[Camera] Sơ nét về túi đựng máy ảnh

starnt
2/4/2013 1:55Phản hồi: 104
[Camera] Sơ nét về túi đựng máy ảnh
Camera tinh te _ tui dung may anh.jpg

Máy ảnh là thứ đồ chơi công nghệ đắt giá, là phương tiện hành nghề và cũng có thể là ... phương tiện trang sức. Với những tính chất như vậy, chúng cần có sự bảo vệ xứng đáng khỏi tác động của thời tiết cũng như sự va đập. Túi máy ảnh không chỉ mang tính chứa đựng mà quan trọng hơn là giúp máy ảnh sống lâu và hoạt động tốt nhất có thể. Lựa chọn túi cho máy ảnh mang tính cá nhân, dựa vào khả năng và nhu cầu thực tế.
[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt video:

• Có nhiều loại túi / giỏ / ba lô phù hợp với tât cả các nhu cầu cụ thể
  • Túi chuyên dụng luôn có tác dụng bảo vệ tốt hơn
  • Nhẹ, bền, đa năng là những yếu tố rất quan trọng - từ những thương hiệu lớn
  • Nên tìm hiểu và tới cửa hàng để xác định loại túi, giỏ nào phù hợp nhất với bản thân (túi của bạn mình sử dụng chưa chắc đã phù hợp nhất với mình)
(Cảm ơn chị Ngọc và cửa hàng Lê Đức đã hỗ trợ thực hiện video này)
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đồ xịn ko nhỉ .. hic.. kẻ trộm mà vô tình cầm nhầm thì trọn gói luôn..
Sa ngã vào DSLR hơn 5 năm rồi, trải qua ko biết bao nhiêu đời máy, Crop có, FF có mà đến giờ vẫn chưa sắm nổi cái túi đựng máy 😔
2323293
ĐẠI BÀNG
11 năm
@longthanhhm Hic, mình còn bi đát hơn, chỉ vì được cho cái túi mà sa ngã vào DSLR :(
Em thì chỉ đủ tiền sắm ... cái túi 😔
@viettien_milo Thích câu còm men này vì nó hợp câu trên. 😆
chickenII
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác nào hay du lịch thì nên làm cái túi đựng cả laptop luôn. Đỡ phải 2 3 túi chồng chéo
nguyenloctv
ĐẠI BÀNG
11 năm
hôm bửa có nhờ ng bạn đặt mua 1 balo hiệu NATIONAL GEOGRAPHIC NG W5070 bên Hong Kong (có thể là hàng fake) giá khoản 100$. vì trước thấy cái balo của ng bạn đó rất đẹp và chất liệu vãi, đường chỉ may rất tốt, cầm lên xem rất hài lòng với giá và chất lượng của balo. nên đặt về 1 cái để sử dụng. ae tinhte cho mình chút ý kiến làm sao0 phân biệt đc hàng chính hảng và fake. cám ơn ae
@nguyenloctv bác có thể ghé shop www.balomayanh.com để biết dc phân biệt giả thật nha bác
nhìn qua hình là e cũng đoán dc bác mua dính fake 1 ^^
e chuyên balo túi máy ảnh có thể bác mua bị hớ
