Cần giúp tư vấn giữa f06e và f01f

dino_su
16/5/2014 3:50Phản hồi: 240
Chào các bác hội jav phone. em có 1 vấn đề cần các bác tư vấn. nhất là bác nào đã và đang dùng qua 1 trong 2 em f06e và f01f tư vấn giúp em 1 số vấn đề sau. Em đang có ý định mua 1 trong 2 em jav phone và đang rất quan tâm 2 em fujitsu F06E và F01F. F01f thì ra sau cấu hình mạnh hơn F06e nhiều, cải tiến màn hình,hiệu năng so với f06e ra trước, cá nhân em thì chưa được dùng và tận mắt nhìn 2 em đó. nhưng nhìn qua ảnh đánh giá và trên tay thì có vẻ con F06e đẹp hơn. vì thêm viền kim loại 2 bên hông nhìn khá là chắc chắn, thêm nữa là có thêm dock sạc nhìn ngon hơn, vấn đề em lăn tăn nhất là tại sao giá bên nhật con f06e lại không chênh lệch với f01f là bao nhiêu. mặc dù trc đây em xem giá thì thấy f01f ra sau giá cao hơn rất nhiều, giờ đây 2 model này lại chả chênh lệch gì nhau về giá mấy. cụ thể em xem giá 1 số chỗ bên nhật chênh nhau có 1-2k yên. vậy cho em hỏi tại sao giá con f01f lại tụt nhanh như thế. có phải em nó có lỗi gì khó chịu lắm hay không. Nếu em dùng tác vụ bình thường chỉ đơn giản là web và fb với 1 số game nhẹ nhàng lúc rảnh rỗi thì con f06e có ok không, Pin f06e so với f01f con nào ngon hơn ạ? màn hình giữa 2 con đó thì con nào ngon hơn ạ. và khoản ảnh ọt thì em nào hơn. cuối cùng xin cảm ơn các bác hội mình. chúc hội Jav phone ngày càng lớn mạnh ;)
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chào bạn, mình đã từng dùng qua 2 con máy trên và có nhận xét như sau: về ngoại hình, f06e đẹp và nhìn nam tính hơn nhờ thiết kế góc cạnh, nước sơn nhám ko bám vân tay và có 2 thanh kim loại trang trí 2 bên làm điểm nhấn cho sản phẩm, trong khi đó F01f lại bị bo tròn hơi mạnh tay ở các góc, nước sơn bóng khá bám vân tay (nhất là màu xanh đen) tuy nhiên máy cầm rất đằm tay và dễ chịu, ko bị cấn. Tuy F01f ko có dock sạc nhưng nó có 2 lợi thế rất hay so với F06e, đó là loa ngoài được chuyển xuống đáy máy, ko bị che khi ta đặt ngửa máy trên bàn, âm lượng loa cũng lớn hơn rất nhiều, cái hay thứ 2 là cổng sạc trên F01f ko cần nắp che vẫn chống nước, cái này cực kì tiện lợi khi phải sạc mà ko có dock, chỉ cần cắm trực tiếp vào máy thôi, khỏi mắc công tháo ra tháo vô cổng sạc sẽ làm ron chống nước nhanh bị chai, mất khả năng chống nước. Phía trên và dưới 2 viền trang trí trên f06e có 2 chỗ mạ crôm, lúc mới mua thì rất bóng và đẹp nhưng lại rất dễ bị trầy xước, sau đó bong lả tả trông rất thảm.
Đó là ngoại hình, bây giờ là cấu hình máy nhé, mà thôi dài dòng quá, bạn tự tham khảo trên mạng nha, mình chỉ tập trung vào trải nghiệm thôi. Ưu điểm của F06e: màn hình lớn hơn F01f 0.2 inch, bộ nhớ trong gấp đôi F01f, có hỗ trợ Usb OTG (F01f ko có), camera 16.3mp (F01f chỉ có 13mp),các chế độ led animation đẹp và phong phú hơn F01f. Tuy nhiên F01f cũng ko phải là 1 lựa chọn tồi, ưu điểm của em nó nè: mượt hơn do xài chip mới và mạnh hơn F06e, camera tuy ít "chấm" hơn nhưng lại chụp nhanh hơn và đẹp hơn, chỉnh được đèn flash luôn sáng khi chụp (ở F06e thì chỉ có thể bật Off hoặc Auto chứ ko chọn On được) rất hữu dụng trong việc chụp ngược sáng, cổng sạc ko cần nắp đậy vẫn chống nước(mình thích nhất điểm này) , loa ngoài lớn hơn, cảm biến vân tay nhạy hơn, máy nhìn gọn hơn và ko sợ trầy viền crôm (có viền đâu mà trầy). Mình đã bán F06e để mua F01f và rất hài lòng. Ưu nhược mỗi dòng đều có, giờ chỉ còn đi "coi mắt" trực tiếp xem em nào hợp nhãn nữa là quyết định thôi. Chúc bạn chọn được con máy như ý. Quên, nhớ kiểm tra số build của máy nha, nếu là F01f thì build mới nhất là V30R..., còn F06e là V25R..., build càng mới chứng tỏ máy đã được cập nhật và vá lỗi, đừng mua build cũ quá nhiều lỗi xài bực lắm, nhất là F06e đó, ko nên mua nếu ko phải là build V25R (những build cũ hơn chưa cập nhật lỗi báo sai pin, đây là lỗi nghiêm trọng nhất của F06e, bạn nên chú ý điểm này nếu ko muốn tốn tiền gửi qua Nhật bảo hành).
