Camera: iPhone 4s, HTC ONE X, Xperia S VS Nikon P7000

cuhiep
15/4/2012 9:35Phản hồi: 589
589 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vậy chẳng biết dùng em nào rồi! 😔
kucuoi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Công phu quá, thanks
tuancauchui
ĐẠI BÀNG
12 năm
E THÌ CHỈ MƠ 5DMARK2
Em có chút ý kiến cá nhân:
Rất hoan nghênh sự sáng tạo của bác Hiệp
Tuy nhiên các kiểu chụp không giống nhau về vị trí và góc chụp(cái gần cái xa, cái chụp mẫu nhiều tư thế,...) Nên rất khó để so sánh, dễ gây nhận định sai.
Bác cuhiep nên đầu tư công phu hơn vào những lần sau.
Anh em có thể tham khảo bài test của garena
http://www.phonearena.com/reviews/Camera-comparison-One-X-vs-Galaxy-S-II-vs-Nexus-vs-N8-vs-iPhone-4S_id3006

Thêm nữa là để đánh giá chính xác hơn, thì người chụp cũng phải biết điều chỉnh camera về các thông số cài đặt phù hợp nhất thì mới cho ra được những bức ảnh đẹp nhất của mỗi máy
ntha82
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xem xong em thấy 4S chỉ kém em P7000, 1X thấy cũng bình thường, ko quá có gì đặc biệt...
muốn biết chính xác cho vào máy tính nhìn là biết. con máy ảnh > sony >4s > onex.
cái màn có 3.7-4.2 sao mà hiển thị hết đc hình ảnh. và con sony có chức năng chụp bằng nút cứng nhưng ko đc sử dụng, người test chưa bật bravia engine lên
đọc mấy comment 10page đầu thấy hoảng quá. thì ra là các fan của onex vào phán như đúng rồi ko cần nhìn ko cần biết con nào vào vs con nào.
Các bạn làm cho những người ko rành công nghệ vào đây tưởng nhầm tinhte là cái chợ. tinhte là phải tinh tê ko thể phán bừa đc.
@anhthaibk Mình thì lại thấy ngược lại bạn, nikon không tính vào rồi. 3 con đt thì 4S >= OneX = Sony tùy gốc độ và sáng nữa. Có nhiều tấm S chụp màu nhạt hơn, có tấm lại đẹp hơn.

