GB thì càng tốt.

Cần tải:
  • Windows 8 Consumer Preview: chọn bản 32-bit hay 64-bit đều được. 64-bit yêu cầu ram nhiều hơn
  • VirtualBox: Bạn dùng Windows hay MacOS thì tải phiên bản tương ứng về.
Dù bạn dùng Windows hay MacOS thì giao diện và các bước thực hiện với Virtualbox là giống nhau. Chính vì thế trong bài viết này mình sử dụng MacOS nhưng bạn có thể làm y như vậy với Windows. Sau khi tải VirtualBox về thì bạn cài nó trước. Sau khi cài thì chạy và bắt đầu thực hiện các bước:

1. - Vào Preferences ... -> Tab đầu tiên: General -> mục: Default Machine Folder -> chuyển nó sang 1 thư mục nào đó (bạn tự tạo) bên ổ D hoặc ổ nào bạn còn nhiều chỗ trống. Đây là nơi lưu file máy ảo, file này có dung lượng khá lớn. Tốt nhất là ổ lưu trữ còn trống khoảng 20GB trở lên. Xong chọn OK để tắt Preferences đi và quay về màn hình chính.

2. - Chọn vào New để tạo một máy ảo mới. Một popup hiện ra, không có gì quan trọng, nhấn Continue
3. - Đặt tên cho máy ảo vào khung Name (tên gì cũng được). Chọn Version là Windows 8, nếu bạn cài bản 64-bit thì cần chọn Version là Windows 8 (64-bit)
4. - Đặt mức RAM cho máy ảo, ram ít thì chọn 1024MB, nhà giàu thì 2048MB. Lưu ý nếu bạn cài bản 64-bit thì bắt buộc là phải 2048MB hoặc lớn hơn.
5. - Tiếp theo là đặt ổ ảo. Chọn vào Create new Hard disk để tạo một ổ ảo mới.
6. - Bước tiếp theo chọn định dạng của ổ ảo, cứ để mặc định là VDI và chọn Continue
7. - Bước tiếp theo là chọn tính chất của ổ ảo. Dynamically allocated có nghĩa là cài windows 8 cần bao nhiêu dung lượng ổ cứng thì cái file ổ ảo chiếm nhiêu đó dung lượng. Fixed size là bạn share cho máy ảo 20GB thì file ổ ảo chiếm 20GB. Tốt nhất lên chọn Fixed size để tốc độ máy ảo được tốt hơn.
8. - Chọn dung lượng ổ cứng share cho máy ảo. Windows 8 cài hết khoảng 11GB, vì thế bạn chia cho nó 20GB là tốt nhất
9. - Nhấn Create để bắt đầu tạo máy ảo. Xong giai đoạn 1.

Bắt đầu cài Windows 8 vào máy ảo mới được tạo. Nhấn vào máy ảo vừa tạo và chọn vào Start để bắt đầu.

Quảng cáo

10. - Ngay khi vừa bắt đầu thì VirtualBox sẽ yêu cầu bạn chỏ đến file iso của windows 8 (file này down ở phần đầu của bài). Chọn đến file iso và Continue
11. - Máy sẽ cài đặt Windows 8 một cách tự động. Nếu nó hỏi thì điền key này vào: DNJXJ-7XBW8-2378T-X22TX-BKG7J.

Chúc các bạn thành công!

Quảng cáo

219 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

win 8 quản lý ram và cpu rất tốt. tuy chưa phải là bản chính thức nhưng mình cũng không muốn quay về Win 7 nữa 😁
@thanhoanhanh file iso windows 8.1 mượt : https://thuthuattonghop.com/threads/download-file-iso-windows-8-aio-cai-win-8-tren-vmware.101/
Cài Win 8 CP trên VMWare cũng OK, mọi thứ chạy tốt. Còn Parallels thì chưa hỗ trợ tốt, cài Parallels tools vào chuột bị đơ. :cold:
Chính xác. Mình cũng bị như thế
Quá chuẩn! Mình cũng xác nhận điều này.
w2weertkl
ĐẠI BÀNG
12 năm
đang tải trên microsoft mà lâu quá tới 14h. ae có ai đang sài k mình định cài lên luôn chứ k chơi máy ảo
Mới dùng Windows 8 có 2 ngày mà chả muốn quay về Windows 7 nữa
mr_kiennt
TÍCH CỰC
12 năm
Ngon lành rồi. Đang chuẩn bị cài Office.
Cài trực tiếp sẽ trải nghiệm tốt hơn và ít lỗi hơn :ninja:
Quá tuyệt! em cài đc trên VMWare nhưng lại k đc hỗ trợ driver nên k vào đc mạng, cảm ơn bác nhiều nhé 😃

Mà em bị cái lỗi này làm sao để fix đây bác vuhai6 😔

Mình hiện đang dùng Win 8 và dùng Unikey bình thường đâu có lỗi gì bác?
mega_spamer
ĐẠI BÀNG
12 năm
em cũng bị y chang như vậy...các bác giúp em với
@thongnhat313 dùng vỉtual box để sữa lỗi pae phải ko bạn? và bạn dùng vb để cài ảo win 8 phải không? còn cài thật mà bị lỗi này thì làm sao? vì đúng đó chưa vào được win 8 thì làm sao cài vb để sửa?
Đang dùng, cảm nhận chỉ có 2 chữ: Tuyệt vời. máy chạy nhanh và mượt, không muốn quay trở lại windows 7 nữa, windows 8 sẽ tạo 1 cuộc cách mạng mới
Em cài trực tiếp luôn, tuy mất tới 1 tiếng nhưng cài xong trong ổ C vẫn còn đầy đủ các programs, ko bị format gì cả. Vào photoshop nhanh bất ngờ :p
Đang tính cài Acronis để backup lại máy và chơi thử W8 xem sao, có lẽ dùng máy ảo trước cho đỡ mất công
duy.bps
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này dc này, mà cái win 8 cài vào thì nó đè lên win 7 thấy nặng quá @@.
vinandroid
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã dùng thử (cài trực tiếp dùng luôn) windows 8 preview, mọi thứ đều tuyệt vời, mỗi tội nó thiết kế ưu tiên cho máy tính bảng, nên trên PC thao tác phải nói là khua chuột mỏi cả tay. Khoảng cách các menu, các icon quá lớn, thấy bất tiện khi làm việc với các phần mềm cần thao tác nhanh như xữ lý đồ họa, thiết kế, nhập liệu,, không biết các bác thấy thế nào ?
atnxh
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay quá, đang cài máy ảo VirtualBox, không biết máy chạy hay là bò đây
Chậm lắm hả bác. Em đang tính cài, nghe bác nói thôi chả ham hố nữa 😃
atnxh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Do máy mình hơi yếu nên cài máy ảo kéo chậm lắm thôi. :running:
ghi sai chữ bạn kìa anh sáu
socbjtom
ĐẠI BÀNG
12 năm
cấu hình như nào là xài đc hả các bác..... máy win 7 đc là win 8 đc à?
Cầú hình như thế này nè bác .Yêu cầu của Windows 8 là CPU: 1 gigahertz (GHz) hay cao hơn - RAM: 1 gigabyte (GB) (32-bit) hay 2 GB (64- bit). Chính vì thế máy bản cũng phải có CPU lớn hơn số này. RAM thì 4GB là đủ, 8GB thì càng tốt
duy.bps
TÍCH CỰC
12 năm
Win 7 chạy ngon thì Win 8 cũng thế :d.
phuc3xu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thấy mong chờ bản chính thức của Windows 8 quá các bác ah. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế