[Camera] Trải nghiệm Nikon D7100

starnt
3/4/2013 13:54Phản hồi: 353
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dạ ! E cảm ơn a Thanh😃
chủ thớt cho hỏi : con này nghe nói toàn thân bằng hợp kim magne hay chỉ 1 phần ạ ? mà nếu chỉ 1 phần thì là phần phía trước hay phía sau body ạ ?
- thank thớt !!!
Xin hỏi các bạn: dùng body này với khả năng tài chính khoảng 10M thì nên chọn Len cũ loại nào cho nhu cầu chụp chân dung và phong cảnh.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@nguyenvumanhha - theo mình thì 85-1.8 hay 105-2.5 là ok !!
Xem hình ở cuối trang
http://www.photographyblog.com/news/nikon_d7100/

10tr cho ống kính? lấy 17-50mm Tamron hoặc Sigma.
@starnt - sigma 17-55 f.2.8 hôm nay mới cứng = 7.5T thui bác !! chắc vừa với nhu cầu của bác

- hình dưới là của 5100 crop lại ..... hơn nhau nhiều kg ta ?
E đang dùng D7100 + kit 18-55 + 35f1.8g . giờ muốn mua thêm len để chụp micro với chân dung mà cả phong carnhvnuwsxa thì càng toist mấy bác tư vấn giúp e cái . tầm 1000 usd trở lại
@lucky90 Micro 105mm f/2.8G - khỏi phải lăn tăn.
@starnt Lens này có chụp được chân dung luôn không bác Thanh. mà e thấy lens này có nhiều loại và sigma cũng có vậy nên mua lens nào đây bác
@lucky90 được.
- chuẩn luôn ! nếu được lấy luôn nikon đi bạn , con mới cáo = 14.2T ...... chụp OK lun , bokel tít mù còn xoáy nhiều vòng lục giác nữa .......có thêm macro tha hồ chụp choẹt , mình cũng vừa lên D7100 đây - 1 lens 16-85 ...đang muốn mua 85-1.8 chứ kg lên 105 vì đây là dòng crop ....cám ơn bác thanh đã tư vấn cho mình !!!!!
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
16-85 chụp tốt ko bác? Nghe nói con này chụp kém hơn 18-105?
@buihungkb - nếu ở 2 trình độ cầm mày ngang nhau ! nếu bạn thấy 1 lens đắt hơn thì bạn tin rằng nó sẽ cho ảnh đẹp hơn !! chắc chắn là như vậy ... vì thế kh nói oan khi dân phograppher đặt cho lens 16-85 là : QUEEN OFF CROP !!! con này đi chung với D.7100 thì như 1 cặp bài trùng vô địch - nikon D.7100 được dân chuyên nghiệp trân trọng đặt tên : KING OFF CROP !
- 1 vua và 1 hoàng hậu tức là cha và mẹ của tất cả đó bạn !!
bác Thanh cho mình hỏi : khi cắm lens 16-85 vào D.7100 , mở chế độ AF để lấy nét tự động thì vòng lấy nét của lens vẫn xoay được phải kg ạ ?? mình hơi thắc mắc vấn đề này vì trước kia xài 2 lens : 28-85 f.3.5-4.5 và 18-70 f.3.5-4.5 thì vòng lấy nét kg xoay được ??
- thank bác !!
@hunghung81 Đúng, có thể xoay được.
@starnt - thank bác ! vậy khi mình vẫn để AF-ON mà muốn lấy nét tay thì có thể vặn vòng xoay để lấy nét kg ? hay phải chuyển về M ??
- thank bác !!
@hunghung81 chưa thử bao giờ, cái này thử biết liền khỏi phải hỏi, không sợ hư máy.
@starnt - thank bác ! hư máy chắc là kg sợ rùi ! chỉ sợ hư nhông focus của lens thui !
bác thanh cho mình hỏi thêm : khi mình bật live view để quay phim thì nhìn qua khung kính ngắm thấy đen thui phải kg ạ , và chỉ nhìn qua màn hình phía sau ? bác cho hỏi là khi ngắm qua live view thì mình chỉnh thông số như lấy nét , khẩu độ , ISO đều thông qua live view hay sao ? và khi muốn quay thì chỉ việc bấm nút record ....thao tác như vậy có đúng chưa bác ?
- mình muốn chỉnh AF-S và AF-C thì phải vào đâu đề chỉnh ? mình loay hoay mãi mà chưa tìm được chức năng này ? bác cho dẫn chứng từ A-Z để mình dễ tiếp thu , phải làm chủ thiết bị thì mới dễ dàng trong sáng tác được , phải kg bác ?
- xin cám ơn bác trước , chúc bác nghỉ lễ thật vui !!
@hunghung81
- Gạch đầu dòng thứ nhất : đúng
- Chỉnh AF mode: bấm vào nút chỉnh nét ở trước máy phía tay cầm máy bên trái dưới ống kính, đồng thời xoay bánh xe chỉnh khẩu tốc
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
chiếc 18-70 thì e ko biết, còn chiếc 28-85 hình như dùng mô tơ lấy nét theo máy nên ko xoay đc. Còn 16-85 là mô tơ lấy nét trong lens nên xoay thoải mái
- thank bác ! mình đã làm được rùi ạ !!!

