Cảm nhận từ htc one x chuyển sang galaxy s3

dantruong460
29/7/2012 12:18Phản hồi: 87
Hix e mới chuyển từ one x sang s3. Xin để lại chút cảm nhận của mình để anh em vẫn đg băn khoăn lựa chọn giữa 2 e siêu phẩm có thêm 1 quyết định đúng đắn...
Đánh giá chung: s3 và one x cả 2 đều rất tuyệt vời nhưng chưa phải là hoàn hảo. Nếu gọi là gần như hoàn hảo e chỉ nghĩ đến iphone (sự ổn định, thiết kế, tiêu chuẩn màn hình, ứng dụng, ít lỗi.v.v.). Anyway hoàn hảo và tuyệt vời là khác nhau.

Thiết kế: mặt trước one x đem lại cảm giác nam tính, sang trọng với màu trắng đục.
S3 đem lại cảm giác bóng bảy như một viên ngọc. (Dịu dàng và nữ tính)
Mặt sau: one x đẹp, bề mặt cầm rất dễ chịu... s3 khỏi nói luôn, mặt sau s3 đẹp thì em đã xúc khỏi mua one x luôn.
Chất lượng thiết kế: miết xung quanh viền htc one x thấy màn hình loang loang như kiểu lcd ko kính kèm camera lồi ko ốp đảm bảo xước. Bóp mạnh phát từ mặt sau đảm bảo máy có thêm vùng ám vàng ko bao giờ hết, còn từ mặt trước thì ko sao.
==> htc one x: đẹp, cầm sướng, sang nhưng tk ngu.
Galaxy s3: đẹp, mặt sau lởm, ko sang ==> nhưng tk khôn.

Cung cấp pg, thuê ca sĩ, người mẫu Hà Nội, thuê mc, đào tạo người mẫu
Màn hình: One X sử dụng super lcd 2 tấm nền ips. Màn hình sáng, màu ấm (trắng vàng) rất đẹp và sắc nét, độ tương phản tốt đem lại màu sắc trung thực, và thuộc dạng rực rỡ, nếu nó trắng tinh khôi và ko bị đốm vàng thì sẽ trở thành smartphone có màn hình đẹp nhất thế giới. Có lẽ smartphone có màn hình đẹp nhất thuộc về sony bravia và lg ips+ siêu sáng.
Lỗi đốm vàng: tháo máy gỡ pin hoặc miết, massge để pin ko đè vào màn hình sẽ hết 95% phải massage từ mặt sau ạ. Bị viền trái thì miết vienf phải sẽ hết, miết nhẹ nhàng nếu miết mạnh thì viền phải sẽ bị ạ 😆, viền trái hết. Cách fix này ko bị lại 100%. Bác nào muốn cá vs e thì cứ alo.

S3: ám vàng, xanh, đốm chó, màu trắng bẩn bẩn đục đục. Màu trắng là màu sử dụng nhiều nhất khi sd điện thoại nên e nghĩ là hơi buồn... màu đen thì chưa có em nào cho màu đen hoàn hảo vậy. Lỗi ám, màn tối, mỗi con 1 kiểu màn thì khi chọn máy để ý kỹ ạ. Đốm chó: ko ảnh hưởng gì nên ko cần care ko bị thì càng tốt, có ai chui vào chỗ tối om r căng mắt lên tìm ko ạ Y_Y. Anyway thì màn s3 có độ tương phản quá quá cao, rực rỡ và nịnh mắt :x. Có ng nói e nó cho màu sắc giả tạo anyway e like vì nó đẹp hơn như con gái make up, hay hình ảnh đã sửa qua photoshop, cái gì mình nhìn vào cũng như qua photoshop rồi e nghĩ thật tuyệt (vì e thường nhìn cuộc đời qua lăng kính màu hồng). Có 4 tùy chọn natural cũng cho màu thật lắm ạ, movie thậm chí màu còn nhợt nhạt luôn. Mỗi ngày e xài 1 tùy chọn màu 😃) nên like like like s3. Màu màn hình thì xài nhiều đặc biệt là burn in nó: dùng app screen on và lcd test( support amoled) để nền trắng, cắm sạc on qua đêm sẽ thấy màn trắng hơn đỡ ám xanh, vàng hơn keke. Ko tin cứ test ạ. Ah màn amoled còn rỗ rỗ mặc dù tăng độ phân giải. Ah cảm giác e s3 hơi thiếu màu ạ 🤔. Amoled plus đủ màu hơn vì hỗ trợ điểm ảnh phụ. Nhưng ko ăn đc lcd đâu ạ.
Update: màn s3 nền đen còn bị mù điểm ảnh nữa, ảnh nền đen, có họa tiết nhỏ màu vàng siêu nhạt. Nó bỏ qua luôn và hiển thị đen xì. (E tìm đc cái ảnh bị lỗi sẽ up lên). Lỗi này fix bằng phần mềm đc

