Cảm nhận nhanh Canon G15 - Tiểu quỷ

starnt
4/12/2012 0:45Phản hồi: 216
Cảm nhận nhanh Canon G15 - Tiểu quỷ

Tôi có dịp cầm chiếc máy Canon G15 trong một vài ngày, có thể nói là tương đối “cưỡi ngựa xem hoa” chứ chưa thể thật sự nắm bắt hết chi tiết, bài viết này là những trải nghiệm rất khiêm tốn, hi vọng có thể cung cấp cho các bạn một vài thông tin ban đầu.

Nhỏ gọn và tinh ranh, vì vậy tôi tạm đặt tên nó là "tiểu quỷ" 😁

Chiếc Canon G1 lần đầu tiên xuất hiện vào năm 2000 với thông số kỹ thuật cực kỳ hoành tráng: ống kính độ mở lớn, màn hình xoay lật, khả năng chụp RAW, có khe ngắm quang nhắm vào những người dùng đang từ phim thử chuyển qua kỹ thuật số. Hồi đó với túi tiền hạn chế, tôi chỉ dám ước ao và đành chấp nhận mua 1 chiếc “bình dân 1.3 megapixel” 😃

Thu hoạch thốt nốt - An Giang

Từ đó đến nay Canon liên tục cải tiến và cả “cải lùi” dòng G, khi thì bớt tính năng RAW, rồi bỏ màn hình xoay lật, rồi lại dùng ống kính có độ mở rất thường thường … trải qua nhiều đời thăng trầm và bây giờ là tới G15 với các thông số chính sau
  • Cảm quang CMOS kích thước 1/1.7 inch với độ phân giải 12MP
  • Ống kính tương đương 28-140mm (5x) , độ mở lớn f1.8-2.8 chống rung quang
  • Màn hình cố định kích thước 3 inch 920 ngàn điểm ảnh
  • Ống ngắm quang, khả năng lưu file RAW
  • Bộ vi xử lý DIGIC 5 và dải ISO 80-12800

Thế cầm nắm:

G15 khá nhỏ gọn so với G12 một phần lớn là do đã bỏ màn hình xoay lật, còn so với G1X thì như em út. Cảm giác cầm trên tay của G15 khá dễ chịu bởi được bọc vỏ nhám – không trơn trượt. Hình thức trông vẫn rất pro nhưng kích thước nhỏ hơn làm cho G15 sẽ gây hứng thú cho cả phái nữ, bằng chứng là bà xã tôi đã thích nó liền và đòi bán chiếc Canon S90 😃

Thao tác sử dụng:
Nếu ai đã quen xài canon và canon dòng G thì coi như là đã quen thân với G15 từ lâu, tuy có sự bố trí lại đôi chút của các nút, vòng xoay và menu. Nhìn chung là đơn giản và dễ dàng, tôi cũng thích cách bố trí 2 bánh xe so le nhau tiện hơn đôi chút so với tiền nhiệm.

Thực thi:
Máy phản ứng nhanh, tốc độ lấy nét rất tốt chứ không lừng khừng đôi chút như G12 và G1X – đây là một điểm cải tiến rất quan trọng

Quảng cáo

Ống kính khẩu lớn f1.8-2.8 lớn hơn đáng kể so với G12 f2.8-4.5 giúp tăng cường khả năng chụp thiếu sáng và có thể làm mờ hậu cảnh tốt hơn

Điểm tôi không thích ở G1X là không thể macro, cụ thể là tầm lấy nét ngắn nhất không được dưới 20cm thì ở G15 có thể chụp ở cách 1cm – giúp đem lại nhiều trải nghiệm thú vị

Macro kiến

Chất lượng hình ảnh:

Tôi cảm thấy hài lòng với chất lượng hình ảnh của G15, màu sắc trung thực, bão hòa màu tốt ở ISO thấp, tôi không thực hiện test ISO cao, nhưng tới ISO 1000 thì hình vẫn sử dụng tốt, nhiễu ở mức vừa phải. Tuy không thể so sánh được với những chiếc cảm quang lớn hơn nhiều: như Sony RX100, nhưng G15 lại lợi hơn ở một số tính năng khác.

Móc khóa

Quảng cáo

Sơ bộ kết luận:
Đã sử dụng qua nhiều chiếc dòng G, tôi cảm thấy rằng G15 là chiếc phù hợp nhu cầu bản thân với những ưu điểm: Nhỏ gọn, Chụp raw, Ống kính mở lớn, Macro tốt, Chất lượng ảnh vừa đủ. Bản thân tôi thì không sử dụng màn hình xoay lật thường xuyên, tuy nhiên sẽ có nhiều người “nhớ” cái màn hình xoay lật đã có ở G12 vì nó khá thuận tiện khi chụp macro và các góc khó. Ngoài ra Canon vẫn trung thành với stitch-assist panorama mà không làm quét sweep như các hãng khác nên về khía cạnh này cũng “kém vui” hơn.

anh Peter Phạm với đồ chơi ưa thích

Đối thủ cạnh tranh của G15 hiện này là rất nhiều và đáng gờm, như Panasonic LX7, Nikon P7700, Fuji XF1 và ngay cả em của nó là Canon S110. Người dùng tha hồ mà cân nhắc.