thứ 1 tem chính hãng luôn gập k thẳng 😃 , tem bác lại thẳng như fake , tại e có bán hàng fake luôn để các bác so sánh đấy ạ
nguyenloctv
ĐẠI BÀNG
11 năm
@manh3d ok, thank bác, bnao mình gé xem thử
nguyenloctv
ĐẠI BÀNG
11 năm
@manh3d để nhận đc balo chất qua a coi thử quá, e k phân biệt đc rất giống, lúc đầu cứ nghỉ là hàng được làm tại china chứ.
@nguyenloctv đương nhiên nhìn bên ngoài sẽ y như zin nhưng mang nặng 1 chút là chỉ sứt từa lưa ra à!^^
hazzzz....sáng nay vừa quất cái lower pro cũng tốn bộn....mà kệ mua cái túi tốt cho lành
e vẩn sử dụng cái túi vãi bình thường để đựng body và 3 cái lens,nhưng bên trong lót thêm 1 lớp vãi cho êm. như vậy cũng ok.ko nhất thiết phải đầu tư
Rất thích tinhte.vn ở chỗ luôn quan tâm đến những thứ nhỏ nhất, thiết thực nhất mà đôi khi rất quan trọng. Đó mới chính là tinh tế 😃
Hành trang càng nhẹ bay càng cao
Không có hành trang thì khỏi bay
Bây giờ mấy máy fullframe càng nhỏ, ống kính càng xịn, sắp tới có nexff và giờ thì rx1, máy crop cũng đâu thua kém gì
thấy các bác vác ba lô to nhìn quải quá
phamgiatai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nha` bac; Thanh o dau cho e dia chi, bua nao ranh e ghe' mua it' do`(sr on = dt)
Thường là Benro thịnh nhỉ các bác? Cho e xin ý kiến về các hãng khác ợ
Đang xài 1 em Crumpler Jimmy Bo 400 nhỏ gọn,đeo đi dạo chụp ảnh thì chuẩn 😁
@meodihia_cool cái này đi dạo đúng gọn nhẹ rồi. Còn mỗi lần mang đầy đủ, đổi túi là thấy ê vai 😔
milky
TÍCH CỰC
11 năm
Balo cặp túi đựng máy ảnh mình cũng xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm sau.
1/ Về xuất xứ:
Thứ nhất thì tiền nào của ấy đó là điều chắc chắn rồi. Nếu dư giả thì cứ sài hàng xách tay là chuẩn nhất.
Còn không thì có thể sử dụng hàng Khựa, hàng VNSX.
- Riêng hàng VNSX thì có 2 loại. Loại xuất khẩu và loại gia công dùng trong nước. Hiện nay có rất nhiều sx giật mác hàng VNXK. Nói chung không sử dụng qua hay ko có kiến thức kinh nghiệm thì khó phân biệt. Mình nói thẳng hàng VNXK rất ít, số lượng luôn có hạn và ko phải cửa hàng nào cũng có. Gọi là hàng xuất nhưng dư ra ít bán trong nước.
Về hàng này khỏi bàn về chất lượng cũng như giá cả. So vs giá của nó thì quá tuyệt vì dc mua tại nơi sx. Chứ khi xuất sang nc ngoài thì giá đội lên nhiều rồi. Hàng này các bạn có thể đến những cửa hàng uy tín. Nhưng như mình nói, hàng hiếm nên không phải lúc nào cũng có 😁.giá thành từ 700k-1,5M tùy loại

