Cảm biến vân tay của Galaxy S5 là dạng trượt, có thể dùng để unlock máy, ẩn nội dung, đăng nhập web?

Duy Luân
17/2/2014 22:21Phản hồi: 362
Cảm biến vân tay của Galaxy S5 là dạng trượt, có thể dùng để unlock máy, ẩn nội dung, đăng nhập web?
Nút home cứng trên Galaxy S4 LTE A. Thông tin rò rỉ cho thấy Samsung sẽ tích hợp cảm biến nhận vân tay ngay trên nút này.

Trang SamMobile mới đây xác nhận lại rằng Galaxy S5 sẽ được trang bị cảm biến vân tay tích hợp trong nút home, đồng thời tiết lộ thêm những tính năng mà người dùng có thể làm với cảm biến này. Theo đó, chúng ta sẽ trượt ngón tay của mình từ phía dưới lên trên để máy nhận dạng vân tay, tương tự như kiểu nhận dạng của các laptop chứ không chỉ chạm vào như iPhone 5s. SamMobile nói "bạn sẽ phải giữ cho ngón tay của mình phẳng sát với phím home và trượt ở tốc độ vừa phải, nếu không thì máy sẽ không nhận ra vân tay. Cảm biến này cũng rất nhạy với độ ẩm, nên bạn đừng cố gắng trượt khi ngón tay bị ướt". Trong trường hợp đó, máy sẽ báo lỗi và nói bạn hãy làm khô tay của mình.

Bạn có thể đăng kí tối đa 8 dấu vân tay và gán cho mỗi ngón một tác vụ khác nhau (hoặc dùng để chạy app nào đó), và ít nhất 1 ngón phải được đăng kí để mở khóa thiết bị. Tính năng Personal Folder và Private Mode mới cũng được Samsung phát triển để giúp ẩn các ứng dụng, widget, hình ảnh, nhạc, tài liệu và bất kỳ nội dung nào bạn cần giữ bí mật. Để mở hoặc đóng Personal Folder cũng như kích hoạt/vô hiệu hóa Private Mode, bạn sẽ phải dùng đến cảm biến vân tay. Ngoài ra, bạn cũng có thể nhập mã PIN hoặc vẽ các đường nét trên màn hình để làm chuyện này.

Chưa hết, cảm biến vân tay trên Galaxy S5 còn cho phép "xác thực tài khoản Samsung bằng cách dùng ngón tay của bạn cũng như đăng nhập vào nhiều website khác nhau mà không cần nhập username và password". Và mỗi khi bạn quét ngón tay của mình trên phím Home, một hình ảnh dấu vân tay minh họa sẽ hiển thị trên màn hình.

Galaxy S5 được cho là sẽ xuất hiện tại triển lãm MWC 2014 diễn ra vào cuối tháng này.

Bạn có thể xem thêm các bài viết và video mới nhất về Mobile World Congress 2014 tại MWC 2014.

Xem thêm:

Nguồn: SamMobile
362 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon < 3
iamcuong
TÍCH CỰC
10 năm
Cái này có vẻ khả dụng và thực tế hơn trên iphone.
Vanthanv
ĐẠI BÀNG
10 năm
@exciterc đúng rồi đó bạn, có thêm cái này giá lại cao thêm chứ dc gì đâu
@Vanthanv Mình thấy giá vẫn thế, từ các đời Iphone rồi Galaxy S1-4 tới giờ, giá khởi điểm chả chênh nhau là bao, mà công nghệ thì được áp dụng nhiều theo các đời máy
meodenth
TÍCH CỰC
10 năm
@Vanthanv iphone cũng thế thôi giữ 1 lúc mới vào đc, tay ướt cũng k xài đc.s5 chưa ra đã phán nó chậm thì giỏi rồi.
@meodenth 1 lúc của bạn là 1s đó 😃.

