Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cảm nhận Asus Transformer Book T200

Kurokuro
1/9/2014 1:58Phản hồi: 104
Mình viết bài này để chia sẻ với các bác về con Asus Transformer Book T200, phiên bản biến hình thứ 2 sau T100. Tìm trên mạng thấy chưa có bài nào trong nước đánh giá chi tiết về nó hết (chắc tại không phổ biến như T100). Mình mua máy ngày 28.08.2014 tại hangchinhhieu. Các bác đọc rồi có thắc mắc gì thì cứ hỏi cái nào mình biết mình sẽ trả lời :p
Thiết kế
Asus transformer Book T200 có thiết kế đẹp, hoàn thiện tốt. Mặt sau là những vân tròn đồng tâm giống như đa số những máy asus khác, sờ vào nhám rất dễ chịu.
Cạnh trái có:
1 cổng Micro USB
1 cổng Micro HDMI
1 khe thẻ nhớ MicroSD
1 jack tai nghe 3.5
1 jack dùng để sạc

Phía sau cạnh trái là nút Home, 2 nút tăng giảm âm lượng và nút nguồn nằm phía sau cạnh trên. Thiết kế của các nút này tốt hơn con T100 nhiều, nảy rất tốt. Cạnh phải không có gì. Phần kết nối giữa màn hình và dock rất chắc chắn, nhưng cũng vì thế mà tháo ra hơi khó, phải dùng sức (không gỡ ra liền được như video quảng cáo của nó :p). Dock có thêm 1 cổng USB 2.0 và 1 cổng LAN RJ45 so với bản T100, việc bổ sung thêm cổng USB khiến cho việc sử dụng tiện lợi hơn nhiều. Phía dưới dock có chỗ để mở ra giúp mở rộng thêm bộ nhớ nếu cần.
Màn hình
Màn hình có kích thước 11.6" IPS LCD. Touch Screen, độ phân giải 1366x768, cảm ứng nhạy. Lúc đầu mình cũng hơi băn khoăn sợ nó bị rỗ, sọc như trong Video trên Youtube nhưng khi mua về thì nhìn rất mượt, tuy không bằng T100 nhưng mắt thường thì cũng khó mà phân biệt sự khác nhau.
Bàn phím và Touch Pad
Bàn phím gần như đầy đủ, nút Home, Page up, Page down, End tích hợp chung vào 4 phím điều hướng hơi bất tiện (cái này ai ít xài thì cũng không thành vấn đề). Độ nảy của phím tốt, gõ rất sướng tay, kích cỡ các phím cũng vừa phải không quá lớn quá nhỏ.
Touch Pad rộng hơn T100, dễ sử dụng, nhạy, 2 phím trái phải nảy tốt, không bị cứng.
Camera
Ở phiên bản T200 này có thêm 1 camera sau 5 MP (2592 x 1952 pixels) hỗ trợ quay phim FullHD và camera trước cũng được nâng lên thành 2 MP(1600 x 1200 pixels). Tuy nhiên bản thân mình không đánh giá cao 2 camera này lắm, chất lượng không tốt, nhiễu hạt nhiều, đánh giá khoảng 6/10. 😔
Loa
T200 có loa nằm ở phía sau 2 cạnh trái phải của màn hình, âm thanh nghe tốt, ấm, lớn (so với cái lap cũ của mình thì thế). Đánh giá 8/10.
Pin
Đây là thứ mình không thích. Theo như thông số của hãng thì có thể sử dụng liên tục 11h lướt web nhưng khi viết bài này thì mình đã sạc lần thứ 4, không vừa xài vừa sạc. Lúc sạc xong là 4h sáng, 5h30 sử dụng chỉ lướt web không nghe nhạc xem phim và tới thời điểm hiện tại thì còn 68% pin. Tức là sử dụng khoảng 6-7 giờ là hết pin (không biết sau này có bản cập nhật không, mong là có). Thời gian chờ thì mình để từ 13h và khoảng 15h hôm sau kiểm lại thì hết 10% pin, không biết vậy là ít hay nhiều nhỉ? :(
Cấu hình
Cái này nhiều người cũng băn khoăn. Máy xài chip Intel Atom Bay-Trail T Z3775 xung nhịp 1.46GHz có thể ép lên 2.39GHz. Ram 2GB. Máy chạy mượt, không bị đứng khi sử dụng nhiều trình duyệt, nhiều tab hay vào các web nặng. Máy mình chưa cài Photoshop hay các chương trình nặng nên cũng chưa rõ, nhưng con Asus Transformer Book T100 dùng chip Intel Atom Bay-Trail Z3740 chạy tốt thì mình nghĩ con này cũng không kém đâu.
Bộ nhớ
Cũng như T100, T200 hỗ trợ bản 64GB và bản 32GB + 500GB dock. Hai bản này ưu nhược như thế nào thì các bác tự tìm hiểu nhá. Bản mình đang sử dụng là 64GB sau khi cài các thứ còn dư khoảng 32GB. Chắc phải mua thêm thẻ nhớ. 😁

