Cảm nhận thực tế Sirius RC - Fi 2014

vietspace
2/4/2014 18:25Phản hồi: 213
Cảm nhận khách quan thực tế Sirius RC - Fi 2014 sau 300 km đầu tiên (không theo quảng cáo đâu nhé 😆 trong đó gần 1/3 đoạn đường trên đi 2 người (nặng khoảng 120kg). Chạy đường hỗn hợp, tốc độ trung bình 35-45 km/h, tốc độ tối đa đã chạy thử trong khoảng thời gian ngắn là 70 km/h không dám lên nữa vì đang rodai. Vào số rất êm và nhẹ nếu đi tròn tua máy, lên xuống tay ga nhẹ nhàng không giật hoặc ép tay ga, không đạp mo chạy trớn mục đích để test mức tiêu hao nhiên liệu. Nhận xét:
1. Tiêu hao nhiên liệu khoảng 71km/1 lít A95. Sau rodai, cân chỉnh garanti, suppap, ambraya ... dự đoán có thể đạt mức tối đa khoảng 75-78km/1 lít ( còn tùy thuộc cách chạy, đoạn đường và bảo dưỡng như thế nào thôi ).
2. Tiếng máy khá êm, tuy có tiếng rất nhỏ nhông hú nồi khi chạy và tiếng lách tách nhỏ ở đầu bò.
3. Garanti hãng chỉnh hơi lớn có thể khắc phục sau khi rodai, dùng vít dẹp chỉnh ở cái lỗ trên bugi, vặn theo chiều kim đồng hồ. Nếu chỉnh garanty nhỏ, nhuyễn thì buổi sáng đề nổ máy xong phải giữ tay ga khoảng 30 giây thì mới có garanti nhé 😁.
4. So với các dòng xe đời trước thì giảm xóc trước đã êm hơn, không còn tiếng "cụp cụp" nữa. Di chuyễn khá linh hoạt, đầm và nhẹ ở tốc độ 40-60 km/h.
5. Yên xe hơi cao so với người dưới 1,55m ( mang giày 7 cm thì ok o_O).
6. Dàn nhựa chắc chắn, không kêu.
Nhìn chung với tầm tiền 23 triệu thì Sirius Fi 2014 cũng là một lựa chọn tốt hiện nay, tuy nhiên về độ bền và tính ổn định các thông số trên cần phải có thời gian để đánh giá.
Hãng Yamaha cần phải cam kết bán đúng giá công bố tại các đại lý 3S để tăng uy tín với khách hàng. Tôi mua Sirius RC Fi 2014 tại 3S giá 23,8 triệu. Giấy tờ xong 25,2 triệu, tham khảo nhiều đại lý khác rẻ hơn có, mắc hơn có, loạn giá không hợp lý.
Trên đây là một vài cảm nhận để mọi người có ý định tìm mua một chiếc xe cho mình có thêm thông tin lựa chọn.
213 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ng Tú
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác mua max hơn 800k so với hãng giá niêm iết.
Cho e hỏi xăng A95 đi tốt hay A92 tốt vậy. Xe bác đi xăng A95 là 71km/l thì a 92 tâm bao nhiêu.E không rõ vấn dề này lắm.Hix
@Ng Tú Tất nhiên 95 tốt hơn và mắc hơn vài trăm đồng. Chạy 95 ngon hơn 92
Với hệ thống Fi và tỉ số nén 9,3:1 nên mình chọn xăng A95 + cách vận hành "tối ưu" để test mức tiêu hao nhiên liệu thực tế. Vì trước khi mua xe mình đã tham khảo nhiều bài viết, chỉ muốn xác định lại xem mình có lựa chọn sai lầm kg thôi với tiêu chí "tiết kiệm nhiên liệu". Tạm thời hài lòng, còn sau này thì chưa biết nữa 😁.
Thông tin về xăng cộ bác cần đây 😃
vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/tu-van/loai-xe-nao-nen-su-dung-xang-a95-2899043.html
Ng Tú
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vietspace Xăng pha này chạy liệu có an toàn cho máy ko?