Sent from my LT26i using Tapatalk
Lại 1 bản copy ko hoàn hảo ? Nếu cảm biến vân tay của SS kém hơn Apple 1 năm trước thì quá chán

Sent from my SM-N9005 using Tinhte.vn mobile app
itxuankha
TÍCH CỰC
10 năm
@tgianglk Nói như bác, bản thân Apple cũng là sự cải tiến chú có gì đâu, ai cũng nghĩ như bác thì ngừoi dùng sao có nhiều trải nghiệm và sự lựa chon
@itxuankha Ý mình là chú Sam phát triển sau mà lại kém hơn Apple 1 năm trước thì rõ chán. Tất nhiên công nghệ mới càng nhiều thì người dùng càng lợi mà bác

Sent from my SM-N9005 using Tinhte.vn mobile app
@tgianglk copy cái gì ở đây cả bạn hiền
@tgianglk hoàn hảo hay không còn chưa biết mà bạn nhưng nhìn các tiện ích mà nút home này mang lại là đã nhỉnh hơn apple rồi
Đua nhau cảm biến vân tay, lần sau phải có cảm biến nước bọt "vét máng" để mở khóa 😁
@kieuminhtien994 Vậy là bạn phải là người liếm duy nhất rồi vì theo nghiên cứu thì điện thoại còn bẩn hơn cái tolet

Gửi từ táo thối làm bằng nhôm kiếng của apple
@kieuminhtien994 Theo mình thì đấy gọi là "cảm biến vân lưỡi". Vân lưỡi giống vân tay, mỗi người chỉ có một
vitamin_a
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kieuminhtien994 Hóa ra lưỡi bạn này chuyên "vét máng".

Sent from my HTC One using Tinhte.vn mobile app
@vitamin_a Comment tinhte vãi :-/

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn mobile app
Rij
TÍCH CỰC
10 năm
"giữ cho ngón tay của mình phẳng sát với phím home và trượt ở tốc độ vừa phải, nếu không thì máy sẽ không nhận ra vân tay" có vẻ hơi rườm rà nhỉ?
@Rij Touch ID Apple thì mù cũng thực hiện đươc. Vì chỉ một động tác, mò trúng thì chỉ nhấn. Còn của SS thật là có mắt cũng khó thực hiện.

Bởi vậy mới nói hàng táo phục vụ người dùng. Còn hàng Sung biến người dùng thành người hầu của đt. Làm không đúng ý nó, nó đờ ra. Nó quả là ông chủ khó tính. Bắt người hầu nó phải khó khăn, vất vả
@htpcty nói hơi xàm chút ý 1 động tác nhưng cái cũa apple thật sự lúc ăn lúc ko nha ... thằng bạn đang xài nè nó chuyển qua nhập số luôn rồi lúc cần thì nóa ko ăn mới đau đừng có thánh hóa như vậy . còn cũa ss thì khó chổ nào trượt nhẹ 1 cái thì chắc chỉ có bị liệt mới cho là khó
@Rij ko xịn rồi
Rij
TÍCH CỰC
10 năm
@dunghoangit xịn hay không đợi nó ra mới biết bác à. Mà rườm rà thế này lúc đang gấp chắc ấn lún luôn phím home 😁
@Rij nó tạo cho mình một cảm giác giật giật và lag lag mà 😆
hai8668
TÍCH CỰC
10 năm
Lại 1 chú đú đởn theo họ táo rùi 😔

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
thaian282
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hai8668 Nếu bạn có suy nghĩ vậy thì vụ Flappy Bird lặp lại rồi. Nước ngoài người ta nói cái này là vay mượn ý tưởng, miễn sao ko dính tới mấy cái bằng sáng chế là được rồi.
@hai8668 Dở. Nếu bạn không phải là người của Apple thì gạch đá làm gì. Cái cần quan tâm là bạn bỏ ra một khoản tiền bạn mua được cái gì có tốt hơn không?
Để trải nghiệm mới biết hơn kém, nhưng One Max thì không bằng rồi, còn S5 này sao đây.
marcong
TÍCH CỰC
10 năm
Nói thật là cảm biến vân tay của iphone 5S cũng không nhạy lắm đâu. Tay bạn nào bị chai hoặc nhất là trong thời tiết ẩm thấp của miền Bắc mùa này thì có một sự phiền toái không hề nhẹ khi unlock hoặc mua app 😔

edit:

