Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cảm nhận sơ lược laptop chuyên nghiệp AlienWare M17X

niky
7/8/2009 7:51Phản hồi: 102
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

11gio45
TÍCH CỰC
15 năm
Chơi game trên Laptop cho dù mà cấu hình nào cũng không khoái bàng Destop. Một Laptop thông thường gọn nhẹ cho những nhu cầu lưu động + một Destop "tương đối" cho nhu cầu giải trí vẫn hay hơn.
Hơn 5kg cũng bt thôi ngày nào em cũng phải vác con dell 17" từ thời ông vành tổ + pin9cell + sạc đi 2km từ nhà ra cửa hàng đây này làm nhiều thành wen rồi
Máy đẹp thật nhưng hơi dày và nặng mình vẫn trung thành với laptop siêu mỏng hơn
Nhưng chung quy lại thì giá của em nó vào khoảng bao nhiêu vậy các bác ơi?
ngocanhrb
TÍCH CỰC
15 năm
Hic hic hic. Cấu hình khủng quá.
Con này không biết bao nhiêu tiền
Em đoán trên 3K quá.....
Chiếc này trên web của dell bán giá 1700$ cho cấu hình cơ bản
con này là bản rút gọn của desktop (về cân nặng) 😆 có tiền mua con này thà em đầu tư 1 con desktop khủng để làm đồ hoạ còn hơn (mặc dù thừa tiền thì em vẫn mua đấy 😁)
nam_ly
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chắc ý bạn là 512GB SSD.
Máy này chơi gỡ mìn chắc nhanh lắm 😁
Lamvip379
TÍCH CỰC
15 năm
Nói như bác thì thua.từ ngày e mua con lap.e bỏ con desk luôn.1 tuần mới dòm nó 1 lần.Thấy lap chơi game cũng ác chả thua desk là bao nhiều.lại tiện lợi có thể thỏa mãn cơn ghiền bất cứ nơi đâu.lại tiện lợi khi vừa chơi vừa chát chít,nói chuyện.Bây giờ mà mua desk là hơi bị ..ấy đấy.
Bác nói đúng buồn cười.1 cái thùng,1 cái màn,1 cái bàn phím,1 con chuột đeo lên người coi người ta có cười bác ko
cái con này kết hợp kiểu xe Audi + Akura, hôc tỏa nhiệt co đèn xanh, nhìn đẹp giông R8 còn kiểu đối xứng thân máy nhìn giống Akura --> đẹp nhưng co tiền em cũng ko mua con này, nặng quá >.<
mxtacsy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nhìn chẳng khác đống sắt là mấy 😁
qua dẹp nhưng quá max bít bao giờ mới có đc
các bác ơi cho em xin cái cầu hình cho máy này mà sao vừa rẻ lại vừa ngon lành đc k(chỉ cần nhanh + hơi mạnh k cần mạnh quá )
so với thể trang người việt nam thì 5.3kg thì phải vác chứ so với dân mĩ hay châu âu thì hơi nặng tý thôi
Máy Alienware mà các bác kêu ế. Lại so lung tung với desktop. Mùa hè cắt điện desktop vứt xó. Cầm con này ra cafe wifi máy lạnh chém gió, dọa girl, đâm game khủng không sướng à 😁 Hay em nói thí rụ bác nào game thủ đi du lịch nhà họ hàng xa tầm đôi tháng thì ngồi dỡ desktop ra cho lên tàu hay nhét vào vali gửi máy bay à? Mỗi sản phẩm lại dành cho 1 mục đích sử dụng khác nhau. Ngồi so với desktop thì so cả ngày. Lại còn cho lên cân để so. Pó tay 😔
bác silly ơi chọn hộ em cấu hình vs. Tại em ít hỉu bik về phần cứng lắm. Băn khoăng k bik ênn chọn Nvidia dual hay single. Còn chip coredua k bik là chọn 2.4ghz hay 2.53 hay 2.8. Mấy cái phần này em íu lắm. Mong bác chọn giúp mà k cần phải mạnh quál DÙng thía nào mà nhanh 1 tí và vừa vặn tiền là đc. Em cám ơn trc
Đầu tiên em xin thú thực với bác là gần đây em khá lạc hậu về phần cứng. Ngày trước em chơi game nhiều, xài máy khủng nên nghiên cứu kĩ có thể có lời khuyên tốt hơn chứ giờ học, bỏ Desktop và cũng bỏ luôn Windows sang xài Mac nên không dám nói to như trước sợ có bác chửi 😁 Em cũng rất bận chứ nếu rảnh thì cũng không ngại gì ngồi nghiên cứu lại giúp bác.