==> cả 2 con đều lởm, ko bằng màn hình iphone ạ. Nhưng s3 cho cảm nhận mới về hình ảnh so vs màn lcd đã quen thuộc xem phim và xem ảnh :x cũng dị dị. Nhưng màn one x vẫn đẹp hơn s3 rất nhiều nhé. Vì e duyệt web soan tin.nhắn .v.v. đều phải dùng màu trắng. Mà màu trắng trên s3 thì tệ hơn cả s1 s2 Y_Y.

Cảm ứng: S3 mượt nhờ sử dụng gpu hỗ trợ và một số thuật toán xử lý mà ss đã đưa vào (nó hơi giống với jelly bean: gpu hỗ trợ xử lý thao tác, nhưng chưa tách biệt cpu, gpu và khi touch là xung nhịp lên 800mhz ngay). Và mịn tay e lướt trên màn s3 cảm giác cứ mịn mịn như kiểu tráng gì đó lên màn hình so vs mh các smartphone khác. Ko tin a e test 😔. Màn amoled mỏng vì ko phải có tấm nền chiếu sáng nên mỏng vs kính gorilla glass 2 nên e nó cho cảm ứng nhạy hơn ạ.
Onex ko mượt thực sự ko thể mượt bằng s3 nhưng e tin khi lên jelly bean thì nó sẽ cải thiện gần bằng s3. Mà rít rít :-s
S3: 10
Onex: 8

Hiệu năng: one x dùng rom evolution hd, ext4, clean rom, s3 dùng siya( và rom gì gì e quên), bloat remove. Nên 2 e này đều simple và optimize hết cỡ rồi ạ. Lượng ram trống như nhau. Điểm benchmark quadrant: one x: 6000, s3 6150 hay 5000, 5150 e ko nhớ ạ. S3 đc cái điểm io cao, one x nếu optimize tốt cũng như s3 thôi ạ. E đánh giá bằng nhau. Nhưng dùng s3 vẫn mượt hơn vì như trên e đã nói, hoặc do tegra quản lý cpu ngu hơn nên ko đẩy xung nhịp nhanh bằng s3 nên thỉnh thoảng e nó vẫn lag ạ. Nhất là khi chuyển ứng dụng hoặc vuốt nhanh. (Vẫn tin lên jelly bean e nó sẽ khác) nhưng e cảm giác là tegra quản lý chip kém xung nhịp ko phản ứng kịp với các tác vụ thay đổi liên tục của người dùng.