Quảng cáo

Đánh giá chung
Asus Transformer Book T200 là một máy tính bảng lai laptop thế hệ thứ 2 sau T100, có cấu hình vừa phải, màn hình 11.6" hiển thị tốt (ai cảm thấy T100 hơi nhỏ thì có thể chọn con này), cảm ứng nhạy, có bổ sung thêm các cổng kết nối tiện lợi hơn, pin khoảng 6-8h, lướt web, xem phim, nghe nhạc tốt, wifi bắt nhạy, sử dụng lâu chỉ ấm lên chứ không nóng, bàn phím và Touch Pad rộng, thoải mái đánh văn bản mà không bị mỏi hay vướng, thiết kế đẹp, hoàn thiện tốt. Hiệu năng tốt, giá cũng vừa phải: 9.750.000 cho bản 64GB. Ngoài ra bực một cái là nó 11.6" nhưng mua túi chống sốc 12" thì không vừa, còn 13" thì hơi rộng >.<
Trên đây là bản đánh giá cá nhân của mình, nếu có gì chưa đúng thì các bác sử dụng rồi góp ý giùm nhé, còn anh em nào muốn hỏi gì thì cứ cmt dưới đây cái nào mình biết thì trả lời :D
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
10 năm
- Tiếng việt bác cài bản Unikey RC4 là OK, Cài Gõ Tiếng Việt cũng được.
- Con này làm gì có quạt mà bác kêu "chưa nghe ồn", có quạt đâu mà ồn.
Mình chờ con này ra để thay con T100 đang dùng, nhưng rất thất vọng vì nó không có 3G.
Còn 1 bất lợi nữa so với T100 là lúc nào cũng phải mang theo xạc vì thời lượng pin ngắn hơn và xạc chuyên dụng chứ không thể dùng cổng Micro USB. Con T100 thì có thể xài bất cứ xạc 1A, 2A nào dùng cổng micro USB thông dụng, thường mọi điện thoại giờ đều xài cái này, lúc bí mượn dễ dàng.
@Mắt Kính ok tks bác e đã sửa lại rôi` 😁 phần 3G thì e không cần lắm tại thế thì cái đt nó thành ra dư 😃 cục sạc thì nhỏ gọn mà, bỏ vào giỏ là ok ;)
Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Kurokuro Đúng là cục xạc nó nhỏ, nhưng nếu nó hỏng (mà nó hay hỏng lắm đấy bác, hàng bình dân mà) thì phải mua chính hãng, mà lúc đó mua chính hãng nó lại....không bán nữa, vì nó dừng sản xuất rồi. Asus làm ăn cực tệ, bác cứ thử xem mấy anh em mua con ME400C đó, nứt cảm ứng mà nó không có phụ tùng thay, dù máy mới mua chưa đếm 2 năm.
Em thì cần cái 3G,đã quyết định mua T200 rồi nhưng không có 3G thì em thôi. Chuyển sang Dell Venue 11 vậy, dù cũng không có 3G nhưng được cái cổng USB fullsize và xạc microUSB thông dụng.
sạc mất bao lâu vậy bác,thấy review nước ngoài bảo có 2h
luuha277
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác chủ cho hỏi chút:
- Khe thẻ nhớ MicroSD có miếng chắn bên ngoài không? Hay chỉ là cái khe rồi cắm thẻ vào.
- Khi mua máy thì mới kích hoạt Win8 và Office 365 hay đã được kích hoạt trước?

