[Camera Tinh tế] Kênh Nhiêu Lộc - Thị Nghè

Nam Air
20/4/2014 13:44Phản hồi: 155
[Camera Tinh tế] Kênh Nhiêu Lộc - Thị Nghè
Kênh Nhiêu Lộc - Thị Nghè còn được gọi tắt là kênh Nhiêu Lộc (đoạn kênh ở Quận 1 còn có tên là rạch Thị Nghè) là một trong những dòng kênh tại Thành phố Hồ Chí Minh. Kênh dài 8,7 km (trước kia dài 10 km nhưng sau đó một phần kênh được đưa xuống cống hộp, chảy ngầm) chảy qua các quận Tân Bình, Q3, Phú Nhuận, Bình Thạnh và Q1. Đầu nguồn là cửa cống hộp sau lưng trường tiểu học Hoàng Văn Thụ (Q Tân Bình) đến cửa Ba Son tại cảng Ba Son đổ ra sông Sài Gòn. Mình đã dùng một chiếc máy bay điều khiển từ xa và một chiếc camera hành trình với hệ thống chống rung để quay video này. Mời anh em xem qua.

Trước giờ có lẽ không mấy ai trong chúng ta muốn ra kênh Nhiêu Lộc để chụp ảnh đẹp vì nó bị ô nhiễm quá nặng, nhưng từ khi được cải tạo lại thì nước sông đã sạch hơn trước rất nhiều và mùi hôi thối nhờ đó cũng đã giảm đi rất đáng kể. Màu xanh đã trở lại trên dòng kênh này. Tinh Tế có chụp một ít ảnh và quay một ít video clip mời anh em cùng xem. Hy vọng chúng ta cùng chung tay góp sức để dòng kênh Nhiêu Lộc ngày càng trở nên sạch đẹp và xanh tươi cho các thế hệ con cháu chúng ta được hưởng.

Thiết bị thực hiện:
Máy bay DJI Phantom FC40, máy bay này mình đã gắn thêm Gimbal chống rung cho video và bỏ cái camera gốc ra, thay bằng camera Gopro Hero 3, độ phân giải 1080p mà thôi, nhiều bạn sẽ thích sử dụng Gopro 3+ cho độ phân giải 4K ngon hơn.

Anh em thích mấy món này thì hẹn chia sẻ vào video sau nhé, xin chào và cám ơn anh em

Tinhte-2.jpg Tinhte-5.jpg

155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngay nhà mình
Kênh mà nhìn giống đường nhựa quá.. Hic..
@phaikodo Sông Tô Lịch còn hơn thế nữa 😁
Trông như dòng Cocacola vậy :D
@HoangPigg Nói vậy thôi.. Chưs kênh Nhiêu Lộc hiện nay so với trước đây là quá sạch rùi.. Em thường đi qua lại đaay mà..
@HoangPigg trông như cafe đen mới đúng chứ :3
leo.1234
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HoangPigg không phải coca mà thành nước xì dầu....
TP. Sài Gòn đẹp thật ........
@DinhStory Chào bạn bạn nói quá đúng Thành Phố Sài Gòn thật là đẹp😃😁;)
catre1710
ĐẠI BÀNG
10 năm
đẹp, nhớ có lần trước kia ngang wa, kênh chưa cải tạo nên mùi hôi thối nồng nặc
@catre1710 Đấy là quá khứ, giờ có ...mới có hiện tại: Cá bơi dứoi nước ...người câu trên bờ kakaa
@catre1710 sông tô lịch ở cầu giấy còn mùi hơn thế nữa, đen như hắc ín đường luôn
bobo050596
ĐẠI BÀNG
10 năm
sát nhà luôn 😆 mà quay nhỡ máy bay rớt thì sao nhỉ 😃)
Theamorin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ôi... Tô lịch của tôi.....
Klq mà xem cái video này ms nhớ cái ước mơ ngày xưa của mình lớn lên sẽ tự làm được cái may bay điều khiển.... đến bây giờ vẫn là 1 thằng óc đất . haizza....... cảm ơn bác thớt nhé.....
Vẫn đen và hôi. Có khác là thêm hai hàng cây xanh và vỉa hè dọc bờ sông. Kênh như được khoát áo mới sạch nhưng lâu ngày chưa tắm rửa.
tuantrant3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khongcnten_2007 vì khu vực đó là đoạn gần cuối nên toàn bộ dòng chảy cộng rác đi về hướng đó nên lúc nước thấp vẫn hơi đen thôi chứ mưa hay thủy triều lên trong sạch hơn, hay đoạn gần chùa vĩnh nghiêm nước khá trong xanh không còn hôi hay rác, khá nhiều em thiếu niên liều mạng xuống tắm đó bạn.
con máy bay để quay phim là loại gi vậy nhỉ các bạn..? nhìn thích quá..!
Đường nhựa thì không thấy ai đi, lại đi ở dưới kênh thế kia :p😁:eek:
@tú tầu Đó là đường đi bộ ven kênh mà bạn :D Đi đường nhựa xe cán chết :p
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Cái máy bay này hay nhỉ
Rất buồn là dù có bảng cấm câu cá nhưng chiều nào ra cũng hàng trăm người cắm câu,từ già đầu 2 thứ tóc tới trẻ con,phụ nữ.....
@nghia3d Nhà nước thả cá, người dân phóng sinh. Cha chung chả ai khóc, chả ai quản lý, có sướng thì hưởng, không sướng thì đứng chửi rủa ầm ĩ.

