Cài Windows trên máy tính Apple

vuhai6
13/8/2012 3:11Phản hồi: 356
356 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanks bác, bài viết rất hay và bổ ích
Bác tham khảo danh sách thiết bị trong đây nhé:

http://www.apple.com/osx/how-to-upgrade/

Bác lấy drive cho windows từ nguồn nào? có tải từ bootcamp như trong bài này nói ko ?
mdong607272
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vuhai6 Chính xác là tải từ Bootcamp đó bác.....
Bài viết hay rất bổ ích cho những ai mới làm wen Macbook, bản thân mình cũng đã trải nghiệm qua lúc đầu cũng gặp khó khăn, nhưng dần dần cũng rút ra được những kinh nghiệm
imonster
ĐẠI BÀNG
12 năm
vuhai6: A giúp em với ạ. Hiện tại máy của em bị mất phân vùng cài Win, em cho đĩa cài lại thì nó báo là k thể cài đc Windows vì đĩa của bạn là GPT(GUID partition talbe). Em tìm hiểu thì biết là Windows chỉ cho cài trên loại đĩa MBR. hic, bh em làm tn đc anh?
Cảm ơn anh trước.
@imonster thử với windows 64-bit đi 😃
imonster
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hic, trên trang support nó cũng bảo k đc nên Em format toàn bộ và cài lại qua bootcamp rùi ạ. Tks A, chúc A luôn vui vẻ!
bác Hải oi giúp e với
tình hình là e thử làm theo cách của bác, tuy nhiên e làm không được (do e quá gà), e mang máy đến cafe tinhte nhờ bác cài hộ e được không ạ? trong tuần bác rảnh ngày nào cho biết luôn nhé
thank bác
call trước khi qua: 098 333 7641
các bạn chỉ giúp mình:
mình cài win 7 ko dùng bootcamp mà chỉ phân vùng ổ cứng.
Lúc đầu mình phân ổ cứng thành Mac - Data - Win như hướng dẫn nhưng ko cài win được.
Sau đó phát hiện ổ cứng có phân vùng Recovery mặc định nên mình phân lại thành 2 vùng là Mac - Win. Lần này thì mình cài Win ok, nhưng sau đó khi muốn vào win bằng cách ấn nút alt khi khời động thì màn hình hiện ra 3 sự lựa chọn theo thứ tụ: Mac - Win - Recovery. mình chọn khởi động từ win thì thất bại ko sao vào được.
Mình ko rành về it lắm, mong các bạn hướng dẫn.
Xin cảm ơn.
Phải xóa cái phân vùng Recovery là được bác ơi,
@Đại Nhị Mình đã xoá Phân vùng Recovery và đã cài lại, cài xong rồi boot máy lại ấn nút "alt" và chọn khởi động win vẫn ko được. Ko hiểu sao luôn!
@Đại Nhị xoá thế nào bác ơi. Chỉ em với!!!
Có lẽ là bác đã làm sai thứ tự nào đó rồi. Giờ nếu có thể bác làm theo các bước thế này nhé:
1. Backup data.
2. Reinstall OSX.
3. Delete Recovery.
4. Dùng Bootcamp assistant để tạo phân vùng cài win.
5. Install Window.
Chúc bác thành công.
@sweetie_pearl bác cho em hỏi. Xoá Recovery có dùng được Find My Mac ko thế? Đợt trước e cài Mountain Lion vô tình xoá phân vùng Recovery đi máy báo ko có phân vùng đó ko dùng được Find My Mac. Hxhx
Thanks các bạn, cuối cùng thì mình làm thật kỹ từng bước 1, đặc biệt là ko bỏ sót bất kỳ 1 lần restart nào trong quá trình cài Win, và đã thành công (ko phải reinstall Mac luôn).
@serama Chúc mừng bạn, tuy nhiên vẫn nên reinstall lại Mac để máy chạy nuột nà hơn, không gây lỗi.
@sweetie_pearl Thực ra lúc đầu mình cũng có ý định reinstall như bạn hướng dẫn, nhưng khổ nỗi nó chạy chậm quá (có thể do mạng nhà mình quá tệ), mất 4 tiếng đồng hồ mà ko tới đâu hết, thế là mình cho stop và chỉ chạy Repair disk thôi, ko ngời mọi việc lại OK, chắc cũng có phần may mắn!
Tớ gọi dịch vụ tới nhà làm, anh bạn nhỏ xoá ào ào mà không báo gì hết cho chủ nhân biết cả, tớ chặn lại hỏi mới biết là phải xoá recovery, rồi cài win trên mac air 2012 nhưng không boot được. Thế là tớ đành phải nhảy vô trợ giúp, nhắc tuồng cài refit, rồi cài tiếp win, ok nhưng sau đó tớ không hài lòng về dung lượng đĩa nên đã xoá hết, tự disk uitility lại đĩa, chia thành 3 phân vùng Mac, Data và Win (xem thêm http://www.tinhte.vn/threads/1443470/).