Thứ 2 là cái "nhanh 1 tý" như bác nói là rất... vô cùng. Tùy vào nhu cầu bác là chơi game hay không. Có chơi thì chơi thể loại gì là chính. Như 1 bác nói ở đây con này mà phang dò mìn thì nhanh phải biết :D Bác chơi game online như Legend of Martial Art (em dịch nôm na sang tiếng Anh của từ... Võ Lâm Truyền Kì :D) hay Counter Strike thì những con như con này không nhanh vì... QUÁ NHANH. Nên nếu bác ham thiết kế và thương hiệu Ai lừn oe thì cứ phang con cấu hình cơ bản. Thậm chí là M15 hay M17 cũng đã là quá đủ.

Còn nếu bác cũng mê game đỉnh cao như em hùi trẻ (giờ em vẫn trẻ :D) Em muốn nói kiểu game như COD4, GRAW2, Crysis, Assassins' Creed... (giờ game gì mới ra em chịu không biết) thì trên thực tế M17 phiên bản cơ bản cũng đã hòm hòm rùi (giá chỉ $1,100) Nhưng tất nhiên bác đã chơi thể loại này thì còn muốn hướng tới 1 ngày mai vẫn phải tươi sáng vậy nên bác đâm M17x là sáng suốt hơn (cũng xót tiền hơn). Em xin đưa vài ý kiến sau. Bác đừng tin em quá nhé :D

Processor thì ngoài khác biệt xung nhịp thì còn khác biệt về L2 cache. Tùy chọn cho bác là dòng P 3MB hoặc T 6MB (giờ em không nhớ nổi tên mã mấy em này luôn 😕) 6MB thì đắt hơn thấy rõ, ít nhất là phải thêm $200 mà trên thực tế là tạo sự khác biệt không đáng kể nên bác thêm $50 đâm em P87 2.53 là ngon rùi bác ạ.

RAM thì ngày trước em chạy 4GB RAM II chém Crysis, Crysis Warhead, Mass Effect, Call of Duty 4 hay Assassins' Creed... all settings maxed out, 1680x1050, 2xAA, 16xAF trên Vista thì CHƯA BAO GIỜ THIẾU CẢ. GTA 4 load cả New York to vậy cũng không vấn đề gì hết. Bác có thể thấy lên 6GB hay 8GB thì giá đội rất kinh :eek: Toàn +$300, $400, $700, $800 :eek: 1 thời gian tới em tin 6GB hay 8GB cũng chưa phải là nhu cầu cấp thiết đâu. Mặt khác bác không cần thiết phải đâm FSB 1,333 làm gì cả vì Processor FSB là 1,066 (nhưng thêm $50 không phải vấn đề thì bác phang cho sướng cũng được)

Video Card em nghĩ là vấn đề chính của thằng M17x này:

3 Options như sau:

- 1 260M GTX
- Dual 260M GTX
- Dual 280M GTX

Theo em nó rất khốn nạn khi không cho Option cho 1 280GTX. Chạy SLI theo lý thuyết nghe thì ảo nhưng trên thực tế chỉ tăng được khoảng 30%-40% FPS cho 1 số game optimize cho SLI, 1 số game thì SLI vào vẫn thế. Cá biệt là 1 số game (thường là game cũ) chạy SLI vô FPS còn giảm xuống :mad: Nếu có option cho 1 280GTX thì sẽ rất tuyệt, giá tốt, performance tốt. Tuy nhiên thì 260GTX cũng đã là tốt (benchmark tham khảo) Thực tế xài MBP 9600M GT 512MB còn đâm khá tốt Crysis Warhead mà. Vậy nên cái này không biết khuyên bác sao :no6xn: Tùy thuộc chủ yếu độ máu và độ khỏe tiền của bác thui. Để có sự lựa chọn tốt bác nên so sánh các benchmark của 260M GTX, 260MGTX SLI và 280M GTX SLI kỹ lưỡng 1 chút.

Thiết kế của M17x đẹp hơn rất nhiều so với M17 nhưng các tùy chọn cho M17 rẻ hơn và đa dạng hơn. Nếu bác quan tâm đến sức mạnh và giá cả nhiều hơn là thiết kế và khéo chọn 1 chút thì M17 rất đáng để cân nhắc.

Em hay dùng những động từ mạnh như "đâm" hay "phang" hay "chém" tại quê em nó thế :D Bác thông cảm :biggrin9gp:

Mong rằng bác có thêm thông tin sau bài post của em.

Thân ái!
hoanglamna
ĐẠI BÀNG
15 năm
ẹc, 5,3 chắc ngang cái desktop nhà em rồi!
đẹp, ko biết nói gì hơn 😔
Thích cái kiểu dáng của nó... ko biết ở Tinh tế có ai chơi con này ko ta?

Bác nào có nhả ý lụm con này về thì vào đây check em nó:

http://configure.us.dell.com/dellstore/config.aspx?c=us&cs=19&l=en&oc=dkcwqt1&s=dhs&~lt=alienware

Với cái giá $1,898

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019