Quảng cáo

Pin: chế độ chờ one x là vô đối vì e nó có 1 nhân chạy 0.5ghz low voltage xử lý tác vụ nhẹ như push mail. Dùng hết pin còn 10% ko xài nữa, nhét túi thì tẹt ga đến ngày hôm sau mới hết.v.v.v s3 pin trâu hơn 1800 one x, 2100 s3. Nhưng nhiều người nói one x pin kém e ko đồng ý. Chạy evolution hd và clean rom optimize voltage thì e đánh giá one x pin trâu. Còn s3 e cũng giảm voltage xuống, bloat, thì trâu hơn ạ. Vì one x dùng lcd phải có thêm nền chiếu sáng, s3 amoled là màn led tự phát sáng ạ hơn nữa s3 màn tối nhưng độ tương phản cao nên người dùng vẫn nhìn rõ, one x phải để sáng hơn mới nhìn rõ. Tiết kiệm pin hơn ở cái màn hình tiếp nữa pin s3 dung lượng cao hơn. Chip thì tegra 42nm, s3 là 32nm (e vẫn đánh giá 2 con chip này tốn pin như nhau ạ hoặc hơn nhau 1 9.5 1 10. Nếu như under clock, low voltage cpu, gpu, clean rom thì pin ko phải vấn đề đối vs one x tất nhiên là chờ jelly bean thì mới underclock đc nhiều mà vẫn nhạy ạ. Nhưng khẳng định lại one x pin trâu :( đừng làm mang tiếng e nó hồi trc bị lỗi rom thôi nên pin cùi.

Độ nóng: s3 mát hơn :( one x cũng ko nóng nhé :-s

Phần mềm: smartstay, svoice thật là vớ vẩn thừa thãi với những ng thích sự tối giản như e.

Độ bền: 2 con rơi phát lỗi màn luôn, s3 loang tím, one x đốm vàng. Nhưng one x có vẻ dễ nát hơn. :( muốn test kỹ cầm 2 con đập vào nhau xem sao :-?.

Camera, âm thanh:
Đừng tin vào beat nó chỉ là ứng dụng chỉnh âm của htc chứ nó ko phải là thay đổi gì về âm thanh, phần cứng. Beat cài đc cho s3 và nghe ko khác gì ạ.
Camera s3 chụp thiếu sáng đẹp hơn. Htc chụp đk đủ sáng thì đẹp hơn (đk ngoài nắng nhé) vì camera one x to, nhận nhiều ánh sáng hơn, hơn s3 ko nhiều nhé.

Quảng cáo

Video: xem video s3 hơn, phần cứng hỗ trợ decode nhiều định dạng file hơn, chuyên nghiệp hơn. Pin 10 tiếng video cũng nhờ thế trong khi one x xem video đc 6 tiếng.

Nhìn chung xài 2 e này đều được có cái sướng và hạn chế riêng.

Htc one x: sang trọng, đẳng cấp và lịch lãm, phá cách cho tín đồ thời trang. nếu bạn chịu chấp nhận nhược điểm của nó sẽ rất là ổn đó nhé. Phù hợp vs giới trẻ năng động, trẻ trung.
Thời trang: 9.5/10
Sử dụng: 7/10

S3: Đẹp nhẹ nhàng, dịu dàng, nét đẹp của sự hài hòa.
Thời trang: 7.5/10
Sử dụng: 8/10

Trên đây chỉ là chút đánh giá của e. :( nói chung e thích cả one x cả s3. Đụng chạm gì thì a e đừng giận

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Namdiablo
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài nhận xét của bạn chủ quan nhiều quá. Và viết rất lan man... đọc đến đoạn màn one x đẹp nhất bh ( coi như ko ám vàng nhé ) là chán rồi ....

@Namdiablo Xin lỗi bác nhé. Thế s3 màn đẹp hơn ạ ;)) one x độ tương phản cao sau s3 thôi các mh khác ko ăn đc, ko rỗ, màn cong nên ảnh nổi hơn.. nên e nói vậy. E chủ quan nhưng ko bảo thủ hơn nữa e luôn đánh giá mọi thứ ko bằng cảm xúc 😃