Sixmilion hàng xuất giá 900.000 ( Chú ý logo Crumpler ở đệm vai)​
- Hàng Gia Công. Đối vs mặt hàng này thì chất lượng chắc chắn sẽ ko bằng dc hàng chính hãng cũng như hàng xuất khẩu rồi. Nhưng bù lại giá thành tốt. Và chất lượng cũng đáp ứng được vs nhu cầu ng dùng trong nước. Cũng chống sốc tốt, chống nước. Nó chỉ kém về đường may và chất vải. Nên tuổi thọ sẽ không bằng rồi. Giá thành thì khoảng 300k-500k tùy loại.

Sixmilion hàng VNSX giá 500k ( Chú ý logo Crumpler ở đệm vai)​
- Hàng khựa: Hiện nay trên thị trường có rất nhiều hàng khựa nhưng chất lượng cũng tốt. Lowepro thì mình chưa cầm hàng Lê Đức ntn, nhưng hàng VIC thấy Made in china. Nhưng chắc chắn chính hãng. Nhưng vì là hàng của Khượng nên đường may cũng chưa được ưng ý.
Ngoài ra có nhiều thương hiệu khác nổi tiếng nhưng cũng dc sản xuất từ TQ.
Với lời khuyên chân thành của mình thì: Người Việt dùng hàng Việt vì một kinh tế Việt.
Nếu ít xiền thì sài hàng gia công. Vs hàng này các bạn nên đến những địa chỉ uy tín. Vì ở đây các chủ cửa hàng luôn lấy uy tín làm đầu nên các bác ấy sẽ tỷ mỉ chợ nhũng sản phẩm tốt để phục vụ ae.
Có điều kiện sài hàng xuất khẩu chất lượng không thua kém gì hàng chính hãng từ khựa. Kể đến 1 số thương hiệu tại VN như Crumpler hàng xuất, case logic, sakos....
Các bác có thể tham khảo các mẫu balo máy ảnh tại đây: http://baloviet.vn/san-pham/balo-may-anh.html
Còn các mẫu túi máy ảnh : http://baloviet.vn/san-pham/tui-dung-may-anh.html

2/ Về kiểu dáng:
Cái này đã nhiều bài viết rồi nên mình không viết lại nữa.
Để được hỗ trợ tốt hơn, mời các bạn vào địa chỉ
Mình thích dùng balo cho 2 tay đc thoải mái chụp, mà gear mình không nhìu, mua balo thì đựng k hết, túi canon như hiện tại thì lại đựng k đủ, thiệt là khó chọn ^^!
jaynhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lee111 sài balo 1 quai ý bạn!
mình khi đi đâu nhét đại vào balo có quấng chăn cho e nó rồi cần móc ra, chứ k mang túi. Chả biết có sao k đây 😁
vanlinhitnd
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bao h mới đủ tiền mua cái túi😔(
oichaooi
TÍCH CỰC
11 năm
mình xài 2 lớp bị nilon đen, lót cơm cháy ở trong chống sốc :v
đỡ lo giật đồ 😁 bắt trước camera tinhte đó
Vẫn đang để tiền để tìm mua 1 chiếc túi - Khổ nỗi balo đựng máy thì nó chỉ đựng được máy không thêm dc cái gì ( cùng lắm thêm dc cái láp - muốn đi xa thì quần áo , đồ đạc khác nhét đâu )
R.O.G.er
TÍCH CỰC
11 năm
@anhhung_245 cũng không nên đựng máy chung với quần áo đâu bạn:

1. bạn có thể phải lục tung các thứ lên nếu balo không hoặc chia ít ngăn, rất mất thời gian, và nhỡ may người khác lại thấy đồ riêng tư của mình trong túi 😁.
2. nếu bạn tắm giặt thì sao, đồ dơ có thể giặt, phơi nhưng không kịp khô thì sao, rất nguy hiểm nếu để chung với máy và ống kính!!
3. nếu đi du lịch không phải phượt, thì dĩ nhiên là bạn nên để quần áo ở chỗ nghỉ, chỉ mang balo máy theo thì thuận tiện và nhẹ hơn :p
@anhhung_245 Theo kinh nghiệm đau thương của mình thì mình khuyên bác tốt nhất là ko nên dùng túi kiểu AIO như vậy. Không biết bác ở đâu nhưng mình ở ngoài Bắc, dùng túi AIO như vậy nên có 1 cái lens kit đã bị ăn đòn mốc rồi. Quần áo phơi khô kiểu gì cũng ẩm mà bác. Tốt nhất là chỉ nên sắm túi để được lap/ MTB và máy ảnh + 1 số đồ phụ kiện như sạc, đèn... Túi AIO chỉ tiện khi bác di chuyển thôi, hay phải đi lại nhiều thì ko ổn lắm đâu bác ạ.
@anhhung_245 Mình dùng balo crumpler cỡ xl đựng quần áo thoải mái

Gửi từ LT18i của tôi
jaynhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhhung_245 vừa đựng dc gear, lap, quần áo nè ku :
http://baloviet.vn/san-pham/balo-may-anh.html
Mình cũng đang tính mua cái balo mà mắc quá. Vẫn cứ xài túi đeo thôi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế