Camera Tinh tế miền Tây tập tành vẽ ánh sáng

onelight
12/8/2014 18:51Phản hồi: 23
Camera Tinh tế miền Tây tập tành vẽ ánh sáng
Sau khi đọc bài của bác Tuan_lionsg http://www.tinhte.vn/threads/nhiep-anh-cb-light-painting-light-graffiti-co-hau-canh-phan-1.2340189/, nhóm các anh em Camera Tinh tế miền Tây bèn rủ nhau làm 1 buổi tập tành thử nghiệm thể loại vui với ánh sáng này.

Sau một buổi chiều đi săn ảnh hoàng hôn, cả nhóm quyết định kéo về bờ hồ Xáng Thổi để thử thể loại light painting. Bờ hồ hôm nay vừa có trăng thanh, vừa có gió mát, và may mắn là nước lớn nên không bị "bốc mùi" như mọi hôm nên càng làm anh em thêm háo hức, sát giờ khai súng thì có thêm một nàng mẫu xinh xắn gia nhập với nhóm: thiên thời, thủy lợi, nhân hòa... đã có, nào chúng ta cùng bắn.

Lý thuyết đọc thì đơn giản, nhưng khi thực hành thì còn nhiều khiếm khuyết, cần rút kinh nghiệm qua nhiều lần thao tác, những shot đầu còn nhiều lỗi nhưng mình vẫn up lên luôn

Bắt người mẫu đứng lâu cũng thấy thương, nên thôi chuyển qua vẽ chữ cho đơn giản
Ban đầu, nhóm dự định vẽ chữ xuôi theo hướng nhìn của người vẽ quay mặt về ống kính, khi đó chữ trên ảnh sẽ ngược, phải dùng phần mềm xoay lại. Nhưng cách này sau khi chụp không thấy rõ được kết quả ngay, do đó nhóm chuyển qua viết chữ bằng cách người vẽ đứng quay lưng lại ống kính. và cầm đèn pin xoay ngược về hướng ống kính. Cách này tỏ ra khá hiệu quả.

Này là chữ "thư pháp"

Này là chữ đi trên dây xích

Này là chữ đóng khung

Hôm nay một anh bạn trong nhóm có đem theo cho mọi người thử nghiệm filter hiệu ứng hào quang, mình cũng thử, do filter size 49mm trong khi lens mình size 72mm, nên buộc phải dùng tay cầm trước lens.
Vùng hiệu ứng chỉ có ở phần trung tâm:

Quảng cáo

Thấy vẫn chưa sướng, nên mình vừa cầm filter vừa rê qua rê lại trước ống kính cho hào quang trải đều khuôn hình, trông cũng vui mắt:

Kết thúc phần vẽ ánh sáng, các anh em tiến về quán phở gần đó để lo cho cái dạ dày. Sau khi bụng đã ổn, cả nhóm tiếp tục hành quân ra Bãi Cát để phơi sáng cầu Cần Thơ.

Quảng cáo

Đang phơi thì có một anh đến bờ sông ngồi vừa đàn vừa hát, cô vợ thì thả đèn, thế là anh em chĩa máy vào chụp ngay

Đang chụp tốc độ chậm thì bác Tề đi ngang ống kính, hình nó ra như vầy:

Ô kìa, có sao chổi vừa rơi xuống cầu Cần Thơ....kèm theo đó là những trận động đất mười mấy độ Rít tê 😁

Thực ra đây là kiểu chụp zoom trong khi phơi sáng.
Tham khảo:
http://www.tinhte.vn/threads/nhiep-anh-cb-ky-thuat-zooming-in-out-trong-nhiep-anh.2340637/

Kết thúc một buổi offline mini Vẽ ánh sáng lần đầu tiên của nhóm Camera Tinh tế miền Tây, buổi chụp đã giúp mọi người có cái nhìn mới lạ về chụp phơi sáng, vốn dĩ trước nay chỉ biết phơi sáng là thường dùng cho chụp phong cảnh. Hy vọng lần sau anh em sẽ có thêm nhiều ảnh đẹp về thể loại này.
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

E cũng góp vui với vài tấm chụp được trong buổi Off...😃😃😃

IMG_1216-Edit.jpg IMG_1232.jpg IMG_1249.jpg IMG_1253.jpg IMG_1260.jpg IMG_1274-Edit.jpg
@Gingct Nên giảm kích thước hình xuống còn 1024 pixel (2-500k/hình là vừa)
...ké mấy tấm hồi chiều...
1. Khó đi mẹ dắt con đi

2. Khi anh em Camera Tinh Tế Miền Tây qua cầu
...đi coi phim lát về up tiếp...
...Buổi off rất đông vui và ... nguy hiểm...kaka
dtt907
TÍCH CỰC
10 năm
Quá đẹp Onelight
Miền Tây với góc nhỏ miền Trung bon chen quá :3
Phơi sáng thì khó lấy trăng lắm, nó chỉ mờ mờ ảo ảo hoặc hơi bị kéo vệt. Bắt buộc phải ghép ảnh thì mới có cảnh trăng ảo diệu nhỉ?
Cái vụ hào quang này đã hén 😁
dtt907
TÍCH CỰC
10 năm
@tamiflu100mg Fil cổ lắm rồi a cảm củm.. :D. Chụp cái nào hào quang cái đó.. nhìn lạ thiệt :p
manhck
TÍCH CỰC
10 năm
Hà Nội lại phải thi đua rồi :3
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
10 năm
e góp ý dc ko ạ . dùng khunng dây chì trc r vẽ đèn theo ạ
dtt907
TÍCH CỰC
10 năm
Có nhiu góp nhiu.. 😁
Có phải hồ xáng thổi trở nên 2 tầng :D
DSC09713 copy.jpg

Sao chổi vừa lao qua
DSC09718 copy.jpg
PingMD
CAO CẤP
10 năm
Mình cũng góp vui vài tấm.
Sau khi cafe chém gió ở 3Gs (nghe nói có người lại quán lúc 13h ln) anh em kéo nhau đi chụp hoàng hôn
1 vài tấm cây cỏ.
Cây này là cây gì mà có trái thấy lại quá

Tiếp tục là bông lúa mì.
Hình như bông này là nguyên liệu để sản xuất bia ấy.

Tiếp theo là chụp cảnh
Hoàng hôn tím

Chụp hoàng hôn xong anh em đi tập viết chữ.
Những nét nguệch ngoạc đầu đời
Vẽ chữ coi bộ hơi khó, trong nhóm có anh bạn kia chở mẫu đến, vậy là vẽ mẫu coi sao.
Cô bé mẫu này đẹp gái nhất nhóm, mà coi cái vụ vẽ vời này khó ăn ah, anh Bi Hài nói anh em cố gắng vẽ mai mốt có cuộc thi đó.
Sau 1 hồi tập tành vẽ ngược vẽ xuôi thì anh em cũng thành công
Hehe, xem mấy anh em Camera Tinh tế Nha Trang vẽ đâu có bằng nhóm mình.

Vẽ vời chán chê 1 hồi đói quá thế là anh em quyết định đi ăn phở, ăn xong ra bãi cát phơi cầu Cần Thơ

Anh gì trong nhóm (mình quên tên rồi) hướng dẫn cho anh em gà chụp mẫu với flash mà không có flash nên lấy đèn xe làm tạm flash.
Mình chụp đc 1 tấm

Lúc này cũng gần 10h, vợ anh Bi Hài gọi về bắt cuối (đánh đòn) nên anh em về luôn.
Kết thúc buổi chụp hình vui vẽ.
Chúc sức khoẻ anh em.
...Tiếp tục
3. Đón ánh chiều

4. Ráng chiều
...Mấy tấm kia post xì pam, giờ mới vô chủ đề kaka...
5. Post cái chữ hông ai post
mình đã thử. và kết quả là.......... không thu được tấm nào ra hồn mà còn hư luôn cục pin.😔
- Xin chào anh chị em! Mình đã thử thể loại này, nhưng chỉ có một mình, không off chung với nhóm miền tây được, đành vẽ tên, sau gần 20 lần bấm máy, được vài tấm tạm gọi là ưng ý, up lên nhờ các bạn góp ý giùm mình để học hỏi thêm.[​IMG].
- Bấm máy rồi chạy đi vẽ nên nó ra vậy.
Và cũng được cái tên:
_DSC1601.jpg _DSC1603.jpg _DSC1611.jpg
@Thạo Leba chỗ bác phơi sao có lý hơn painting nhỉ...
@Nguyenanh888 Ngoài đồng ruộng bác ơi
anhtuan277
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho mình hỏi, các bác lấy đèn pin vẽ hay dùng gì để vẽ vậy, có màu sắc và đẹp quá. cám ơn trước
onelight
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhtuan277 Bất cứ vật gì phát sáng được: đèn pin, đèn led điện thoại, màn hình điện thoại....
đẹp nha
các bác chụp đẹp quá ợ 😁:D
THÍCH THẬT EM KÉ MỘT VÉ HOÀNG HÔN QUÊ EM LUMIA 1520 photomagic(1)(44)[1].jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019