Em đang tính mua em này. Nhưng như bác nói, chả kiếm đâu ra bài Review cho nó mát con mắt cả!
Cảm ơn bác!;)
@luuha277 khe cắm thẻ ko có miếng chắn. không biết có key office 365 không . mình mua thì không có
luuha277
ĐẠI BÀNG
10 năm
@insideman Không có đâu bác ơi. Em cra*k rồi. :rolleyes:
Chào Bác
- Cho mình hỏi: Dòng T200TA CP001 bản 64GB. Doc kèm theo của dòng đấy mình có thể gắn thêm HDD 1TB được không ?
Em đang định mua dòng này như hiện tại nó chưa có dòng có sản HDD500GB. Nên mình định là mua dòng 64GB rồi về gắn thêm HDD như mà không biết có gắn được không?
Cảm ơn Bác!
@hangchinhhieu.vn Mình có con Aus T200TA-CP001H này, mình có thể đem đến hangchinhhieu.vn gắn ổ cứng 500GB (5400prm) không? giá bao nhiêu?
@nqbaobd04 Bạn có thể mang đến bên mình để được nâng cấp nhé. Ổ cứng 500GB 5400rpm, giá hơn 1tr tí, bạn xem trên web hoặc trong inbox nhé 😃
@hangchinhhieu.vn Nó có tem dán ở chỗ nắp gắn ổ cứng. Mình gắn vô phải mở cái tem đó vậy có ảnh hưởng bảo hành chính hãng của Aus không? Máy mình mới mua thôi.
@nqbaobd04 Asus bảo hành theo mã số máy, nên nâng cấp HDD vẫn đc bảo hành bình thường nhé, chứ ko bảo hành theo tem bạn nhé, bảo hành theo tem chỉ thiệt cho khách hàng thôi, lỡ rách tem ko đc bảo hành sao 😁
Rất thich máy này đang định mua. Anh em chia sẻ trải nghiệm cho mình với
dnguy3
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cân nặng gồm có dock và tablet ko là bao nhiêu bác?
luuha277
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xôm thế này mà bác chủ đi đâu vậy?! Không chăm sóc thớt gì cả!!!
😕
đúng rồi bác máy em sạc có 2 tiếng hoặc hơn 2 tiếng xíu, xong là sử dụng khoảng 6-7h 😁
-Khe thẻ nhớ không có nắp bác ạ, chỉ là cái khe thôi :p
-Mua máy thì được cài sẵn win 8.1 và office chứ không được tặng key như của t100, chỉ có con t100 là được ưu đãi vậy thôi, mà giờ bên mấy công ty lớn cũng không cho key nữa mà chỉ cài sẵn cho mình á tại chương trình tặng key Win và key Office hết rồi :D
Chưa gắn nên không biết bác ạ, nhưng có lẽ là được. Theo em nghĩ thì bác nên quất cái ổ cứng di động cho tiện lợi, chứ mua HDD gắn vô nó sẽ tuột pin như con T100 vậy mà lúc tháo màn hình ra xài riêng thì mấy thứ để trong HDD ko sử dụng được khó chịu lắm :D
Cân nặng riêng của tablet là 780g và gắn thêm dock thì khoảng 1,6kg đấy bác ;)
luuha277
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mục đích sử dụng chính của em là:
- Văn bản
- Lướt web
- Lập trình web
- Một ít photoshop

Không chơi game.
Có thể kéo dài hơn 7 tiếng không bác? Có vẻ pin sai với quảng cáo của hãng quá nhỉ!!! 😔
@luuha277 tất cả đều ok nhưng cái lập trình thì bác nên chọn cái nào mạnh thì tốt hơn 😁 thời gian sử dụng cũng tùy vào cách mình sử dụng nữa bác, nhưng 7 giờ thì có thể được. Không biết sau này có bản cập nhật cho pin không nữa :(
luuha277
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Kurokuro Nói lập trình cho oách thế thôi chứ, nghịch là chính! Hehehe...
Sẽ cưới em noá!!!
@luuha277 hê hê có đồng đội rồi 😁 xài đi có gì thì chia sẻ kinh nghiệm nhé bác
vietmeosp1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ram 2Gb có hơi ít không bác? chờ bác test nốt phần cứng để có chi tiết hiệu năng 😃
@vietmeosp1 ram 2gb thì em không nghĩ là ít, nó là chuẩn cho các tablet nhưng ít hơn đa số laptop, nếu bác cần làm việc nhiều hoặc nặng thì có lẽ nó hơi ít, thực tế thì tới giờ em vẫn chưa xài hết 2gb ram. còn phần cứng thì chắc bác phải tìm các sites nước ngoài thôi vì em không cài nhiều chương trình nặng không cần thiết cho công việc nên test chắc không chính xác 😁
Con này có lắp tháo sau dock ý để gan ổ cứng. Cơ mà ko thich lap ổ hdd muq bản 64g + thẻ nhớ 64g là ok rồi quang quật đi xe thoải mái con gà mái

