Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Camera] Trải nghiệm Nikon D7100

starnt
3/4/2013 13:54Phản hồi: 353
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thật là tuyệt vời...nét quá đi
ides
CAO CẤP
11 năm
ảnh đẹp quá, đúng là do người chụp là chính 😁
@ides Do lens là chính :D

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tinhte.vn
Em này so với Nikon D90 thì như thế nào ạ 😁
@degia_thanhtinh Thua D90 ở cái giá, còn lại ăn đứt hết :D

Sent from my SGH-I897 using Tinhte.vn
D90 có nên nâng cấp lên D7100 ko chủ thớt?
Tobias Jr
ĐẠI BÀNG
11 năm
Từ D300s qua D7100 tại sao gọi là nâng cấp em thấy hơi lạ vì nó đâu cùng phân cấp, theo em biết nó cùng chuỗi ...D80, D90, D7000; đọc đâu đó nói rằng nó chỉ tận dụng hệ thống lấy nét của D300 thì phải ? một kiểu "con lai" D80 giữa ông bố D200 va bà mẹ D70s hồi trước ?? D300s nâng cấp lên D600 thì hợp lý hơn...😃
@Tobias Jr Xài D300s mà chuyển sang D600 coi chừng bị ức chế cái af nha bác, hehe

Sent from my SGH-I897 using Tapatalk 2
nikon cho độ nét cao, hạt nhiều khi thiếu sáng.
ronaldomu
TÍCH CỰC
11 năm
Em nghĩ như anh Thanh nói là đúng rồi chứ ạ 😃 D300s ai cũng nói là trên cơ D7000 nhưng thực tế so sánh về cấu hình thì D300s không bằng được. Nâng cấp theo ý anh Thanh có lẽ là lên 1 máy cấu hình cao hơn chứ k phải là lên 1 cấp mới hơn (và như giờ em thấy người ta cũng không phân cấp rõ ràng như trước đây nữa. Dòng D7000/D7100 mặc dù 4 số nhưng rõ ràng không thể gọi là thua các dòng 3 số như D200/D300/D300s được)

Em thì thấy Nikon khử noise tốt hơn chứ ạ. E chỉ so giữa các dòng ngang ngang thôi ạ 😃 D90/D300-50D, D7000-60D, D300s-7D

Cám ơn anh Thanh vì đã review điểm khác biệt rõ ràng giữa D7100 và D7000 😃 Chắc em giữ D7000 lại thôi 😁 Tính lên vì nghe nói khử noise tốt hơn, nét hơn, chất ảnh tốt hơn. Nhưng có lẽ là không khác nhiều 😃
thuchl
ĐẠI BÀNG
11 năm
hài lòng với d7000 thôi,
Em Nikon Này chụp ảnh nét và Rõ chi tiết nhể!!!! nhưng nhìn màu Da Người có vẻ hơi "Gượng Gạo" không được thật cho lắm??? :eek:
@Cuong Nb màu da của nikon lúc nào chả thế, hơi ám ám. thường mọi người hay thích chụp vivid cho màu sắc rực rỡ nên hay bị. dân châu á mình có sắc tố vàng trong da nhiều nên thế chứ da trắng thì ko bị đâu
D90 thì đương nhiên là nên nâng cấp lên, ko chỉ là D7100 mà thậm chí D7000 cũng được. Còn đã có D7000 rồi thì giữ lấy mà dùng, nếu nâng cấp thì bỏ 1 số 0 đi.
Anh starnt nên nói rõ chỗ này nè.
Máy này là Crop 1.5, nhưng nó có thêm chế độ Crop 1.3 của 1.5 nữa.
1.3 x 1.5 = 1.95 ~ 2 lần tiêu cự.
Và 51 điểm focus của nó gần như nằm trọn trong khung Crop lần 2 này, như vậy rất tốt cho chụp đối tượng chuyển động.

