Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Camera] Trải nghiệm Nikon D7100

starnt
3/4/2013 13:54Phản hồi: 353
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
Thì ít ra nó đầm tay hơn bác à, em cầm D200 rồi thấy sướng lắm :3
@buihungkb - mình lại kg nghĩ như bạn ! muốn đầm tay nữa thì gắn grip vào .... so D300 , 200 với 7100 thì so sao được ạ !
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
D7000 với D7100 cũng có phần thân máy là hợp kim ma giê, nhưng ko toàn bộ, ngoài ra phần grip của máy cũng không rộng rãi bằng các dòng Dxxx. Không nói Grip rời nhé bác 😃 Cảm giác cầm máy dòng Dxxx sướng hơn hẳn mà bác 😁
cầm D300 thích hơn hẳn, cầm quen rồi cầm D7k lọt thỏm luôn. khoái nhất điểm đó nên lăn tăn chưa đổi
trai_tinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em mới mua D7100 được 5 ngày, chỉ 2 chữ để nhận xét : " xứng đáng "
@trai_tinh Giao lưu nhỉ? 😃
@trai_tinh - nhận định y như mình !!! mình cầm máy kiếm tiền và chưa có diều gì phàn nàn về em nó cả !!! vừa phóng 1 ảnh cho 1 gia đình chụp tập thể khổ : 100x160xcm rất nét và mịn .....quá OK lun !!!!!!!!
trai_tinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguyễn Sĩ Khánh Em ở Hải Phòng
Mình đang phân vân giữa con D7100 và con Sony Alpha A77 Mark II (về giá chênh lệch ít)
Các AE đã sử dụng qua rồi cho mình lời khuyên, rất cảm ơn.
@haidominh Sony Alpha A77 Mark II - mình kg biết về con này , nói chung kg quan tâm đến sony , còn d7100 chất lượng tốt lắm , làm dịch vụ kiếm tiền rất ok !!!
@hunghung81 Mình chụp cho cá nhân thôi bác ah, thỉnh thoảng đi chơi đó đây thôi chứ không phải chụp dịch vụ.
Với D7100 khi mua nên chọn lens nào là thích hợp nhất và kinh tế nhất cho: chụp phong cảnh, chân dung...,. (Với tầm khoảng 9tr)
Rất cảm ơn các bác!
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
@haidominh Em nghĩ bác xài combo 18-105 với 50mm 1.4D nếu không ngại vác nhiều lens.
Còn thích All in One thì 16-85 queen of DX giá tầm 12-13tr mới 100%, 2nd chắc tầm 9-10tr
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
DSLR của Sony nói chung chụp cũng đẹp, nhưng lens hơi hiếm và không đa dạng mấy. Dùng Nex hay hơn
@buihungkb - nghe nói NEX là dòng máy giống loại OK gắn liền , nhưng nó lại xài oK rời phải kg bạn ? nếu như vậy thì chụp chơi thì oK chứ chụp ăn tiền bạn cầm ra KH thấy kg tin tưởng bạn lắm đâu
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
@hunghung81 Nex là dòng mirrorless ống kính rời bác ah
Mà bác trên kia chọn Sony chắc ko phải chụp ảnh ăn tiền đâu bác
bác Thanh cho em hỏi : bữa giờ xài dây đeo cũ nên kg để ý , hôm nay lấy sợi dây zin theo máy ra đeo thì kg thấy chữ D.7100 .... chỉ có chữ NIKON !! phải dây zin nó như vậy kg bác , hay cửa hàng tráo dây đeo khác ạ ? cám ơn bác !
ronaldomu
TÍCH CỰC
10 năm
@hunghung81 Theo nbuw em được biết thì dòng này không có chữ D7100 bác ạ 😃 fx trở lên mới có
@hunghung81 đúng vậy, ko có
- cám ơn 2 bác !!!!!!!!
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
Chỉ có dòng Dxxx tới Dx là có thôi chứ dòng bth ko có 😁
Mà e vừa mua 16-85, bác hunghung81 cho em tí kinh nghiệm đc ko?
À mà cho e hỏi: sao chiếc 16-85 của em kéo vòng lấy nét nó còn qua cả điểm vô cực là sao nhỉ? Chiếc 50 1.4D của e kéo đến vô cực là nó hết rồi.
@buihungkb - lúc xài mình cũng chả để ý lắm ! bác thử hỏi bác Thanh xem sao ??
- chuẩn lun ! bác nên chỉ xài 16-85 ...hàng 2nd còn tốt chỉ 9T đổ lại , lens này phong cảnh cũng tốt , gia đình rất OK , chân dung xem cũng được 1 lens all in one !! mình đang xài cho dịch vụ : chụp đủ thứ từ event đến chân dung .... lượm tiền đều đều , chưa KH nào kêu ca gì cả
Hôm qua e vừa nhấc 1 em d7100 về. Các bác cho e hỏi ngu tý, đi kèm sách hướng dẫn sử dụng có thêm 1 cái đĩa cd. Đĩa cd để làm gì vậy các bác. Đây là lần đầu tiên đc cầm 1 con DLSR lên các bác thông cảm ạ.