Chẳng biết thế nào, nhưng duyệt ảnh trên S3 tôi thấy chưa ưng với độ bão hòa màu, chưa nói là hơi ám xanh vàng. Tôi đã thay đổi chế độ của màn hình để test. Ở chế độ sống động tôi không thích, quá lòe loẹt. Chế độ tiêu chuẩn thì màu vẫn sặc sỡ, đừng nói là rực rỡ vì màu xẫn chói. Giảm xuống chế độ trung thực thì phần nhiều file ảnh lại hơi nhợt nhạt. Vậy không lẽ phải lọc file ảnh riêng từng thư mục để xem theo từng chế độ hoặc chuyển qua PS cân chỉnh lại hàng loạt ảnh để xem riêng trên S3. Còn màu sắc khi xem Video thì ổn, có nhiều lựa chọn theo ưa thích của mỗi người. Có vẻ LCD vẫn cho hình ảnh trung thực hơn sao

louis213
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cũng đồng ý với bạn là màn hình của ip 4 (4s) cho màu sắc thật nhất, ko bị sai màu như S3. mình thấy bạn viết rất là khách quan đấy chứ, có nhược gì nêu hết chứ ko kiểu cuồng mù quáng thấy gì cũng là khen hết, và phân tích cũng rất tỉ mỉ.
@louis213 Vâng iphone màn đẹp lắm, màu thật, siêu sáng cũng nịnh mắt luôn nhưng nó bé quá 😔( nên e ko xài iphone bao giờ :( chỉ xài ipad 3 thôi. Nhưng công nhận đẹp :((.

louis213
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dantruong460 Hi, theo mình nếu bạn có the new ipad rồi thì sử dụng ip là phù hợp cho việc di chuyển khi ra ngoài mà, mình cũng thấy nó hơi bé nhưng đúng là khi di chuyển thì rất hợp, nhất là khi đi xe. có ipad r thì cần gì đt có màn quá to, khó cầm và để trong túi rất khó chịu.
Tôi cũng đang hy vọng khi cập nhật có cải thiện được hơn không. Máy cũng mới sử dụng được vài ngày, trước đây là HTC Disire S công nghệ cũ nhưng chưa lỗi được, màu sắc của em nó cũng ổn, hay tôi quen mắt rồi mà nhìn cái tông màu S3 chưa thuyết phục

Dạ vâng e cũng cảm nhận như bác. Cái gì cũng 2 mặt hì hì. E cook cái screen mode lên nofication r khi nào cần đổi cho nhanh hihe.

S3 đg gặp phải vấn đề cân chỉnh màu. Nếu samsung đưa ra firmware fix có thể lỗi ám hồng sẽ mất hoặc giảm giống hồi xài s2 nó fix ám vàng.
Voodoo cũng đg phát triển voodoo color để fix lỗi và tùy chỉnh màn hình theo ý người sử dụng.
Nên a e cũng yên tâm thời gian tới màn hình s3 sẽ đc cải thiện ít nhiều.
Tạm thời dùng filter your screen 😔

cubi92008
TÍCH CỰC
12 năm
lan man liên thiên dẫn đến ăn nói bố láo chẳng hiểu j cả khen - chê 2 thằng rùi vèo 1 phát chuyển qua khen IP. Hỏi thật nhá đi mượn đc con s3 lởm nào về ngồi nhìn qua đánh giá lếu láo và chắc j đã có 1x dùng mà dám thử độ bền 2 con còn nói to mồm cầm 2 con đập vào nhau, bộ nhà bạn giàu thế hả? Còn chưa nói các phát minh svoice và smatstay của các nhà khoa học mà 1 tên cù nông giám nói là thừa và nếu có cho nó là thừa thì mi dùng smatphone làm j? Chém vớ vẩn còn nói 1x NGU nếu nó NGU nó sản xuất đc 1 smatphone cao cấp còn nếu mi khôn có nặn đc 1 con chó ko? 1 bài đánh giá linh tinh mang đầy tính khiêu khích và sặc mùi chiến tranh giữa 3 hãng ss - htc - ip, vớ va vớ vẩn.
cubi92008
TÍCH CỰC
12 năm
@dantruong460 bạn ko có ý nhưng trong bài của bạn mang đầy tính khiêu khích và đặc biệt bài của bạn hỏi xem trên diễn đàn có mấy ng hiểu đc bài của bạn. Mình chỉ nói đến bài viết của bạn chứ ko nói j đến bạn nhá.
@cubi92008 Mình nhận xét sản phẩm.
Bạn tự cảm thấy khiêu khích thôi.
Ko phải tại mình 😁

