[ Cẩm Nang ] Bảo vệ máy tính khỏi Virus

trungakira
10/7/2014 22:31Phản hồi: 0
Trên tinhte này chắc có rất nhiều anh em pro IT , và cũng có khá nhiều anh em không học IT nhưng lại có khá nhiều kiến thức về nó , với phương châm " học hỏi và chia sẻ " . Rất mong các bạn trên tinhte cùng vô thảo luân trong topic này , để chia sẻ cách mà bác ban đã và đang dùng để bảo vệ máy tính của mình khỏi Virus , cũng như các mã độc khác . Tất nhiên không có gì là tuyệt đối 100% tuy nhiên dù ít hay nhiều thì tinh thần chia sẻ của các bạn rất có ích cho cộng đồng . Thank

Giờ mình xin mạo muội chia sẻ trước . Đây chỉ là kinh nghiệm trong suốt quá trình sử dụng HDH Window từ XP -> 8.1 ... Và mình cũng dùng chính cách bảo vệ này khi cài đặt máy tính cho bạn bè cũng như người thân . Cách bảo về của mình khỏi Virus và mã độc như sau .

Cách thức thực hiện thì các bạn Google Search nhé

1 / Tắt autorun của máy tính

2/ Tắt system restore

3 / Xóa bỏ trình duyệt Internet Explorer , chuyển qua dùng Chrome hoặc FF vì có Adblock chặn quảng cáo

4/ Sử dụng Google DNS

5 / Kích hoạt tính năng duyệt web an toàn
của Chrome cũng như FF

6 / Phần mềm diệt Virus ( đa số xin key bản quyền 😃 ) .... Phần mềm diệt Virus mình luôn cài ngoài ổ C vì bây giờ dữ liệu Virus thường được cập nhập liên tục , File này sau khi cài ngoài ổ C mình sẽ cho nó ẩn đi để khỏi xóa nhầm . Thêm vào đó mình thường sử dụng thêm phần mềm đóng băng ổ cứng.

7 / Phần mềm đóng băng máy tính với HDH XP --> Window 7 thì mình dùng Deep Freeze Standard .. Còn WIndow 8 / 8.1 mình dùng Shadow Defender

2 phần mềm này đều là phần mềm đóng băng , nhưng cơ trế hoạt động lại khác nhau .

Nói thêm về lý do vì sao mình lại hay sử dụng phần mềm đóng băng :

Thứ Nhất : Ngoài việc ngăn chặn , bảo vệ PC khỏi Virus ra thì nó cũng ngăn ngừa lỗi hệ thống . Vì theo mình tình trạng máy tính ở vào thời điểm ban đầu ( sau khi cài xong window và tối ưu hóa với một số tùy chỉnh ) thì luôn là tình trạng tốt nhất .

Quảng cáo

Thứ hai, chúng ta có thể thoải mãi hơn trong việc cài đặt thêm hoặc đúng ra là xài thử 1 số phần mềm mới như : Nghe nhạc , chơi phim ... Hoặc một số phần mềm khác nhưng chỉ muốn xài thử cho biết .

Cuối cùng , quan trọng hơn cả vẫn là một phiên bản Window ổn định , không gặp lỗi . Chắc hẳn một trong số các bạn từng búc xúc với các phần mềm ( tạm cho là gián điệp ) , các phần mềm này thường được kèm theo dưới dạng free khi chúng ta cài đặt một phần mềm khác , VD: optimizer pro virus <<< Muốn gỡ bỏ nó thì cũng khá là lằng nhằn đối với 1 số bạn không quen .

Nhận sét sơ qua 2 phần mềm đóng băn Deep và Shadow

Với Deep sau khi đóng băng thì : khi Restar , hoặc khi tắt máy và bật lại mọi thứ xâm nhập vào Ổ C ( ổ chứa HĐH ) kể cả hhững thay đổi ngoài màn hình Desktop sẽ bị xóa sạch 😔

Còn với Shadow : Sau khi đóng băng , mọi xâm nhập vào ổ C sẽ chạy trên môi trường ảo . Chỉ Khi Restar lại máy môi trường ảo này sẽ bị xóa bỏ ... Nên mình dùng Shadow trên Window 8 / 8.1 vì cơ bản window 8 / 8.1 shutdown theo kiểu ( ngủ mê 😃 ) .

Lý do mình không sử dụng Deep trên window 8 / 8.1 vì nó ảnh hưởng tới tính năng Hybrid Shutdown ( tắt máy / khỏi động nhanh ) của window 8 / 8.1 .

Quảng cáo

Lưu ý : Với việc sử dụng phần mềm đóng băng thì sau khi khởi động lại máy thì mọi thứ sẽ trở lại tình trạng ban đầu . Mình biết sẽ có nhiều bạn không khuyến khích sử dụng phần mềm đóng băng cho máy tính đơn cử như : mình có nghe nói nó hại ổ cứng . Tuy nhiên với hơn 15 năm sử dụng vi tính và cài máy tính cho khá nhiều bạn bè cũng như người thân . Mình chưa thấy bất cứ than phiền nào .

Chỉ có 1 phiền hà khi sử dụng phần mềm đóng băng là : muốn cài hẳn phần mềm vào máy tính thì phải tháo băng ra , máy buộc phải khởi động lại mất khoảng 1 > 2 phút ... Tuy nhiên thà như vậy còn đỡ hơn Ghost lại máy 10 -> 15 phút 😃

8 / Cuối cùng : tạo 1 bản Ghost ( tuỳ chọn )

Bên trên là 7 việc mình thường dùng để bảo vệ máy tính của bản thân khỏi phiền hà vì sự xâm hại của Virus , mã độc và những phần mềm độc hại vớ vẩn tự cài vào khi chạy 1 phần mềm khác .

Còn anh em tinhte thì sao ?. Rất mong được anh em chia sẻ , để mình và một số members khác có thể học hỏi thêm . Thanks
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019