@hunghung81 Thấy các pro toàn chụp raw ko à. Trắc là phải tốt hơn chứ nhỉ
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
@Hello.Picasso Mình cũng thử chụp RAW một thời gian, xong thấy nó phức tạp quá lại thôi, file ảnh quá nặng mà lại không sử dụng trực tiếp luôn được, với cả phụ thuộc nhiều vào retouch quá làm chụp xuống tay lắm. Ảnh nào rất rất quan trọng và chắc chắn sẽ retouch thì mới nên chụp RAW.
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@buihungkb - đúng vậy ! chỉ cần chụp đúng thì JPEG vẫn là nhất
@buihungkb Cảm ơn bác. Đúng vấn đề e đang băn khoăn.
Các pro cho em hởi tý ạ. E đang dùng con nikon d7100, khi không chụp thì máy nó có tự động về chế độ ngủ ko ạ, vì e thấy màn hình phụ vẫn cứ hiện thông số. thằng bạn em dùng canon, nếu nó ko chụp 1 lúc sau máy sẽ về chế độ ngủ và màn hình phụ cũng sẽ mất hết thông số. ccacs bác cho e hỏi dòng nikon phải cài đặt làm sao ạ, và vào phần nào để cài ạ. e cảm ơn
@Hello.Picasso Chẳng cài gì và nó vẫn ngủ 😃
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@starnt - nếu mình off luôn thì nó có ngủ kg bác ? vụ này mới nghe
@starnt Ý của bác là màn hình phụ hiện thông số không liên quan đến vấn đề ngủ của máy ạ. bác nói thế khác nào vừa ngủ vừa bật nhạc. Haizz đau đầu quá. Hy vọng cái vụ này ko bị hao pin
@hunghung81 Off luôn thì máy ở chế độ chết luôn chứ ngủ ngê gì!
@Hello.Picasso Hơn 10 năm sử dụng máy và chẳng bao giờ nghĩ chuyện hao pin khi máy nghỉ, đặc biệt là dSLR 😃
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
Cái màn hình phụ có tốn bao nhiêu điện đâu mà phải lo, nó chỉ tốn cỡ 0.0002W/h thôi bạn
@buihungkb Mình ko lo cái màn hình phụ nó hao pin bạn ơi. Ý của mình là khi ngủ cái màn hình phụ nó ko mất hết, lên trả biết máy nó có ngủ hay ko, hay khi nào thì nó ngủ. Nếu máy nó ko ngủ lúc nào cũng trong tình trạng đo khẩu, báo tốc thì tốn pin chứ còn gì nữa. Mình mới dùng DSLR đc 1 tuần nay lên ko biết nhiều. Máy thằng bạn mình canon khi ngủ màn hình phụ mất hết luôn. Khi màn hình phụ mất hết như thế mình còn biết là "à" nó đang ngủ, còn ông em nikon màn hình phụ sáng suốt trả biết khi nào em ý ngủ, khi nào e ý thức để còn biết mà không làm phiền nữa =).
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
- như vậy là dù mình off máy vẫn hoạt động dạng ngủ à ? vậy thì nó sẽ hao 1 lựong pin nhỏ ? khác với máy tính chỉ hoạt động bằng pin cmos !!
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
Cái vụ đo sáng thì bạn nhìn vào viewfinder sẽ thấy 1 lúc không sử dụng là nó tự tắt mà.
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
bác Thanh ơi , cho em hỏi chút : cái D7100 của em hôm qua có reset để cài lại - khi cài lại , em làm hoài kg biết chỉnh sao cho máy lấy nét được 1 diểm duy nhất ? bác làm ơn chỉ dùm vì em chỉ quen xài lấy nét 1 điểm ạ !!
- xin cảm ơn bác !!
@hunghung81 lấy net 1 điểm là như nào vậy ạ. lấy nét nhiều điểm phải ngon hơn chứ ạ. lấy nét 1 điểm có lợi và hại ở điểm nào bác chia sẻ với em đc ko ạ
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@Hello.Picasso - khi bác cần lấy nét cạn 1 chủ đề để dễ dàng xóa phông , hay muốn làm nổi bật chủ đề đó thì lấy nét 1 diểm là ưu thế lớn ! đa số các bác thợ hay dân chuyên nghiệp đều set lấy nét 1 điểm
@hunghung81 cảm ơn bác ạ, ko có bác trắc em còn lâu mới mò ra đc vụ này. thanks bác nhiều
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
bác chỉnh chế độ lấy nét ở cần gạt AF-MF ấy
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@buihungkb - thank bác ! cả ngày hôm qua cứ ngồi chỉnh cái nút AF-MF với nút xoay phía sau !!!! hôm nay chỉnh với nút xoay phía trước thì OK rùi .....xin cảm ơn bác nhiều !!! hic.....có tí thế mà cũng quên hoài
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
Em thử chế độ lấy nét matrix hay là 3D gì gì đó thấy nhiều khi nó lấy nét ở những điểm mình ko muốn lấy nét, vậy nên chẳng bao giờ xài gì khác ngoài lấy nét 1 điểm
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@buihungkb - matrix là chế độ đo sáng bạn ơi ! lấy nét nằm ở nút af-on phía trước , dưới ống kính .... bấm vào rồi xoay bánh xe phía trước
Cho em hỏi. Em định rước em này về mà đang phân vân. Nhu cầu chụp ngoại cảnh và chân dung.
Thì chọn len nào phù hợp.kinh phí < 15m là ok
Thank các bác
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
16-85mm nhé bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095