@cubi92008 sao hổ báo cáo chồn thế bác???Ngoài đời bác có làm nghề đòi nợ thuê không thế?Đấy là quan điểm mỗi người chứ,chỉ là ý kiến chủ quan của mỗi người thôi mà,làm gì mà bức xúc thế?Mình cũng nhận mình là Samfan nhưng mà người ta có chê nhẹ nhàng,khách quan thế mình cũng thấy ý kiến hay hết!
Thân
cubi92008
TÍCH CỰC
12 năm
@chomaimotnguoi_hd thật ko kìm đc chả hiểu j về nội dung bài comemt của hắn lan man chả hiểu đc bác
cho e hỏi ngu 1 chút, công nghệ retina là của apple độc quyền hả,nhớ đọc ở đâu là samsung sản xuất màn hình cho apple mà
@thanh_satria E ko biết có phải độc quyền ko. 🤔 Nhưng thấy màn hình của lg và sony cũng ko kém.
Sắp tới hình như sharp sản xuất màn hình iphone 5 siêu mỏng, siêu tiết kiệm điện bác ạ :-?.

wenquan
TÍCH CỰC
12 năm
Review hay. Cùng quan điểm với bạn, iphone có lẽ vẫn là đồng đều nhất cả về chất lượng phần cứng và trải nghiệm người dùng. Mình cũng đang ngắm onex nhưng có vẻ chất lượng phần cứng của one x chưa ổn lắm.
bác này nói chủ quan quá..em ko đồng tình với bác..chỉ đồng tình cai chuyện vào chỗ rối om là nhìn như đóm đóm luôn..chán mỗi cái đó thôi..bác nào chơi anphas 7 chưa nhỉ?? tốc đọ đều 4 nhân..nhưng one x chạy dài mới theo s3 được ah hihi

@tuthanxam Alphalt 7 one x nhai bt bạn ơi. Alphalt 7 thì sensation, s2 đủ nhai r :-&. Nói chung one x biết xài thì hiệu năng ko phải vấn đề lớn khi so vs s3 nhé.

@tuthanxam cá nhân mình thấy ip4s chơi alphalst 7 ok nhất, ko lag j hết so với mấy cái kia.
KuTom1
CAO CẤP
12 năm
so sánh vớ vẩn. iphone xưa rồi, được mỗi cái thiết kế đẹp. Nước ngoài người ta còn giỏi hơn mấy ông Việt Nam đấy. Mua hàng đểu rồi bày đặt so sánh chất lượng. (Cùng là cái áo sơ mi Việt Tiến, cùng là bản Quốc tế nhưng loại xuất sang Lào nó kém xa loại xuất sang Nhật Bủn nhé. Hay như cái Dream Việt Nam xách dép cái Dream Thái ấy, chứ chưa dám nói đến Dream Nhật).
http://www.hdvietnam.com/diendan/156-thiet-bi-di-dong/327576-samsung-galaxy-s-ii-doat-giai.html
Sang mà xem hàng EU xịn.
http://www.tinhte.vn/threads/1410515/
@KuTom1 E chưa xem. Rảnh cho e xem con eu của bác. Mở ra xem có bộ phận nào made in vn ko :d. E nghĩ chỉ là cảm giác bác ạ. Hàng Vn xuất nc ngoài nhiều. Mở ra xem có khi pin made in vn. Máy e ko lỗi vì e cũng thuộc dạng biết chọn đồ. Nhưng dù sao đi nữa s3 có 2 điểm e ko thích: nắp lưng và màn hình... bác cứ pm vào inbox cho e số phone e mời cafe ạ.