Nên chụp cái này cũng không thế nào rõ được, mình phải cầm hình ảnh trên máy và chụp cùng 1 vị trí. Nói chung ảnh đẹp do người cầm máy và hoàn cảnh nữa, cầm cả CANON 500D mà không biết chụp thì cũng chỉ bằng 4S/SonyS/OneX thôi ^^:p
@skyoffreedom mình kết câu ảnh đẹp do người cầm máy.
riêng về phần cứng thì con onex độ phân giải 8.0 m.p ống kính 2.0
con ip4s độ phân giải 8.0 ống kính 2.4
con sony s độ phân giải 12.0 ống kính 2.4
nikon p7000 độ phân giải 10. ống kính 2.8
tôi ko rành lắm về ống kính và độ phân giải nhưng có thể thấy rằng con onex là kém nhất về độ phân giải cũng như ống kính. f 2.0 vs f2.4 con nào lớn hơn chụp phong cảnh càng đẹp vì f càng cao ảnh chụp toàn bộ sẽ đẹp hơn f thấp.
1 phần do người test ko sử dụng hết chức năng chụp ảnh của các máy nên nhiều người lầm tưởng con sony s là kém nhất vs phần cứng vượt trội so vs 4s và onex.
onex đc chụp nhanh còn sony s thì ko - bạn muốn chụp ảnh liên tiếp 99 cái chất lượng 6/10 hay chụp từng bức ảnh chất lượng 8/10 ?
1 cái nữa là cái đt có bao h cho 3-4 người xem vs góc khác nhau ko ? nhìn nghiêng con sony tối nhanh hơn hẳn so vs 4s vì sony thiết kế cho đt phù hợp tốt nhất vs góc nhìn thẳng ( ai có sở thích xem nghiêng thì ko nên dùng sony :p)
Mình rất hoan nghênh bài test này và người test cũng rất khôn khéo khi nói rõ ràng là góc chụp khác nhau dẫn đến kết quả ko đc sát thực vì họ biết rõ chất lượng máy nào ra sao (và thấy ngạc nhiên vs kết quả ;))
ip quá đắt mà cũng chỉ là 1 chiếc đt tổng hợp. dịch vụ đi kèm của nó nuôi nó nhiều người kiếm chác từ nó nên bảo vệ ip cũng đúng
vấn đề là bạn trên kia đang ca ngợi ông già sym chứ ko phải đứa con của nokia và microsoft. Công nhận là nếu apple ko tiên phong thì người tiêu dùng sẽ ko thấy đc cuộc bùng nổ mang tính hạt nhân. Nokia nhận thấy điều này và đang gấp rút chạy theo nhưng họ lai quá vội vàng đưa ra những sản phẩm mà theo đánh giá của người tiêu dùng là tệ.
IP có giá niêm yết chuẩn rồi việc nó về việt nam đắt là do thị hiếu người tiêu dùng. cung thì ít mà cầu thì cao dẫn đến giá nó leo thang. và apple họ lại sản xuất những chiếc ip dung lượng bộ nhớ cao số lượng có hạn lại càng làm cho người tiêu dùng sốt sắng sở hữu.
1 chiếc đt giá 700$ nhưng có người trả 1500$ bạn có bán ko ?
có trách là do người vn ta hoặc những người có tiền quá trọng nó.
1 chiếc đt chả làm ta sang hơn nhưng sao người ta vẫn chen nhau đi mua ?
Vấn đề nữa là nếu nó ko tốt sao người ta chen nhau đi mua ? Trong khi những chiếc lumia đình đám của bạn hiện ko đc người châu âu trung quốc chào đón nhiệt tình ?
Và có khi nokia sẽ phải chịu cay đắng vì chọn windownphone chứ ko chọn android
beobu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@anhthaibk Nói vậy chứ em cũng chúc cho N và M có những bước đột phá, như thế thị trường càng vui, và chúng ta càng có lợi. M mất Bill và A mất Steve là những thiệt thòi lớn cho ae yêu công nghệ chúng ta. Thị trường cũng khắc nghiệt thật, Âu Mỹ khác nhau hoàn toàn, thực ra theo chút kiến thức ít ỏi của em thì Âu họ vẫn coi Mỹ là cái gì đó thấp hơn họ, Âu quý tộc mà, nên có thể cái đó khiến cho việc bán tốt ở Mỹ nhiều khi tác dụng phụ với Âu.
Không biết doanh số của Iphone ở Âu thế nào nhỉ? Tự nhiên chưa nhớ ra, nhưng chắc cũng không quá khủng nếu so với phần còn lại của thế giới.
Châu Âu già cỗi và bảo thủ lắm Bác ạ. Khủng hoảng nợ có thể là một lần thay đổi gốc dễ vẫn đề này.
