Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cần đọc trước khi post bài

LIENHUONG
8/5/2010 7:6Phản hồi: 76
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tớ thấy Ban quản trị Tinh tế mình rất nhiệt tình đấy chứ.
Điều ấy lý giải vì sao Tinh tế lại thu hút một cộng đồng đông đảo các bạn yêu công nghệ, các chuyên gia kỹ thuật tập trung hội tụ ở đây.

Nhưng khi đã đông, tất yếu nảy sinh nhiều vấn đề. Ban quản trị cũng đã nỗ lực hết mình, không ngừng nghỉ. Nhìn vào bố cục của box mình, dễ nhận ra điều đó.

Ví dụ như bộ lọc, một chức năng rất hữu ích, đôi khi không phải chủ topic nào cũng đặt đúng nhưng bộ lọc giúp chúng ta "chia để trị" rất hiệu quả.

Hay như box mình cũng có riêng một topic "bạn hỏi mọi người cùng trả lời " đấy thôi. Tớ vẫn thường vào top đấy biết gì thì chia sẻ, không biết thì góp ý bằng phán đoán của bản thân.

Tuy nhiên có lẽ câu trả lời vẫn ít hơn câu hỏi. Khó mà! Lắm câu đọc xong đành ngậm tăm, vì để giải quyết cần sự tập trung của nhiều member xây dựng góp ý và tường thuật của khổ chủ.

Mà người hỏi lẫn người trả lời vẫn hay bị chồng chéo lên nhau, nên nhiều bạn ngại, thành ra tớ toàn thấy các bạn ấy lập luôn top ngoài trang đầu của box. Vô tình lại làm loãng box.

Cũng khó trách được, vì có bệnh thì vái tứ phương, ai cũng muốn vấn đề của mình được nhiều người quan tâm giúp đỡ. Đấy là điều không thể thay đổi. Mà có khi nhiều bạn dùng nick mới clone để hỏi nên việc quản lý, xử phạt vô cùng khó.

Nhớ hồi xưa tớ cũng từng làm mod, smod cho một số diễn đàn như ttvnol, truongton, bacbaphi về sau MMORPG phát triển thì của VDC, VTC và một số diễn đàn thương mại.
Gây rối, post virus, lập bot net, kéo bè phái war triền miên, đủ cả...nguy hiểm nhất là các thành viên có trình độ tin học, họ kiếm được rất nhiều tiền trừ trojan, lập mạng bot net, v.v...có động cơ cụ thể, họ lôi kéo được nhiều thành viên bằng các công cụ của họ, dân chuyên nghiệp rất khó đối phó, thậm chí đôi khi họ thừa lúc chúng ta sơ hở mà nẫng luôn tên miền hay ddos phá hoại. Mình nhớ gamevn, hvaonline, voz, v.v... đều đã từng bị từ những năm 2003 cho tới tận gần đây.

Việc xử lý khắc nghiệt khó có hiệu quả nếu member sử dụng auto form, auto spam. Họ lập nick rất nhanh, không kém gì tốc độ ban nick. Block IP vô dụng trong thời ADSL --> add capcha với nick mới lập --> giảm được auto spam nhưng mem mới chạy hết. Kế đến thêm chức năng approve threads, cả nhóm ngồi kiểm duyệt mệt nghỉ, thậm chí chia ca để kiểm duyệt.... thôi chết tự nhiên lại lan man.

Trở lại với box mình tớ nghĩ việc thêm chức năng tính ngày tự động biến mất của thread của bạn gì cũng rất hay, tuy nhiên thêm một chức năng hoàn toàn mới cho forum rất dễ dẫn đến lỗi không lường trước.
Vậy tại sao không dùng chính những chức năng sẵn có, tớ thấy cách chia để trị là một trong những nguyên tắc hay nhất trong quản lý.

Giờ nếu có thể tạo được một Sub Box chuyên hỏi đáp, để các bạn gặp vấn đề khó giải, gặp lỗi khó đoán, cùng lập topic post bài trong Sub box đó. Mọi người cùng hợp sức xử lý lỗi.
Tất cả các bạn lập thread sai box đều bị xoá thread và cảnh cáo!