Rất thích Sỉríu vì thiết kế đẹp của nó trong tầm giá ~22tr 😃
Hihi... miễn là chất lượng xăng đúng TCVN 😃, kg lẫn tạp chất và kg pha thêm chất phụ gia để tăng trị số octan thì ok. Với xăng A95 chuẩn, chống kích nổ, cháy hết hoàn toàn tăng hiệu suất và độ bền động cơ nhất là với động cơ có hệ thống Fi.
Ng Tú
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trên đố khuyến cáo là 10:1 mới dùng xăng này cơ mà
@Ng Tú ???
@Ng Tú ti so nen duoi 10:1 dung xang 95 hoan toan khong kinh te va cung khong co cai thien gi nhieu
Tỉ số nén là có thật, còn chất lượng xăng dầu ở VN hiện nay khó kiểm chứng và giám sát lắm 😁, kg gây cháy xe nữa là ok rồi. Xe mới, Fi, trên 9:1 thì cứ A95 mà dùng. Tự mình bảo quản tài sản của mình thôi :p.
Cho 500 hình đi bác chủ ơi. Không có hình review chán lắm. Bác nhớ chụp kĩ phần mặt dồng hồ, bửng, lốc máy nhé.
Ng Tú
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mycloud2010 Em dong ý voi bac
XĂNG CỘ ẤN TƯỢNG QUÁ BÁC NHẨY ?
xe si fi này chạy hết ga đc nhiêu km/h vậy thớt.
@pegana1990 Thấy có bác bảo dc 105km bác ạ.

Sent from my HTC Rhyme S510b using Tinhte.vn mobile app
@pincaquan1 con số này hình như cho chiếc vina 115 của suzuki mà nhỉ; những chỉ số này hình như xét môi trường nữa thì phải!
@quocvuongit Si mìh chưa kéo lên quá 71km/h, vì 70km/h mìh thấy phóng vù vù rồi.
Mà chả dám giữ lâu.
1. CA
2. Đường ko cho phép
Sent from my A110 using Tinhte.vn mobile app
Em nó vừa được tắm rửa xong đây 😁 , rodai chưa dám test max speed các bác ơi.
2014-04-06 16.42.46.jpg
2014-04-06 16.49.43.jpg
2014-04-06 16.59.58.jpg
2014-04-06 17.01.02.jpg
@thanhduck Trời ơi, tôi bị " hố hàng " đó bác ơi. Lúc mua xe thấy ráp sẳn vậy kèm ổ khóa thắng đĩa, baga, bảo vệ lốc máy.... khi trả tiền xe xong thì bị cộng thêm 620 ngàn VND tiền phụ kiện, kg lẽ kêu tháo ra😁
thanhduck
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vietspace e thấy đẹp hơn ma, nhưng tát cả chỉ tầm 400k thì hợp lý.
toidangsay
TÍCH CỰC
9 năm
@vietspace sao phải thay yss? có chăng phuộc zin k ngon? có nên lên lốp không săm cho em này ??? xe nhẹ lên lốp không săm có vẻ chắc chắn hơn
@toidangsay Không phải thay phuộc đâu bạn ơi, chỉ là vỏ inox do nhân viên hãng lắp vào để tính thêm tiền đó:p
Em vừa rước 1 em màu đen nóng hổi, từ quê vào. 23tr5 bao BS
bác chụp cả dáng xe + người đi ... xem có nhỏ quá ko 😁
xe Sirius fi rc mỗi lần đi vào đường xấu lồi lõm xíu là bị kêu cọp cọp ở đầu đèn xe, giúp mình với?
@chibao_vl Bác đem vào hãng kiểm tra thử nhé, có thể do không cố định cục tín hiệu báo rẽ nên va chạm vào dàn nhựa khi bị sốc.
xe chạy đường dài có mỏi lưng ko thớt, yên xe có cứ và ê mông như wave ko thớt?
Chạy đường dài khoảng 100km trở lên có vẻ hơi bị mỏi lưng nhé, yên xe hơi cứng nên mông cũng bị tê tê 😁.