Sent from my SM-T311 using Tinhte.vn mobile app
@nikd7000 e đồng ý với bác 🆒
Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nikd7000 Gắn ổ HDD vào nó ăn pin khủng khiếp luôn. Con T100 bị y vậy.
Bản 32Gb thì thiếu quá, bản 32GB + 500 thì ăn pin.
Lựa chọn sáng suốt nhất là bản 64Gb, nếu cần thì mua cái thẻ 64 nữa là OK.
luuha277
ĐẠI BÀNG
10 năm
Báo cáo các bác là em vừa xơi em T200 - 64Gb này. Đang trải nghiệm nên chưa có gì nhiều để nói, cơ mà Pin không như họ quảng cáo đâu ạ! :mad:
Với cả các bác biết chỗ nào bán thẻ MicroSD chuẩn không, cho em xin cái địa chỉ (Hà Nội).😃
saiback
CAO CẤP
9 năm
@fbbk Thx 😃
https://www.nhattao.com/threads/saiback-com-uy-tin-so-1-the-nho-usb-ssd-hang-chinh-hang-gia-tot-freeship.1182562/page-440#post-46847409
pin của máy e dạo này cũng bị khùng 😔
Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Kurokuro Là sao bác, nó kém đi hả bác?
@Mắt Kính test bằng battery bar thì chai hơn 10%, cảm giác giống như nó rút pin hơi nhanh
luuha277
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thực ra nó không như quảng cáo thôi chứ không đến nỗi nào. Em rút sạc lúc 21h20, cài đặt ứng dụng, lướt web, chém ván hoa quả, đua ván aslphast 8 gì gì đấy, đến 2h10 còn 40% pin, cắm Dock để Sleep vây. Trưa đi làm về (11h50) còn 36%. Thấy cũng ổn ổn đấy chứ!!!
Mà dùng Win8 tablet sướng kinh khủng thiệt!!! :rolleyes:
Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luuha277 Bác để mức độ sáng màn hình là bao nhiêu? 50%?
@Mắt Kính em cũng dùng như bác để màn hình sáng 30% 😁
VUHEO
TÍCH CỰC
10 năm
Bác nào mua rồi cònfirm giúp mình máy có cổng RJ45 (cáp mạng) không ạ. Mình dùng nó đi làm nhỏ gọn rất tiện nhưng hay sử dụng cổng RJ45 cho công việc mà T100 lại không có nên hơi ức chế. Đang tính mua thêm cái adaptor chuyển từ USB sang RJ45 mà giờ thấy con này có chắc đổi luôn cho tiện. Không biết bên hàng chính hiệu có đổi máy cũ không nhỉ
@VUHEO Có bác ạ 😃 dòng này nó bổ sung cổng RJ45 đó, trong bài mình có ghi đó
luuha277
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có bạn ạ.

À, không đến, chắc khoảng 40% gì đấy. Vì mình dùng buổi tối. 😃
máy này lại ko có 3g thì chỉ dùng wifi hoặc có chân cắm card mạng được đúng ko mọi người, em ko phải dân công nghệ nên mấy cái này hơi bị mù tịt ah
@Ánh Sáng Nguyễn đúng rồi bạn, wifi, lan RJ45, ngoài ra cũng có thể sử dụng usb 3g như laptop bình thường
VUHEO
TÍCH CỰC
10 năm
Mình đang có cái T100 TA DK005H mới mua chưa đầy tháng, bảo hành chính hãng . Không biết có ai thu lại không nhỉ . Mình kẹt cái cổng RJ45 thôi chứ rất thích máy nhỏ gọn và tiện dụng như thế này . Mình uốn đỏi T200 để tiện cho công việc.
Về chuyện hao pin của cái dock, mình thấy chả có gì trở ngại . Mình cắm nó vào và khi nào không thích dùng đến nó thì disable nó đi và tiếp tục xài bàn phím như bình thường vẫn không hao pin hơn khi không dùng với dock
phuongowen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@VUHEO Bác có ở HN k? em đang muốn mua, llac e 0993523568 nhé
VUHEO
TÍCH CỰC
9 năm
@phuongowen Mình ở SG bạn ơi, bác có quen ai ở trong này coi giùm máy không
phuongowen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@VUHEO Mua thì phải xem trực tiếp chứ đâu nhờ ng xem hộ được bạn