216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Canon tiểu quỉ... Là cái chi chi vậy bác starnt
nhìn cũng ngon phết
namct_sn
TÍCH CỰC
11 năm
khẩu lớn như thế sao chụp người ko có bokeh vậy a Thanh?
@namct_sn đâu phải cứ bokeh là đẹp đâu!.chắc tại bác ý để khẩu nhỏ đấy!
@namct_sn Giá trị khẩu độ trên lens các máy PnS thế này không thể so sánh với giá trị tương đương ở lens cho DSLR được. Đừng có nghĩ con G15 có lens f/1.8 mà chụp ngang 50mm f/1.8, không có đâu =))

PnS vẫn mãi mãi chỉ là PnS, nhà sản xuất có nỗ lực dùng chiêu marketing "lens khẩu lớn" cỡ nào đi nữa thì cũng chỉ để lòe gà thôi.
@DarthTyr Nếu vậy thì Canon GX1, Fuji X100, Sony RX1 thì sao hả bạn??? =]]
conb
TÍCH CỰC
11 năm
@DarthTyr :"> khẩu lớn tốt cho thiếu sáng bạn ah, ở đây ta quan tâm thiếu sáng nhiều hơn là bokeh.
Con này dùng cho ai thích đơn giản mà chất ảnh đẹp, ko phải lăn tăn dàn phụ kiện, ok làm gì. Đối với dân DSLR thì con này xứng đáng làm backup, chụp raw tốt, chất ảnh ko tệ chút nào.
duyepu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@conb Chụp thiếu sáng còn liên quan đên cả kích cỡ cảm biến nữa mà bác. Nói chung là làm backup em này quá Ok rồi
Macro được như thế thì tuyệt vời rồi, chẹp, lại thèm rồi
zenphan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không biết có wa xử lý chưa nhưng con này màu nhìn dễ chịu ghê! Giá có tốt không nhỉ?
Mình có 1 chiếc G12, hơi thất vọng vì khả năng cân bằng trắng khi chụp trong nhà. Màu sắc bị sai, ko thật. Không biết đó có phải là nhược điểm của G12 hay là trình của mình gà?
@Vandetta Em cũng dùng G12 và cũng tự hỏi y chang bác, em chụp ảnh trong nhà chất lượng ảnh cũng kém lắm ạ
@cassia G15 hơn 2 bậc so với G12 khi chụp thiếu sáng. vì
a) khẩu lớn hơn
b) cảm quang mới CMOS ngon hơn.
Metallicy
TÍCH CỰC
11 năm
@Vandetta máy nào cũng vậy thôi bác, ngay cả DSLR cũng gặp vấn đề, chụp trong nhà, đặc biệt dưới ánh đèn neon thì WB rất khó, nói chung phải chỉnh tay, hoặc chọn trong các chế độ có sẵn trong máy
@starnt Cân bằng trắng và tốc độ lấy nét so với G12 thì sao hả bác? Mình dùng G12 chụp trong nhà cho nước ảnh rất tệ. Cân bằng trắng sai be bét dù đã thử chỉnh các chế độ WB khác nhau.
Ngon thì có ngon đó, nhưng cái giá bằng 1 em DLSR cũng tàm tạm rồi.
thấy Fujifilm x10, Lumix Lx7 tốt hơn rồi, hay do bài này là cảm nhận nhanh nên không thấy hết khả năng của em nó
lehoang91
TÍCH CỰC
11 năm
Mình thk g12 hơn g15 vì g15 k có màn hình lật xoay

Sent from my Acer Inconia Tab A500 using Tinhte.vn
@lehoang91 Bác cho em hỏi màn hình lật xoay là sao vậy .em gà về máy ảnh .tiện có bác đây cho em hỏi ngu nó là cài gì vậy .thanks bác
lehoang91
TÍCH CỰC
11 năm
@vanduc1602 nó là cái màn hình xoay lật cơ động đc chứ k phải nằm chết 1 chỗ thôi mà,tả cho bạn cũng khó,bạn xem clip trên tay canon G1x hay canon 650D là rõ ngay màn hình lật xoay là như nào mà
maynebuoi
TÍCH CỰC
11 năm
Giá bao nhiêu nhỉ? Trông cũng thích
@maynebuoi 14 chai
longxek8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
xứng đáng tthế G12 rồi 😃 chọn canon dòng G đối vs mình ko hề sai lầm 😁
link_ken
ĐẠI BÀNG
11 năm
thế con này giá cả ra sao vậy bác...
Chất lượng ảnh chụp đẹp quá. K biết giá cả thế nào nhỉ😃
cutifight
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khẩu lớn quá nhỉ, anh bạn mới mua 1 con, mang lên cơ quan show hàng thấy rát thích. Hơn hẵn con G 9 cùi bắp của mình.😁
Con này giá bao nhiêu vậy bác?
Tầm giá này thì cứ quất fuji x10, xf1 bảo đảm ngon hơn, lại có zoom manual rất " cảm giác" .
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
em có đọc thấy thông tin là khẩu nó không đổi khi zoom luôn... giống lens L nhỉ... công nghệ phát triển ghê gớm quá... vài năm nữa chắc DSLR cũng vắng mặt dần...
@wangpro08 Ống kính tương đương 28-140mm (5x) , độ mở lớn f1.8-2.8 chống rung quang
Tức là tiêu cự gần nhất (28mm) độ mở là 1.8, còn xa nhất (140mm) thì sẽ là 2.8 chứ ko phải lens 1 khẩu.
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@eyes_on_me oh, cảm ơn bác, vậy mà em cứ tưởng nó để 1 khẩu, mà 2.8 là cũng gớm ghiếc lắm rồi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019