Riêng Data và Mac chia theo NTFS, tiếp theo tớ chả cần bootcamp gì cả, gắn USB boot có chứa sẳn windows 7 vào, boot máy, bấm alt (option), vào usb cài đặt windows ngon lành, nhớ phải chọn format ổ đĩa chọn cài win, chờ máy khởi động bấm alt vào win, cài driver, win chạy ngon lành, khi cần win (khổ quá, tớ rất sang, cài win để root samsung galaxy chứ có làm gì đâu), không cần win thì máy tự động boot vào mac luôn.

Thế là tớ mất 200k cho phần ...xoá recovery đấy nhé, kệ chứ biết sao bi giờ, uy tín trên hết mờ.....

Tớ nghĩ các bạn nên thử làm theo cách của mình xem sao, đơn giản và rất giản ...đơn, không cần bootcamp hay ... gì gì cả (tớ xài mac air 2012 mới xuất xưởng tháng 6/2012).

Bác nào biết cách xoá recovery ngon lành xin chỉ giúp nhé. Cám ơn nhiều.
Sao lại reinstall online làm gì hả bạn?
@serama Tớ cũng đã từng reinstall online, vất vả vô cùng, tốt nhất các bạn nên down sẳn file cài đặt về (vô google search nhé), xem các hướng dẫn tạo file cài đặt bằng usb 4GB boot được, sau đó install bằng USB sẽ lẹ hơn nhiều.
@androidt989 Thanks bạn nhiều. Cái gì cũng làm qua mới biết, mới tìm ra cách tốt nhất, có sự chia sẻ thì đỡ đi đường vòng hơn.
@sweetie_pearl Thanks bạn, mình thì ở SG. Chúc vui.
@serama Bạn xem linh này nhé

http://www.tinhte.vn/threads/1443470/

Chúc zui.
hi các bác, các bác làm ơn giúp e
máy em hom trước bật filevault hom nay tắt filevault đi, giờ nó hiện lên 2 cái ổ đĩa (hôm trước có 1 đĩa -500g)
e hôg biết máy e có bị j hôg nữa,
các bác chuẩn bệnh giùm e
mời các bác xem hình ạ (e hôg hiểu ở đâu ra cái dung lượng 418,..g trong khi máy e mới mua tháng 7, tổng dữ liệu của e và HDH cũng chi 80g là hết)
Screen Shot 2012-08-28 at 8.00.15 PM.png
@kin_kin Uầy, bác viết tên lên thanh taskbar kiểu gi vậy?
@sweetie_pearl ten do no tu lên đấy bác, e đâu có rành vụ này
ah mà có bro nào giúp e với
cái vụ ổ cứng của e nó bị như vậy có fomat được ko
help me .....
bác Hải ơi tuần này hôm nào bác rảnh giúp e nhé, e mò mẫm tới ngõ cụt rùi, mong sớm gặp được bác.
quocloc213
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chào Vũ Hải và các bạn, mình đã làm đúng theo cách của bạn, từ 1 ổ chung mình dùng Bootcam để cài win 7. Sau khi cài win xong, mình chia ổ Mac ra làm 2 ổ, 1 mac os, 1 data( vậy là tổng cộng mình có 3 ổ Mac-Data- Win giống như Vũ Hải chia). Lúc đó thì không thể boot vào win được nữa. Có ai có thể giúp mình không? Thanks.
@quocloc213 Tớ từng bị y như vậy nhiều lần, theo kinh nghiệm riêng của mình bạn phải chia đĩa trước thành Mac - Data (NTFS) - Win (NTFS) trước khi cài thì mới được.
@quocloc213 em cũng bị như bác. Bác đã có cách nào khắc phục chưa? Mách em với
Giúp em với. Cho đĩa vào cài Win thì nó báo lỗi như sau. Mặc dù e đã Fomat định dạng FAT rồi. Nó vẫn báo lỗi định dạng gì đó. Hx
dohangocanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có một thắc mắc có xóa quách được cái MacOs đi vậy, chỉ dùng mỗi Windows thôi
cảm ơn bài viết này của bạn nha 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119