[Camera] Đa lớp - một lưu ý về bố cục trong nhiếp ảnh đời thường

Thảo luận trong '[Cam] Kiến thức, cẩm nang' bắt đầu bởi starnt, 31/1/13. Trả lời: 140, Xem: 36535.

1. nguyenngan.mobifone

nguyenngan.mobifone Thành viên

hay! biet cach chup la mot nghe thuat.

starnt thích nội dung này.
  2. Bau Hoang

Bau Hoang Thành viên

Dr. Thanh cũng xài đủ loại súng giống tui. Ths bài viết chia sẻ .

tetekhstarnt thích nội dung này.
  3. pitidi@gmail.com

pitidi@gmail.com Thành viên

góp 1 pic street life với Bác Dr Thanh.
    A được chụp trong chuyến từ thiện trước Tết 2012 - Đà Lạt.

File đính kèm:

izimax, starnt, vuongdachung1 người khác thích nội dung này.
  4. salako08

salako08 Thành viên

Một số góc máy rất hay bác à

5. Haidt_13

Haidt_13 Thành viên

cám ơn bác. Bài chia sẻ rất hay, chi tiết.
    E thích nhất cách bác làm màu tấm đầu tiên.

6. thanatox1

thanatox1 Thành viên

Theo mình thấy, chụp đời thường để vừa đẹp vừa có ý nghĩa truyền tải nội dung thông điệp mình muốn nói quả thực khó, rất khó. Có thể coi là khó nhất vậy!

7. quynhmatroi

quynhmatroi Thành viên

thì ra là thế??! Hàng chy mềnh thấy cô gái thay vì vừa làm vừa cười thì đây lại nhìn thẳng vô bức hình rồi cười trong khi ông nội đan rổ vỡ toát mồ hôi! Hàizz ghê^^

tetekh thích nội dung này.
  8. Andre Hoang

Andre Hoang Dự bị

Cám ơn bài chia sẻ của bác Dr. Thanh. Em thích nhất là tấm đứa bé nằm võng của bác, rất đẹp! Tuy nhiên, như 1 vài bác ở trên đây đã góp ý, em nhận thấy có 2 điểm bác nên xem lại:
    1. Về blend màu: em nhận thấy đã gọi là đời thường thì ắt hẳn tính chân thật phải được đặt lên cao nhất, kể cả về nội dung và màu sắc. Ở bộ hình này bác sử dụng rất nhiều cách blend màu khác nhau (em có thể đoán là bác sử dụng preset có sẵn hoặc sưu tầm trên internet để áp dụng vào ảnh), điều này làm cho bộ ảnh trở nên rời rạc, không đồng nhất. Cách blend màu của bác cũng làm ảnh đời thường không còn tính chất của nó nữa vì màu sắc không còn giữ được sự tự nhiên của nó hoặc thể hiện không đúng nội dung của tấm ảnh.
    2. Về bố cục: em thấy tấm ảnh 2 người công nhân lò gạch là tấm ảnh không đẹp và không nên làm ví dụ minh họa. Lí do: chủ thể (2 người công nhân) bị chìm trong vùng tối, trong khi luồng ánh sáng chính mà bác cho là hư ảo thì lại thừa trong tấm ảnh này. Luồng sáng này không làm nổi bật được bất cứ thứ gì ngoài chính nó. Ngoài ra, các tấm ảnh giá trị gia tăng của bác (trừ tấm em bé nằm võng) đều không đạt được mức "ảnh đời thường", thậm chí có tấm ảnh còn bị out nét rõ rệt.
    Đôi lời gửi bác Dr. Thanh

cdang, tetekhstarnt thích nội dung này.
  9. vitdao

vitdao Thành viên

<p>
    </p>
    <p>Bác này chắc là cao thủ, mong bác cho a,e chiêm ngưỡng chút chất ảnh của bác để còn học hỏi.</p>

tetekhstarnt thích nội dung này.
  10. starnt

starnt Dr. Thanh

Tôi đánh giá rất cao sự đóng góp của bác, điều đó chứng tỏ bác xem hình rất kỹ.

Tôi rất thích nhận xét của nhiếp ảnh gia Alain Briot, đó là: nghệ thuật phải có sự tranh cãi và nhận định trái chiều, có người thích - có người chê, âu cũng là bình thường. Và đó cũng là sự thú vị của nghệ thuật - khi mình thích và làm theo những điều mình muốn và hi vọng có một số lượng khán thính giả nho nhỏ cho mình.

Chúc bác vui và hi vọng có những series khác đáp ứng tốt hơn quan điểm của bác và mọi người :)

cdangAndre Hoang thích nội dung này.
  11. san_yo

san_yo Thành viên

Thanks bác. Bài rất giá trị.;)

12. soartor

soartor Thành viên

Bức ở lò gốm có luồng ánh sáng rất đẹp. Bác starnt cho xin cái thông số bức đó được không? :D

13. ngocphong_gha

ngocphong_gha Thành viên

thích nhất là bức này

14. HAapple

HAapple Thành viên

Kết cái ảnh người đàn ông và chậu hoa quá, cả máy và người chụp đều chuyên nghiệp :)

15. realvn

realvn Thành viên

Tuyệt vời, những cái này quá hay đối với mình, nằm trong phần kiến thức chưa hề biết của mình ;)

16. lnq2510

lnq2510 Thành viên

hôm mộ anh Thanh, mỗi lần chia sẻ lại thấy rất thú vị.

17. flylikl

flylikl Dự bị

Đáng học hỏi. Thanks.

18. kcuong95

kcuong95 Dự bị

Thực sự rất thích các bức hình của bác Dr. Thanh.
    Mình cũng xin đóng góp một bức hình đa lớp do mình chụp được bằng điện thoại. Ở đây có ít nhất là 10 lớp liền đó ạ! ;)
    5341_405680616196321_1106126166_n.

19. muaban_online2012

muaban_online2012 Dự bị

Lại học thêm được ít kiến thức, nó giúp ích rất tốt cho những người thích săn ảnh

20. tony5

tony5 Thành viên

Bác này hài ghê.
    Like mạnh Bác Thanh, công việc của bác khác gì đẽo cày giữa đường, kệ họ bác ạ, newbie như chúng em thấy rất ý nghĩa và rất hay, học hỏi được nhiều điều cũng là động lực mà bác sẽ làm tiếp và làm tốt là được rồi