Cài Windows trên máy tính Apple

vuhai6
13/8/2012 3:11Phản hồi: 356
356 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuongplus
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác cho em hỏi là cài win 7 64bit mà chia ổ xong nó báo Mac em là ổ GPT nên không cho cài thì làm sao ạ?
vietkute02
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuongplus tạm giải thích thế này cho bạn hiểu nhé
- trên macbook sử dụng ổ cứng được quản lý phân vùng bằng GPT(GUID partition table ) và EFI boot để quản lý bootloader các hệ điều hành - công nghệ mới thay thế cho bios đã lỗi thời
- với window thì vẫn sử dụng partition được quản lý bằng MBR và sử dụng bios mode để load hệ điều hành

Ở đâu để cài window trên máy mac thì nắm 1 số kiến thức về GPT/MBR , BIOS/EFI

- khi cài window thông qua bootcamp hệ điều hành OSX sẽ tự động tạo 1 bảng quản lý phân vùng lai giữa MBR và GPT và tạo giả lập BIOS mode trên EFI firmware (bios emulator) từ đó có thể cài đặt window theo bios mode 1 cách bình thường
- vấn đề đặt ra là MBR là hệ thông quản lý phân vùng cũ chỉ cho phép tối da 4 phân vùng chính (primary partition) còn GPT thì thoải mái con gà mái , khi ta cài bootcamp thì hệ thống các phân vùng sẽ như sau
+ EFI system (rất quan trọng không bao giờ động đến)
+ macintosh HD (ổ cài mac)
+ Recovery HD (ổ khắc phục sự cố về osx )
+ Bootcamp ( ổ window )
== > khi chia thêm 1 ổ DATA dùng chung nữa sẽ vượt quá 4 phần vùng chính của MBR mà bị out sync với GPT

Hơi dài dòng , lý thuyết trên chả liên quan đến vấn đề của bạn 😁
- về vấn đề ổ đĩa của bạn đang được định dạng là GPT vì vậy với chế độ cài đặt window thông thường không thể cài đặt lên , vì nó chỉ nhận phân vùng chính của MBR mà thôi , bây giờ chúng ta có 3 cách giải quyết
1 . giữ nguyên định dạng phân vùng GPT
- nếu giữ nguyên như hiện tại thì vẫn cài đặt được window vào bất kì phân vùng nào bạn đã chia và thích
+ đầu tiên bạn vào mac osx bật bootcamp assistant và tạo usb cài win 7 - chỉ tạo usb thôi nhé
+ sau đó bạn khởi động lại máy và giữ phím alt để có thể tuỳ chọn boot
+ sẽ có 2 ổ cho bạn lựa chọn cài đặt window là windows và efi boot
+ chọn efi boot để có thể cài đặt window qua efi mode
+ vào chọn phân vùng và cài đặt bt
*Note : window hỗ trợ cài đặt EFI mode bắt đầu từ window 7 và có 1 số sự không tương thích giữa phần cứng trong EFI mode window trên máy macbook , như trên máy mình là âm thanh không nhận @@ (cái này tuỳ máy và driver bootcamp nhé , có máy ngon , có máy thiếu driver) - Macbook air 2013 EFI firmware support toàn bộ window 8 nhé , cài đặt một cách bt và nuột nà
* lợi thể của EFI mode và GPT khi cài window là , window boot rất nhanh vì không phải qua bios emulator
+ không phải lo lắng về số phân vùng primary

2. sử dụng bảng phân vùng lai giữa MBR và GPT
+ khi chia ổ bạn chọn option và chọn "GUID Partition table instead of MBR"
+ lưu ý là chia ổ cài window ở đầu tiên nhé , mac xếp sau , rồi sau nữa thì thích bao nhiêu phân vùng thì tuỳ nhé == > vì MBR chỉ có thể thấy được 4 phân vùng đầu tiên làm chính thôi , còn ngoài ra nó không thể thấy và nằm trong GPT

+ cài đặt window bình thường

3. sử dụng bảng phân vùng MBR

+ cài này không khuyến khích vì sẽ phải phân vùng lại toàn bộ kể cả ổ mac , lằng nhằng và bla bla ...@@
Blackman1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vietkute02
Các bước bạn trình bày đều đúng cả. Mình nghĩ là nên để 01 phân vùng Windows, 01 cho Mac OS X. Như vậy là đủ rồi. Chẳng cần phải nhiều đâu. Trên Windows cài Macdrive, trên Mac OS cài Paragon NTFS. Vậy là 02 hệ điều hành đều có thể đọc/ghi phân vùng của nhau rồi. Bạn giải thích dài dòng như thế này cũng không cần thiết đâu, cũng ko mấy ai có thể hiểu được. Biến cái phức tạp thành 01 thứ cực kỳ đơn giản, đó mới là tiêu chí mà Steve Jobs luôn muốn đạt được cho những sản phẩm của Apple. Cái phức tạp dành cho nhà phát triển, chuyên gia kỹ thuật.
Blackman1
ĐẠI BÀNG
11 năm
  • Máy bạn đã có win, giờ muốn cài lại hay cài bản win khác thì chỉ việc bỏ đĩa settup win vào và tiến hành cài bình thường. Nhớ chọn và format đúng ổ win (thao tác giống phần CÀI WIN MÀ KHÔNG CẦN DÙNG BOOTCAMP - nhưng bỏ bước chia ổ)

