Cảm nhận BlackBerry Z3 và các phần mềm cài sẵn

BlackBerry 10 OS
27/8/2014 3:13Phản hồi: 38
Cảm nhận BlackBerry Z3 và các phần mềm cài sẵn
Ngày 22/08 vừa qua mình tới Mai Nguyên đập hộp em BlackBerry Z3 về.

Cảm nhận ban đầu khi mở hộp là máy rất đẹp và menly, mình thích ngôn ngữ thiết kế của BlackBerry Z3 hơn những đàn anh khác như Z10, Z30 dù có thể theo một số người nghĩ rằng chất lượng của BlackBerry Z3 không bằng Z10, Z30 có lẽ vì được Foxconn gia công, nhưng thực tế cầm trên tay máy rất tốt và chắc chắn, anh em cũng biết là iPhone, HTC, Sony và những hãng khác cũng đều do anh Foxconn này sản xuất nên anh em yên tâm chất lượng tốt, và quy trình sản xuất cũng được BlackBerry quản lý.

Về cấu hình, BlackBerry Z3 sử dụng Chip Qualcomm 1,2 GHz Lõi kép MSM8230, 1,5GB RAM, 8GB Flash, hỗ trợ thẻ nhớ lên tới 32GB, mình đang sử dụng thẻ 16GB của Toshiba.

Về màn hình, máy sử dụng màn hình qHD 5” nên nếu bạn đang sử dụng smartphone có màn hình HD hay FullHD sẽ thấy rỗ còn như mình thì thấy máy nét và không rỗ lắm, chấp nhận được vì màn hình là LCD và có 16 triệu màu.

Về Camera:

· Máy ảnh sau tự động lấy nét 5 megapixel

Flash, liên tục và chạm để lấy nét, chống rung ảnh

Thu phóng kỹ thuật số 5x

Quay video HD 720p và 1080p

· Máy ảnh phía trước tiêu cự cố định 1,1 megapixel

Quay video HD 720p

Quảng cáo

Thực tế máy mình chụp cũng khá nét, và với mình smartphone thì chỉ cần từ 5 – 8 Mpx là đủ rồi vì với smartphone camera chỉ là để ghi lại khoảnh khắc, không phải cái để thể hiện nghệ thuật nhiếp ảnh, vì vậy những cái 41Mpx như Nokia 1020 với mình là dư thừa. Smartphone thì nên tốt nhất ở khoản hỗ trợ người dùng, Pin, màn hình đẹp và ứng dụng tiện ích là đủ rồi.

Về Pin, mình lựa chọn BlackBerry Z3 thay vì BlackBerry Z10 vì lý do máy được trang bị Pin 2500mAh, mình sử dụng được khoảng 2 ngày nếu ít vào mạng, nếu on screen ở web được khoảng 6 tiếng và hơn nữa là Z10 rất nhiều hàng dựng, hàng lởm kém chất lượng vì hàng chính hãng đã hết.

Về hệ điều hành và ứng dụng thì sau gần 1 tuần sử dụng mình phát hiện máy chạy ổn, có điều có 1 ứng dụng la bàn không chạy được vì máy không có cảm biến la bàn, và lúc restart thì la bàn mất, đôi khi wipe nó xuất hiện lại, nhưng lần wipe mới đây em nó không có la bàn nữa, chả hiểu như thế nào nữa.

Hệ điều hành BlackBerry 10.2 trên BlackBerry Z3 thì mượt nhưng mình thấy nó không ổn định, ứng dụng thì tự động mất (mình mới chỉ thấy có La bàn và BlackBerry Virtual Expert là lúc có lúc không, wipe hên thì có xui thì không)

Máy có bàn phím mượt, nhưng cmt trên diễn đàn ở Web thì lag hơn cả máy cùi Galaxy Y khi nhắn tin.

Quảng cáo

Nói chung mua em này sử dụng là khá tốt, ở Việt Nam chưa được update 10.2.2 nhưng ở Đức đã có bản chính thức rồi, hi vọng tháng 9 khi ra BlackBerry Passport thì BlackBerry Z3 và tất cả BlackBerry 10 Os cũng được update phiên bản 10.3.1 mới nhất
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pin z3 thật sự k dk lâu so với sự kì vọng của mình
@Hiền Hưng Nếu thế bạn mà xài Z10 ôi thôi rồi, vào web 1 phút ~ 1% pin. Z3 sạc zin có 850mAh sạc lâu quá, chả hiểu nữa, nhưng cũng không giám dùng sạc ngoài, sợ rồi.
hyenguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
pin dung lượng lớn nhưng màn hình cũng lớn, mà smartphone ngốn pin chủ yếu do màn hình !