- 18-70 xài được cho D.5100 như vậy là có mô tơ lấy nét trong phải kg bạn ? mình xài lâu nhưng kg để ý đến vấn đề này lắm ?? còn 28-85 f.35-45 là lens đời D trước dùng cho máy film , kg xài cho D.5100 được nên kg có mô tơ lấy nét , còn nó nét ngoài hay nét trong thì mình chịu ! chỉ biết lúc trước khi gắn vào body - bật chức năng AF là vòng lấy nét kg xoay được luôn !
bác Thanh cho mình hỏi thêm là : trên trang của NIKON-VN có 2 update mới cho D.7100 là : 1.02 và 1.009 để sửa phần distore của lens - mình có nên update kg bác ?

http://nikonasia-en.custhelp.com/app/answers/detail/a_id/8360/session/L2F2LzEvdGltZS8xNDA5NjU5OTk1L3NpZC9Oc1VuUm4xbQ==

http://www.nikonimglib.com/dcdata2/i....en#os-windows

buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
có version mới thì cứ update thôi, tội gì 😁
thích thì up, chẳng sao cả
@starnt - theo bác thì fw này sửa lỗi cho distort ..... bác Thanh có dùng qua chưa ? mình đang xài 16-85 thì có cần update kg bác ? lúc dơwnload file này về rùi làm thêm mấy bước nào để update ạ ?
- thank !
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
Càng xài lens góc rộng thì càng cần.
Cách update:
1/ Format thẻ nhớ
2/ Tải file trên web về, click đúp sẽ hiện ra 1 folder, trong folder đó có 1 file đuôi .bin
3/ Copy file đó vào thẻ nhớ chính ( nếu máy đang xài 2 thẻ )
4/ Vào Menu, tìm mục Firmware Version, sẽ thấy có dòng Update.

Lưu ý trước khi update thì sạc đầy pin, trong khi update không đc tháo pin, tắt máy, nói chung là không động chạm gì vào máy cả.
@buihungkb - thank bạn !! mình sẽ update ngay , lens mình tương đương 24mm
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
Bác hunghung81 cho em hỏi với, bác mua chiếc 16-85 bao nhiêu xiền thế ạ? Nếu ở HN thì bác mua chỗ nào vậy ạ? 😁 Em đang tính mua nhưng giá khá cao nên cần tìm hiểu kỹ 1 tí :D
@buihungkb - mình ở saigon , mua lens của tấn long = 11.4T - hàng xách tay - chính hãng = 13.4T lận , xài xách tay được rùi bạn , chất lượng như nhau thui ......lúc mua tést kỹ chút là được , mà lens zoom 2 khẩu cũng dễ test lắm , khỏi lăn tăn - bạn cứ để khẩu lớn nhất đặt 3 vật , mỗi vật cách nhau khoảng 10cm theo chiều sâu - focus - AF-S 1 điểm , lấy nét từ vật đầu đến vật cuối rồi chụp 3 shutt < mỗi lần chụp là chụp hết cả 3 vật nhe dù chỉ focus có 1 vật để thấy xem lens có bị back hay front focus hay kg > - chỉnh 5.6 và cũng làm như vậy ....nếu xem ảnh thấy đúng nét cả 6 tấm mà mình đã focus rồi thì chính xác - khi chụp nên đứng cách vật chụp khoảng 1.5m đến 2m - 3 vật test cách nhau từ đầu đến cuối khoảng 1.5m là oK < vì lens này khoảng sau 1.5m là nét ăn đến vô cực rùi > - chúc bạn tìm được lens như ý
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
Thanks bác, vụ test lens thì em cũng biết rồi, tại trước chơi máy film test còn mệt chán bác ợ :v Chắc em cũng kiếm hàng xách tay thôi cho rẻ. hihi
@buihungkb - cũng chơi máy phim cớ à ?? mình cũng chơi máy phim hơn 10y đó bạn , nhưng mình dùng máy kiếm tiền , bạn có chơi phòng tối kg ?
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
@hunghung81 Em chơi để trải nghiệm thôi bác, hồi đó sinh viên nên ko chơi phòng tối được. Chỉ ráng thử mấy dòng MF với 35mm thôi bác.
AF thực sự tốt hơn Nikon D300 không anh Thanh?
@Nguyễn Sĩ Khánh - mình nghĩ là tốt hơn ấy chứ !!
Em đang chụp với D300, thỉnh thoảng chụp tối mà cái khoản Iso cao của D300 hơi đuối. đang tính đổi sang em này, 😆
@Nguyễn Sĩ Khánh - đổi là quá đúng rùi !! em này còn hay hơn cả D300s nữa , đáng đồng tien62 bát gạo lắm
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
D300 chụp thiếu sáng kém lắm, nết không xét body hợp kim thì nó còn thua cả D7000 nữa kìa 😆
@buihungkb - body kim loại để làm gì bạn ? cái nào rớt xuống đất cũng xí lắc léo thui !!!!!!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019