Theo mình dãy tốc độ tiết kiệm nhiên liệu nhất trong điều kiện vận hành tối ưu là từ 25km/h - 35km/h có thể đạt mức 80km / lít. Nếu vận hành liên tục từ 45km/h trở lên mức tiêu hao sẽ trong khoảng 62-65km / líto_O. Đồng kính báo bà con :D.
Lưu ý: nếu muốn tiết kiệm nhiên liệu, hãy vận hành tay ga đều, không ép ga ( cảm nhận tiếng động cơ như hơi thở của mình ) vào số nhịp nhàng tròn tua máy.
@vietspace em đang thanh niên, chạy 25-35 ko đc rồi. con này maxspeed nhiu đó thớt, con rc maxspeed thì nhiu nữa nhỉ
@KukKeK Chưa test maxspeed bác ơi, tuy nhiên vít ga lên 70-80km/h khá nhẹ, bốc. Đường trường chạy ở 35-40km/h giống như ở chế độ garanty😁... bùm... bùm, bùm .... bùm.
Xe bạn vậy là ngon rồi. Cần đạp hơi ngắn nhưng thôi. Theo thông số thì chắc cũng không thấp như xe đời SiRC đâu nhỉ?
Các bác sao chứ xe em rodai 42km/1 lít xăng
Đường trung tâm quận 1
@mycloud2010 Trung tâm quận 1 nê tốc độ từ 30-40km/h thôi bạn à
@vietspace Mình chỉ mong nó là nguyên nhân số 4
3 nguyên nhân ở trên mình thấy cũng ko đến nỗi ăn xăng ghê vậy
Mà xe bạn chạy đc 70km/l cơ à?
@thiendia1992 Vậy ở giải tốc độ đó có thể làm cho xe bị tốn xăng đó bạn nếu bạn dừng đỗ nhiều. Còn nếu q1 mà vắng thì sẽ đỡ hơn. Mà cho chắc bạn nên để sau 3 lần thay nhớt rồi hãy lo.
@thiendia1992 Thực tế sau 1200km, mình đi 2 người nặng khoảng 120kg với tốc độ trung bình 50-60km/h tiêu hao hết 63km/lit. Lưu ý: kim đồng hồ báo xăng tào lao lắm nhé ( hãng yamaha hình như chiếc nào cũng vậy, nhà mình có 3 xe của hãng ). Kg nên nhìn kim báo xăng mà định mức tiêu hao nhiên liệu.
Chỉ số Octan thể hiện độ/ sự chống tự kích nổ của xăng . Chỉ đối với xe có tỉ số nén cao , làm việc cường độ cao dẫn đến nhiệt độ buồng đốt lớn thì mới cần chống tự kích nổ . Dùng cho xe nhỏ không có hiệu quả !
Xe mình đi được 1600 km rồi, chưa bao giờ kéo lên quá 60, theo dõi xăng thì 70km/lít. cũng gọi là tiết kiệm. chờ lên trên 2000 km thay nhớt lần 3 xong sẽ xem như hết roda.
ban đầu về ga Garanti hơi lớn, sau 500km thay dầu+ lọc dầu, về nhà mình tự chỉnh lại Garanti bé tí.
1. Về các loại nhớt:
AE có ai biết dùng loại nhớt nào phù hợp với xe si nhà mình không ? xe mình đi được 1600 km rồi, đã thay nhớt hãng + lọc dầu lúc 500km., nhớt lần 2 lúc 1200km.

2. Về máy móc:
Có vẻ như yếu hơn si rc không fi.
Bình thường tiếng nổ đều, đi đường bằng tốc độ 50-60 km/h nghe tiếng máy rất êm, nhưng khi lên dốc hơi ép ga, hơi quá tải là đầu rung( tay lái cũng rung) với lại nghe tiếng nồi hú.
AE nào bị hiện tượng như mình không? cách khắc phục thế nào ?
@phamthepvt chính xác là khi nhả ga là nghe nồi hú, hoặc số 3 mà nhả ga xíu để giảm tốc độ cũng nghe hú.......

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019