mình cũng mới chơi Os 10

nhưng theo nhận xét sau 1 thời gian dài chơi smartphone thì

iOS mạnh nhất
Android hiệu năng cao nhất
Winphone hiệu quả nhất
và BB Os thông minh nhất

he he
@hyenguyen Android mà hiệu năng cao nhất thì em lạy bác, bác cứ thử kiếm em Android nào cấu hình cùng với Windows Phone, iOS, BlackBerry 10Os rồi so sánh thực tế xem nó như thế nào nhá, theo mình thì BlackBerry và iOS là hơn hết rồi tới WP, em Android này cấu hình cả Tegra Byte RAM vẫn là chưa đủ đâu.
Thử tìm bài so sánh HTC M8 android với WP xem như thế nào.
chả biết các bác tn chứ con Z3 của em lướt web với tần suất nhiều đc 1 ngày nhé...em rất hài lòng với em nó...chỉ chê cái ứng dụng hơi nghèo tí thôi....chắc em k cài các ứng dụng của androi nên máy chạy rất ổn...
p/s em đã dùng z10 duợc 1 tuần và đổi qua z3...máy của em gửi bình luận trên web rất ok nhé...k lag ti.nào...hehehhehe
Đang dùng và thấy rất ổn định, pin đủ dùng. Riêng chỉ có ứng dụng hay game của android hơi kén, lúc cài được lúc không - lúc chạy lúc văng. Dễ điên lắm.
Đang định quất con nhưng phân vân giữa pin, hiệu năng và giá cả quá. Đang dùng Z10 thật sự hài lòng nhưng chán quả pin quá nên muốn sài thêm Z3
@sontrinh19xx Nếu không quá khắc khe thì màn hinh tương đối ổn, nhưng... ảnh được chụp hiển thị lên màn hình thì quá đậm, không đẹp cho lắm
@CheCorleone Mình nghỉ bạn nên tiếp tục dùng Z10 đi, không hối hận đấy
@Huy_Tung3003 Mình định quất em nữa, có nên ko nhi?
@CheCorleone Để dành tiên mua BlackBerry Classic đi bạn. Đừng mua Z3
thấy bảo z3 bị lỗi keo dán màn hình à các bác...em dùng lâu rồi mà k để ý...k biết tn hở các bác???
có bác nào dùng z3 mà dán màn hình loại chống va đập chưa??? e thấy cũng hay...k biết có nên dán k???
@sontrinh19xx Xai di.ok lam
@thachngocchien có bền k bác??? tại em thấy nó dày cộm hẳn lên so với màn hình...có ảnh hưởng j đến cảm giác dùng k bác?
@sontrinh19xx Xai bt, ko anh huong j het, khi dan vao cam thay bt. O tphcm, phukiengiare
@thachngocchien thanks bác....
có bác nào bị treo máy khi có cuộc gọi đến chưa vậy nhĩ. 😔(
@dtlinh Chưa đâu bạn. Có thể máy của ban cài quá nhiêu app nên nó vậy?
@Huy_Tung3003 Lúc mới mua về có cài 3 ứng dụng android thôi. Sau đó mình khôi phục cài đặt gốc lại và không cài ứng dụng android nữa mà vẫn bị. Với lâu lâu cái danh bạ mất tiêu, phải khởi động máy lại mới có danh bạ. Thêm 1 lỗi là on wifi đi đến chỗ nào nhiều nguồn phát wifi mà k két nối, lúc về nhà là k kết nối được với wifi ở nhà luôn, nó cứ dò tìm wifi suốt. 😔(
bác cài ít phần mềm androi thôi...trc' e cũng bị 1 lần....
Sắp ra phiên bản BB 10.3 tải ứng dụng android chạy mượt hơn
@CheCorleone Ra rồi mà.
Chưa có bản cập nhật chính thức cho các thiết bị khác ngoài con P 9983 vừa mới ra mắt là thiết bị đầu tiên có bản 10.3. Phiên bản 10.3 cho phép tải và và cài được đến 99% ứng dụng android từ Amazone AppStore
@CheCorleone mình xài 10.2 mà cài game subway bị lag, không biết lên 10.3 có đỡ hơn không. Mà chưa có bản chính thức cũng không dám cài, thấy nhiều người nói lỗi quá phải cài lại 10.2
Thấy có bản up rom rồi đo mà, người ta up chạy rần rần. Mà cái amazon mình thấy còn nghèo lắm, cài từ AppStoreVn đa dạng hơn.
màn hình chống va đập ở đâu bán thế?
Cho mình hỏi sao z3 của mình sạc nhanh quá. Mới dùng chưa được một tháng mà sạc còn có 2h30. Tuần đầu về vẫn 3 tiếng rưỡi mới đầy. Mình sài gần hết pin mới sạc. Sạc khoảng 20 lần à
@Vin A Bình thường mà bác...K vấn đề gì đâu...mấy em sạc 3h thấy lâu quá rồi...mình mua từ tháng 6
Thanks bác. Chỉ tại hơi lo thôi
Bạn nào biết cách khắc phục lỗi kg đọc đc nội dung tin nhắn trên z3 kg? Chỉ mình với. Cảm ơn
Bác nào có link tải ứng dụng Appvn cho BB Z3 thì cho mình xin đi
mọi người cho mình hỏi mình dùng bb z3 đang dùng bt bh tự nhiên khi có cuộc gọi đến nó k đổ chuông chỉ nháy đèn khắc phục kiểu j ạ ???
@bovalo Bạn kiểm tra lại chê do, âm lượng xem sao
hmdungstb
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nhahoangcochu máy mình cũng giống như máy của bạn Z3 khi vừa nâng cấp lên 10.3.2 khi có cuộc gọi đến nó không rung và cũng không chuông, nhưng hi ngắt kết nối thì nó rung 1 cái (cái này do mình cài đặt phần mềm) tin nhắn, mail vẫn có chuông báo cuối tuần này chắc phải đến dâu đen rồi.
Đã xài BB rồi mình thấy rất hài lòng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019