Mình nghĩ là nên dùng đĩa DVD gốc của Windows (tức là đĩa bản quyền) chứ dùng mấy đĩa sao ở ngoài quán thì ổ DVD khó mà đọc được vì nó khá kén đĩa.
MrActor
TÍCH CỰC
11 năm
Vậy là nếu mình dùng Macair không có ổ đĩa thì cần ổ DVD USB à? cài có vẻ phức tạp ghê. Có bác nào ở HN cài giúp thì tốt đang cần cài win 7 lên Mac Air mà đọc thấy nhiều cái hơi khó hiểu.
Ổ cứng mình 128Gb và đang chia làm 2 ổ mỗi cái 60Gb.
Blackman1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chẳng có gì phức tạp cả. Bạn chỉ việc copy file iso cài Windows vào máy tính rồi dùng Boot Camp tạo đĩa cài đặt USB, chia ổ cứng và tiến hành cài đặt bình thường thôi.
MrActor
TÍCH CỰC
11 năm
@Blackman1 mình sẽ download file iso cài win ở đâu vậy bạn? mình có ổ cứng di động dùng để cài đặt có được không?
Blackman1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MrActor Bạn có thể lấy đĩa cài Windows để tạo file iso rồi chép vào máy cũng đc, bạn có thể vào mục Windows của trang tinhte.vn để tải file iso cũng đc. Tất nhiên là đc nhưng máy sẽ yêu cầu format lại toàn bộ ổ cứng của bạn nên hãy cẩn thận. Mình nghĩ bạn chỉ cần dùng ổ USB 4 hoặc 8GB là đủ rồi vì dung lượng của file iso cũng chỉ tầm hơn 3GB thôi.
Blackman1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn lên các diễn đàn mà tải về, ko thì lấy đĩa cài Windows rồi tạo file iso trên máy cũng đc. Ổ cứng di động hay USB đều tương tự như nhau, chỉ khác nhau về dung lượng. Chỉ có điều khi tạo đĩa cài USB thì máy nó sẽ yêu cầu format toàn bộ USB nên mình nghĩ bạn chỉ cần dùng USB 4GB là đủ dùng rồi.
Pinko
TÍCH CỰC
11 năm
Nên chia 3 ổ, dùng macdrive rất dễ xoá nhầm file hệ thống mac.
Tớ có 1 macbook pro đời mid 2011 (MD322). Cấu hình nguyên bản cài Win bằng boot camp bình thường.

Đợt đầu năm nâng cấp thêm ssd (Crucial M4 256GB, mình chọn tháo ổ DVD để lắp được cả ssd và hdd), xong nhờ cài Mac + W7 ở chỗ mua luôn cho tiện. Bác bán ssd cài win cho tớ bằng cách chia thêm phân vùng + dùng winclone chứ không phải bootcamp.

Bản win đấy là 32bit, giờ muốn cài W8 nên mới format phân vùng, chạy lại bootcamp. Đến đây thì gặp vấn đề.
- Nếu dùng bộ cài W8 là usb hoặc hdd gắn ngoài thì sau bước restart + giữ phím alt sẽ không thấy hiện hdd hoặc usb đó trong danh sách đĩa khởi động.
- Nếu dùng bộ cài là DVD gắn ngoài (ổ DVD cũ của nó giờ tớ gắn vào caddy bay) thì bấm alt khi khởi động có hiện icon của ổ đĩa đó lên, nhưng cứ bấm vào đó xong là hiện màn hình đen thui chứ không ra giao diện để cài win tiếp.
- Bản để cài chắc chắn không lỗi vì dùng để cài trên các laptop và PC khác bình thường, hơn nữa thử với rất nhiều bộ cài khác nhau vẫn bị như thế.
- Thử rút cáp hdd ra, chỉ để lại ssd thôi tình trạng vẫn tương tự.