Thấy nhiều bạn cứ xoắn giữa D300s và D7000, rồi giờ lại vụ án D7100, coi dài tập từ Vnphoto qua cả đây.
Mình thấy có vẻ hợp lý trong thời điểm này. Vì muốn từ D300s lên thì D7000 không đủ trình độ, mặt khác D700/D600 lại quá tầm (chẳng hạn không đủ kinh phí).
Có thể tạm xếp là D7000 < D300s < D7100 nên nâng cấp lên D7100 là hợp lý.

Còn bạn nào muốn nói D300s mạnh mẽ, ngon hơn D7100 thì cứ việc.
LeO®
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhưng thấy DxOMark bảo là điểm sensor của em này còn kém cả D5200 :3
@LeO® Dxomark bảo điểm phải chênh nhau tầm 10d trở lên mới thấy dc sự khác biệt, còn ở đây chỉ có 1d nên chả sao cả, thậm chí d7k thua có 3 4d cũng chả nhận ra dc 😃

Sent from my SGH-I897 using Tapatalk 2
dracula3020
ĐẠI BÀNG
11 năm
@LeO® Có mấy con qua điểm con D5k2 đâu, cao vật vã 😁
VoAnh_Voz
ĐẠI BÀNG
11 năm
Với D300 mình thấy tạm đủ dùng, ko thích con này lắm vì mình định 3-5 mới thay máy một lần và có thể lâu hơn...
Phần nữa mình là người ko phải lúc nào cũng nhẹ nhàng với máy 😁
salt008
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đắt gớm..😃
25Củ va 31 củ có kit
?
amdxxx
TÍCH CỰC
11 năm
Xin hỏi a. Dr.Thanh là đoạn clip quay ở 60fps hay là 30 fps vậy?
Mình muốn xem cái clip quay ở 60fps để cảm nhận sự khác biệt nếu có là như thế nào so với 30fps.
@amdxxx 30fps, mà trả máy rồi, zshop đang trưng bày máy ở triển lãm, bác có thể qua nghịch chơi.
Zshop cũng thấy hết trưng bày rồi!!! Mới ghé hỏi xong đó anh! Tính làm bài trên tay luôn!!!
cho mình hỏi hơi lạc đề chút xíu
mình có 1 cái D90 với len 18- 200 nhờ bác mình mua ở nước ngoài .
Bây giờ mình ko biết chuyển đi đường nào hết. vậy Tinh te có ai làm dịch vụ này hông? Mình sợ gửi từ đó về đây bên VN mình quăng máy nát hết
PS: Mình ko biết tẹo nào về DSLR, chắc phải tìm sư phụ học hỏi thôi
@lephuonglaty bạn kêu ông bác đi tới mấy tiệm gửi tiền về VN thường thì họ có luôn cả dịch vụ gửi quà.
dịch vụ này thì khoảng 4-5 ngày thì về tới VN ko phải đóng thuế, còn nếu gửi qua bưu điện hay fedex or ups thì phải cúng cho mấy bố hải quan vài xị.
@hung low có an toàn không bạn? nó tới nhà mình luôn hay tới bưu điện mình phải ra lấy?
mình chỉ lo gửi về máy bị bầm dập nát tan hết.
nhiều khi bên VN mình ẩu quăng tùn lum đến lúc mình nhận thì máy nát hết
cũng có khi mở máy ra là dao cạo râu hoặc cục gạch chẳng hạn
ở VN mình có người bị rồi mà
@hung low có an toàn không bạn? nó tới nhà mình luôn hay tới bưu điện mình phải ra lấy?
mình chỉ lo gửi về máy bị bầm dập nát tan hết.
nhiều khi bên VN mình ẩu quăng tùn lum đến lúc mình nhận thì máy nát hết
cũng có khi mở máy ra là dao cạo râu hoặc cục gạch chẳng hạn
ở VN mình có người bị rồi mà
@lephuonglaty mấy dịch vụ này là xách tay chứ có phải qua bưu điện đâu mà lo, ko biết bên Mỹ sao chứ bên Melbourne Úc có Vina, xách $12/kg, ko bít hàng điện tử tính tiền sao thôi, nó mang tận nhà giao luôn. Cái này là dịch vụ tư nhân thôi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019