KuTom1
CAO CẤP
12 năm
@dantruong460 Nói chung thế giới quan của bạn còn nhiều hạn chế lắm. Cùng là hàng VN sản xuất nhưng xuất đi từng thị trường khác nhau thì lại khác nhau đấy. Điện thoại cũng vậy.
@KuTom1 Mình no'i thật. Có cái dt. Dùng dc 5-10năm ko bạn. Chả có j phải xoắn hàng vn hay hàng nc khác cả. Bản thân mình cu~ng đang dùng dt bản us mà chả thấy khác gì hàng Hk hay sing cả
One x đi. Cho người yêu thời trang, chất liệu và cầm trên tay rất đẳng cấp. Gái mê bác ạ. Lỗi vặt nhiều lắm. Nhưng biết dùng thì bác vẫn sẽ là người dùng tinh tế, nâng niu và vọc vạch e ý. Chấp nhận khuyết điểm e nói và check thật kỹ lúc mua e tin sẽ là lựa chọn sáng suốt ( thật kỹ thật kỹ bác ạ ) ko là ân hận. Đã like rồi thì phải làm cho mình like nó nhiều hơn. Yêu cả khuyết điểm của nó luôn.
Nếu bác là tín đồ yêu công nghệ thì s3 nhé. S3 ít nhược điểm hơn đó.

Thì e ôm s3 từ nãy để làm bài này mà e cũng cz fan :d. Táo thối chém đúng ko sao chém ẩu e cũng cho banh xác bác ạ. :d g9 bác ơi.

Kiengcanno2
ĐẠI BÀNG
12 năm
àh,àh..cái này mới nghe này.;)
E cũng vừa mới hốt s3 sau thời gian ngâm cứu rất kỹ 3e s3.1x.ip
Nói chung rất là hài lòng với e nó.
Điều quan trọng là nó co hợp với nhu cầu và sở thích riêng của bản thân mình ko!khoái thì múc khỏi lăn tăn thằng này thằng kia cho mệt óc.có người mê còn ko có đk mua kìa các bác ạ.
4S xưa rồi
vangamom
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình dùng IP từ 2G đến 3G rồi 3GS rồi 4 rồi 4S. Nhưng khi chuyển sang Androi thì thấy sự nhân bản của HĐH này luôn. và mình dùng từ Captivate đến S2 và giờ đang dùng S3 mình thấy về thiết kế thì IP cũng chưa có gì biến đổi lắm kể cả mẫu IP thế hệ 6 mới rò rỉ. Còn S3 đã có thay đổi về TK tuy nhiên hơi nữ tính một chút về One X thì đúng là nam tính thật nhưng mình ko thích cái Camera của nó. Còn về HĐH thì đừng nói Androi 4.0.4 là quá tuyệt với rồi.
Cac bac cu noi tieng viet cho de hieu e dot nat deo hieu dc nua tay nua ta cac bac a. Cu da da ty tieng nuoc ngoai vao cho no tay ah. Chan...
@codononline90 Thế phải nói thế nào hả bác, bác chỉ dạy mọi người đi.
Hay là phải gọi là Thiên hà Xờ 3, Một ích, Ai phôn bốn ét ??
Mấy cái ảnh Iphone đời mới (chưa kiểm nghiệm) nhìn giống hệt S2 nhỉ?Mình chưa xài 1X nên miễn bình loạn
vptrieu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác Dantruong460 ở HN ko ?có thể đi cùng giúp mình mua em S3 ko ?Nghiên cứu mấy ngày nay rùi mà ko biết test thế nào cho chuẩn. Pm cho mình số 098.299.3333 nếu giúp đc.
Nếu nói X one mà Phá cách trong thiết kế thời trang thì chắc là bạn thường dùng HTC, đủ các đời - từ trước tới nay, tất cả các thiết kế của HTC chưa bao giờ khác nhau "là bao nhiêu" , cái nào cũng lớ ngớ như nhau. Người nào ko thường xuyên dùng HTC thì ko phân biệt nổi cái nào ra cái nào nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019