Thay đổi về phần cứng so với nguyên bản là ram lên 16GB, thêm ssd bỏ dvd. Thay đổi về phần mềm là từ OSX 10.8.2 lên 10.8.4, không biết cái nào gây nên hiện tượng trên nữa. Có bác nào gặp hiện tượng tương tự như thế này rồi biết cách giải quyết giúp tớ với.
Xin cám ơn nhiều.
chipanddane
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn xem cái winclone xem có bị vướng thiết lập gì tới hệ thống máy k, bản thân tớ chưa dùng bao h (toàn bootcamp) thế nên tớ nghĩ chắc format đi thì còn win clone đang có thiết lập gì đấy
p/s: trình ông thợ cài cùi =)))))))
macpro87
TÍCH CỰC
11 năm
cac bac cho em hoi cai win 7 cho iMac 2012 ban 10.7.5 co cai duoc tu bo cai ÚB ko ay ah?
macpro87
TÍCH CỰC
11 năm
cac bac cho em hoi cai win 7 cho iMac 2012 ban 10.7.5 co cai duoc tu bo cai USB ko ay ah?
sau khi cài vào usb thì nó hiện như thế này thì làm sao hả các bạn ? làm đi làm lại mấy lần cũng đến bước này thì đứng!!!
Screen Shot 2013-08-15 at 7.40.15 AM.png
chipanddane
ĐẠI BÀNG
11 năm
@promjlo Restart -> opt -> chọn ổ vừa chia để boot vào bộ cài -> cài xong win thì cài driver bạn vừa tải về như trong ảnh đó
Blackman1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@promjlo Bạn vừa tải Boot camp cho Windows. Vào lại boot camp assistant để tiếp tục cài Windows.
mình làm toàn bị dừng như ở dưới hình. hic!! Screen Shot 2013-08-28 at 12.40.08 AM.png
@allstreet hic. e nhấn vào ổ windows để cài, thì nó chạy cài win nhưng khi vào đến bên trong thì nó không tìm thấy ổ đĩa tức là nó không tìm được bộ cài win từ USB hoặc là nó không nhận usb này. USB e dùng là loại USB SSK 32Gb - Mã e nó là SFD199. Chẳng hiểu sao usb này nó không nhận. Các bác thường dùng USB của hãng nào thì ổn định, vì e thấy nhiều bài hướng dẫn cũng nói là Mac cũng kén USB nên bác nào đang dùng hãng nào mà cài được win thì chia sẻ e với.
@ketquadi B chia ổ đĩa trong mac chưa, format chuẩn Fat đó
@allstreet Hic. Chia bằng cách nào vậy bác? E đến đoạn chia ổ bằng Bootcamp như trong hình là nó ko chịu và hiên lên như vậy. Mai e về HN mới mua ổ DVD ngoài đc.

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@ketquadi chia trong disk ulti chứ ở đâu nữa
Các bác ơi em hỏi chút,em dùng disk ultility chia ra thêm 1 ổ fat và cop dữ liệu vào ổ mac.mà giờ đọc kĩ hướng dẫn thấy dùng boot camp thì phải gộp 2 ổ lại thành 1 như cũ thì nếu gộp có bị mất dữ liệu cũ ở ổ mac k vậy.Thks các bác trước.
@heartlesss tất nhiên là mất
mình làm được rồi,mất ổ tạo ra thôi còn dữ liệu mình cop vào ổ HDH mac nên không bị mất
@heartlesss ý mình là mất ổ tạo chứ ổ HĐH tất nhiên còn nguyên
cho mình hỏi là mình đã down driver win ra usb và burn file iso win ra đĩa mà sao vào boot camp phần install win vẫn báo insert disk nhỉ?
@heartlesss insert disk là đĩa win đó b, cái b down về là sau khi cài xg win để cài driver thôi, nó k phải là win
không mình có down file iso win rồi burn ra đĩa.Hay là phải bung file iso đó ra rồi burn vào đĩa mới nhận nhỉ
@heartlesss File iso burn vào đĩa là chuẩn nhất. Mình lúc đầu cũng chia ổ bằng Ulti như bác gì hướng dẫn sau đó ko cài được win, nó ko cho nhấn chữ Next và cũng ko cài qua bootcamp được nữa, mà mình thìko biết ghép ổ lại như thế thế nào? Cuối cùng phải Delete hết để nó trở về là 1 ổ thôi thì mố cài qua Bootcamp được. Hix. Cuối cùng cũng đã thành công, phải nói Mac Pro Retina chạy Win phê vãi, chơi game đúng là bá đá đạp, máy cũng ko nóng, để độ phân giải màn hình Full HD là đẹp, icon desktop sẽ ko bị nhỏ. Nhưng giờ có 1 vấn đề làm lúc trước chia có 2 ổ, 1 ổ Mac và 1 ổ Win, giờ muốn tách thêm ổ Mac ra thêm ổ Data để dùng ching thì làm thế nào? Bác nào biết híwpwng dẫn e phát.

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
Có bác nào cài win 8.1 Rtm chưa vậy,mình cài bản 8 active r mà lên 8.1 nó báo chưa active,down phần mềm active về mà k cài đc 😔
@heartlesss active win 8 bằng phần mềm hay key
Mình up bằng pmem
@heartlesss "xử" bằng phần mềm tất nhiên k chắc hỗ trợ Win 8.1 rồi
sao mình thử mà thấy khó thế nhỉ
@nttntt27 Khó chỗ nào bạn, bạn vướng tới bước nào. Lúc mình cài lần đầu cũng bị vướng, nhưng mò mò cũng gỡ được.
Blackman1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hungminhc55 bộ phần mềm boot camp cho Windows đã được Apple đóng gói tất cả trong 1 nên chỉ cần bấm vào setup thì máy sẽ tự hết toàn bộ driver thôi. quan trọng là bạn tải đúng driver hệ máy của mình là đc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019