@anhthaibk n97 vẫn cảm ứng điện trở và đơn điểm. từ n8 và n9 mới điện dung đa điểm mà. mà bạn nói cảm ứng của nokia cui bắp điều này chỉ đúng từ năm 2007 trở lại đây thôi, khi apple chưa ra ip mình ko thấy ai chê cảm ứng của nokia đâu? vì ip ra phải nói là 1 bước nhẩy vọt về đt cảm ứng và lướt web tốc độ cao thế nên đt nokia đã bị qua mặt nhanh chóng. còn tại sao lumia ra mà ko hot như ip ra thì bạn phải hiểu chứ? các đời trước của ip nó đã tạo đc sự yêu mến của người tiêu dùng rồi cho nên nó ra phiên bản mới ko có lý do j là ko hot cả, bạn thử quay lại thời điểm ip ra thế hệ đầu xem nó có đc chào đón như bây giờ ko? còn tại sao nokia lại ko theo android thì họ cũng phải có lý do. cứ đâu phải hẵng nào theo and cũng thành công đâu, bạn thich ra cửa hàng đt chỉ có android và ios hày là có đa dạng các hdh? còn mình ko bao giờ phủ nhận ip ko tốt hết chỉ có điều là mình cảm thấy ko phù hợp với nó thui.
nvduc90
ĐẠI BÀNG
12 năm
dìm hàng X-S quá, chụp ảnh còn fải tùy chỉnh chế độ nữa cơ mà ;)) đâu fai cứ giơ máy lên chụp là đc 1 bức ảnh với màu sắc và độ sáng đẹp đâu 😁
Thôi ko cần tranh luận nữa. Nokia quá nặng nề nếu ko chuyển mình tích cực e rằng trong vài năm nữa nó sẽ bán mình như motorola.
Bạn trên ơi. Nhìn vào thực tế là con n97 bạn nói là lỗi thời so vs ip năm 2007 nhưng nokia vẫn sản xuất đến bây h. ko biết ai mua nó đây. Đó là riêng n97 nhé. ngay cả n8 mà bạn nói cũng đã ngỏm củ tỏi nhưng nokia vẫn bán đều.
@anhthaibk bây giờ n97 mà con sx ah? n8 ngỏm bao giờ thế? toàn phán như thánh. thui bye 1 thàng dull như bạn, cang nói càng dull ko chiu đc, miễn comment nha. byeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!
ko biết bác chủ thớt có dìm hàng Xperia S ko mà thấy nó chụp shit quá. Muốn chụp Sony đẹp thì cần phải chỉnh chứ để auto chưa chắc đã đc. Nhìn vào tổng wan thì có thể thấy IP4S với Nikon chụp khá đẹp ở nhiều góc độ. Còn X & Schia nhau 2 vị trí bét bả;)😁 ng
sihuynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bạn và nhất là anh Hiệp nên xem lại góc chụp mặc dù anh Hiệp đã dảy công tạo một cái khung đế kềm máy , nhưng anh và các bạn đã quên rằng góc chụp nhận ánh sáng vào cảm biến của máy chỉ cần cách nhau vài muơi phân thì hình sáng tối tương phản cũng như độ nét khác nhau rất xa chưa kể ống kính trên mỗi máy có tiêu cự cũng khác nhau nên khi để ngang nhau thì chúng sẽ nhận hình ảnh không chính xác theo sở trường của từng máy .
Nếu không tin như tôi nói bạn chỉ cần cầm 1 trong những máy trên cầm 1 chỗ nhưng nhếnh ống kính lên xuống hay qua lại tí xíu chúng ta sẽ thấy ánh sáng trên màn hình của chính chúng nó thay đổi rất rõ thậm chí chúng ta lấy nét vào điểm này anh sáng trong hình chưa đủ nhưng chỉ cần lấy nét trên hoặc gần đó tí ánh sáng sẽ khả quan hơn ảnh sẽ trông rõ hơn nhiều.
Như tác giả đã nêu ở trên ở bài này chúng ta chỉ hoan nghênh tinh thần sáng tạo và trình của tác giả , chứ nếu so sánh ảnh chụp hay review thiết bị thì chúng ta cần có sự khách quan tuơng đồng về góc chụp vật lý - không gian - thời gian tương đối như nhau với độ chính xác có thể mới công bằng .
nxn_abc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mức độ tách bạch màu sắc của con one x kém nhất.
Bù lại ảnh khá sáng. Khi chụp trong môi trường đủ sáng thì one x cho chất lượng kém nhất.
Sáng vừa phải vẫn đủ rõ thì one x cũng kém hơn.
Trong môi trường thiếu sáng, ngược sáng thì lại cho ảnh tốt hơn.

3 con đt gần gần ngang ngang nhau. tuy nhiên mình đánh giá con one x thấp nhất
Thấy dìm hàng XS quá, mình dùng XS và thằng bạn mình dùng con 4S thi chụp ảnh rồi. XS cho màu sắc nét hơn 4S (Nhất là cảnh nào nhiều màu)
Bạn nào cá chê XS, có thể cafe giao lưu rồi cùng chụp ảnh xem máy nào nét hơn. Cùng 1 góc chụp, ảnh đẹp hay xấu cũng do người cầm máy.
Mình thấy XS chụp ảnh rất ổn mà mấy cái bác chủ top chụp nhìn tối om om.
Đã là đánh giá thì cần phải chính xác đừng dìm hàng con nào cả để những người chưa được dùng, đang phân vân lựa chọn ... có cơ sở đánh giá chính xác trước khi quyết định mua sản phẩm. tks!
one x ah!!!
khoahut
ĐẠI BÀNG
12 năm
mấy bức ảnh trên của One X qua đẹp
cam nhan y nhu la` may chup hinh` xin vay, dinh~

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095