@romero : Đây như đã hứa. Hơi loay hoay vì ios 7 bị lỗi khi upload lên youtube. Tôi đã phải up qua vimeo. Bạn còn bảo tôi nói phét nữa không.
@honghai12a1 thợ hồ dùng 5s s? bạn ở đâu cho mình mở mang đầu óc phát
@marcong Cảm biến trên 5s tuỳ máy đấy bạn, có máy rất nhạy, có máy ấn mãi ko nhận, tớ dùng qua chục máy rồi mới tìm đc 1 em ưng ý. Ấn phát nhận luôn 100 phát thì miss 1 phát 😃
marcong
TÍCH CỰC
10 năm
@romero Giờ tôi đang đi tiếp khách. Mai tôi lấy máy con em post lên đây cho bạn xem 😃
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tuansymbian Bạn nhầm. Ng lao động cũng chả có tiền dùng ip, họ dùng galaxy nhiều lựa chọn rẻ, phù hợp. Bọn nhà giàu chủ tịch giám đốc, họ bận tối mặt nên dùng ip cho đơn giản, đc việc và đỡ tốn sức, hợp thòi trang :v :v :v
thớt tả có vẻ không nhạy bằng touch ID , cầm máy 1 tay mà kêu trượt từ dưới lên mà không biết phải để tay ntn nữa có vẻ không ổn lắm.Lỡ mang tiếng copy rồi sao không copy lun cho giống nhỉ
@acquyyeudola Khả năng chưa cho phép 😁
Apple bây h nó khôn lắm toàn làm chiêu khó để hãng khác khó ăn cắp
Ví dụ cảm biến vân tay thì trước đó nó mua đứt một cty số 1 thế giới rồi
Hay giao diện phẳng thì nó làm cho giao diện trắng toát (điểm yếu của Amoled) khiến Samsung bắt trước cũng thốn
[ Rò rỉ ] Rất có thể GALAXY S5 sẽ thay vỏ " nhựa " bằng vỏ " Dừa " 😔 .
17benthuy
TÍCH CỰC
10 năm
@trungakira Vỏ dừa thì đã tốt. Dừa vn rất nhui 😃
@trungakira thì càng tốt chứ sao , Việt Nam mình nhiều đừa mà lại tạo đc thêm nguồn thu nhập cho người nông dân , vỏ dừa có vân và màu nâu rất đẹp .
Trải nghiệm thì mới biết nhưng thấy tính năng là thấy thiết thực rồi, đúng là năm nay S5 sẽ quay lại những điều cơ bản nhất, chờ Note 4 thôi.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
tưởng tượng có vẻ khó thao tác
nhatha
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hehe...có còn hơn ko, dù sao cũng đôi lúc cũng có nhiều mối quan hệ, tin nhắn, trang web cần phải giữ bí mật riêng cho mình 😃
thainv580
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhatha hãy thử tưởng tượng đang cần mở nhanh mà nó 30 phút ko mở dc thì bạn sẽ rèn luyện thêm dc tính kiên nhẫn đấy
Có canh tranh thì mới có phát triển biết đâu cảm biến trên ip6 có nhiều chức năng sẽ kế thừa từ các tính năng s5
@truong95 chưa thấy apple ăn cắp ss cái nào hết @@ , ns gì kế thừa :v
Apple như nút FOLLOW trên Facebook vậy
@risky99 và ss tạo nhiều tài khoản nhất để FOLLOW =)))
sekoseko
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chán ... SS ra đời chậm hơn 1 năm chỉ để bắt chước ...

Ít ra một hãng lớn như thế thì cần phải có tự trọng cao chứ!
sekoseko
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fancuongtt Thực ra thì mình ko ghét SS vì mình cũng thích sản phẩm của SS ... nhất là dòng Note ...

Mình rất ấn tượng với LG, ngày trước họ rất yếu, nhưng giờ 1 vài sản phẩm cao cấp của họ rất được ưa chuộng, có tính độc đáo riêng và rất ít khi nghe LG đi đạo các tính năng khác của các đối thủ
sekoseko
ĐẠI BÀNG
10 năm
@_MaiVanSon_ Bác cứ nói thế ... chứ Nokia và BB quá cứng đầu cứng cổ thôi

Chứ bác thấy LG và Lenovo đó, ngày trước họ chỉ là con tép ... giờ họ thành con tôm hùm rồi đó thôi!
@sekoseko Vì họ biết gạt bỏ cái tự trọng hão bác ạ. Đi sau không có nghĩa là mất tự trọng mà là học hỏi. Biết kết hợp tốt là được, như iP, tất cả mọi công nghệ họ cũng đâu hoàn toàn sáng tạo ra. Đơn giản họ chỉ kết hợp với nhau sao cho phù hợp và họ thành công.
@sekoseko like

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019