Vậy có thể tránh được tình trạng lập topic vô tội vạ gây loãng box, spam hỏi đáp lệch top, sai top ảnh hưởng đến việc theo dõi của tất cả các anh chị em trong box mình.

Chúc Ban quản trị và các anh chị em Tinh tế mình gặp nhiều niềm vui. Chúc riêng MOD LIÊN HƯƠNG ngày càng trẻ trung xinh đẹp :p
(Mod nữ là hiếm lắm đấy nhé, chúc bạn công tác tốt 😃 )

With best wishes,

Nguyễn Tiến Dũng
tiendung87@gmail.com
Muốn sở hữu một em điện thoại andriod ngon lành quá
Bác phải gim bài này lên đầu chứ
@caocaogio Bạn muốn lên đâu nữa, đang ở bảng xếp hạng ở trên cao roài mà bạn 😃
Hic, đôi khi không làm dc thế ạ 😔
Mặc dù biết là đơn giản
Đọc kỹ nội quy trước khi post bài để không bị cho ra đảo ở.
em đọc kĩ lắm rồi, sẽ tuân thủ như bác nói
không biết mình khi nào có cơ hội dc làm mod tinhte nhỉ, hic
anh dzy
ĐẠI BÀNG
10 năm
rất hữu ích cho newbie như mình. thanks
các bác cho e hỏi làm sao vào đc thành viên có thể post bài thế , e muốn đăng bài mới mà toàn bảo là chưa thuộc thành viên có thể post bài
@Đoàn Huy Thành Bạn vui lòng xem thêm bên dưới nhé 😃
https://www.tinhte.vn/threads/cac-dieu-kien-tro-thanh-va-cac-quyen-nang-cao-cua-nhom-thanh-vien-chinh-thuc.2221890/

1 số khu vực bị giới hạn thôi chứ ko phải tất cả ;)
lehuyducanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình có viết 1 bài review về dịch vụ của didongthongminh, không hiểu vì lý do gì mà các mod không public bài của mình lên. Hi vọng sớm nhận lại phản hồi từ phía Tinh Tế.
Mình xin chân thành cảm ơn.
@lehuyducanh Có lẽ chứa từ cần duyệt, mà bạn có phản ánh thì vào dưới bạn này 😃
https://www.nhattao.com/forums/xay-dung-thuong-gia.349/
đúng là rất khó bác ạ. vd như em mới tham gia được mấy hôm mà không đọc bài này có khi e cứ post theo suy nghĩ của mình lên để hỏi mọi người thôi.
Lâm Cóc
ĐẠI BÀNG
8 năm
muốn post bài thì làm sao hả các bạn ??
@Lâm Cóc Còn tùy thuộc vào bạn muốn post vấn đề gì & chỗ nào - bạn vào khu vực tương ứng chọn nút Tạo chủ đề mới ở phía trên bên phải để tạo 😃

Tuy nhiên, vì bạn Mới tham gia, đang ở nhóm Dự bị nên có 1 số khu vực ko post được, bạn xem thêm bên dưới giúp mình bạn này 🆒
https://tinhte.vn/threads/cac-dieu-kien-tro-thanh-va-cac-quyen-nang-cao-cua-nhom-thanh-vien-chinh-thuc.2221890/
lâu quá không nhờ vả mod Liên Hương.
mod cho mình hỏi vài vấn đề nhỏ (về phân biệt đt vì mình và thằng em cãi rất nhìu) mình chưa biết nên post 1 bài nhờ vãi trong đây hay ra ngoài kia post. mod trả lời đi rồi mình post bài hỏi cái, có kết quả rồi thì mình xin xoá. thk mod
@không biết Dạo này mình cũng ít tìm hiểu về các dòng ĐT bạn à do nhiều quá, nên bạn post ở ngoài bạn nhé, cám ơn bạn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019