Người ta đang sống theo kiểu đó. Buồn thay!
dhruan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Airblade14 Vậy thì dùng thiết bị này quay những gương mặt mốc đang câu cá lên cho mọi người thấy rồi sẽ có những comment, những báo đài khác thấy thế, post phụ rồi từ từ bỏ tật xấu này thôi. Có thể chính quyền địa phương sẽ ra tay dọn dẹp
lesud
TÍCH CỰC
10 năm
@nghia3d cũng bức xúc vụ này ghê, biển "cấm câu cá" ở khắp nơi nhưng bà con vẫn coi như không có: từ người xe ôm, anh phụ hồ, những người làm việc tri thức và cho tới cả các bô lão!
Buồn thêm cái nữa là nhiều người trong khi câu, có cái gì dư - bỏ là đều tương thẳng xuống dòng kênh: vỏ chuối, bịch ni-lông ....
bỏ biết bao nhiêu tiền mới có được 1 dòng kênh có thể gọi là sạch như vậy mà không biết giữ ....
@mình hay đi bộ thể dục dọc bờ kênh này!
@Airblade14 Buồn thì mang cá ra thả đi bạn
đang điều khiển, trên màn hình hiển thị " out of remote control " và chúng ta sẽ có một clip nói về lòng kênh Nhiêu Lộc
@pearlme Ý bác là hộp đen máy bay sẽ thực hiện công đoạn tiếp theo hả :eek:.
ussh999
TÍCH CỰC
10 năm
Sao tui lại có cảm giác quảng cáo trá hình nhỉ..?
Cùng chung mong muốn với tinhte.vn: "dòng kênh Nhiêu Lộc ngày càng trở nên sạch đẹp và xanh tươi cho các thế hệ con cháu chúng ta được hưởng"
Dạo này hay có gió giật... tủm là xác định rồi.
Một màu đen ngòm giữa xung quanh là màu trắng 😁
starleomyl
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cách đây 9 năm mình lần đầu tiên đi qua kênh Nhiêu Lộc và có cái nhìn cực kỳ ấn tượng về thành phố.
Bây giờ thì ngày nào cũng đi làm qua đây, và cảm được sự thay da đổi thị của dòng kênh. Chỉ khó chịu nhất là mấy bác nhìn rất "chí thức" vác ghế ra ngồi bờ kênh đọc báo - cafe và câu cá ngay đối diện cái bảng cấm câu cá.
@starleomyl chuẩn luôn! nhìn câu cá mà thấy bựa
Đẹp quá anh ơi, chỉ có ai ở tphcm trên 10 năm mới cảm nhận đc sự thay đổi kì diệu của kênh Nhiêu Lộc Thị Nghè, cảm ơn anh đã cho mọi người thấy điều đó
P/s: Quay là phải lấy xe chạy theo máy bay hả anh hay ở tại chỗ có thể đk xa hơn 10km anh Nam
@nhungst 2km thôi em
wild_love
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao cái máy bay không rớt? =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119