@Nhnhat29982 Check build chổ nào vậy, pls giúp gà tơ với!
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Celica2000 cậu vào setting-about-build number
À quên, màn hình của F01f đẹp và tiết kiệm pin hơn F06e, pin của F01f cũng nhiều hơn, tốt hơn và sạc nhanh hơn F06e.
@Nhnhat29982 thank bác đã bớt chút time tư vấn cho em. có lẽ em sẽ chon f01f, nhưng theo bác mấy màu đó màu nào nên dùng nhất ạ?
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
Đồng ý với bác Nhnhat29982. Mình vote 1 phiếu cho F01f. So với F06e là ăn đứt. Dám cam đoan luôn con f-01f là con duy nhất mình thấy màn hình đẹp hơn f06e, còn lại chả có con nào ở việt nam màn hình đẹp bằng cả. điểm kém duy nhất không phải ở thiết kế, mà f01f khi xài nóng hơn f06e 1 chút, còn lại chả có gì kém hơn cả.
Thiết kế cầm ngoài thì f06e nam tính hơn, nhưng f01f trong sang hơn với lớp sơn bóng.
PS: bác thấy f06e đẹp hơn có lẽ vì mình làm bài review con đấy,còn f01f chưa làm.Có thể ít bữa nữa rảnh sẽ làm lại 1 bài về f01f Fun tí, hê hê.
@thqt1b Nhiều chứ, màn hình cảm ứng mượt hơn, ít bị đơ hay lag, tốc độ phản hồi thao tác của người dùng nhanh hơn v.v.. F01F là 1 cải tiến rất lớn của Fujutsu từ F06e đấy. Nếu ko chấp nhặt mấy cái lẻ tẻ bộ nhớ trong với cái cảm ứng ko chạm gì đó thì nên chọn F01f, còn nếu bác lỡ "yêu" kiểu dáng của F06e thì đành chịu vậy. Ngày trước tui cũng ghét F01f ở cái kiểu bo tròn các cạnh nhìn ko nam tính mà mê vẻ đẹp "chết người" của em F06e nên đã hốt em nó về. Rốt cục cũng phải chia tay F06e để rước F01f về đó thôi, nói chung là phải chấp nhận sự thật là chẳng có gì hoàn hảo, được cái này thì mất cái kia thôi.
thqt1b
TÍCH CỰC
10 năm
@Nhnhat29982 Uh nhỉ. Nhưng bác bỏ con f06e vì lý do gì ? Mình thấy f06e nó hơn về khoản trải nghiệm, còn con f01f thì thực tế hơn, nặng về cầu hình, pin nhỉ.
Với lại mình làm trogn môi trường kho bãi, nhảy lên nhảy xuống, va chạm cũng thường xuyên. Ngoài 301f ra, 2 con kia ko biết có trụ nổi ko? 301f thì tệ ở cái pin và thiết kế xấu y như S3. Haizz.
thqt1b
TÍCH CỰC
10 năm
@fan_ryu Chào bác, mình vừa order 1 con F01F bên chi nhánh HCM. Mà sao bên bác ko có sẵn hàng ? Họ hẹn mình những 10 ngày ??!!. Bác nếu tiện thì vui lòng coi giúp mình sớm có máy, vì mình mua gửi cho người thân. Thân chào bác. Chúc bác đắt khách.
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@thqt1b Mình sẽ chuyển về sớm nhất cho bác, bác yên tâm.
đơi bác @fan_ryu review con đó mà lâu quá. em sục sạo khắp các diễn đàn mà chả thấy bài nào ứng ý cả. có lẽ em sẽ chọn f01f bởi vì cấu hình em nó ra sau tốt hơn + công nghệ mới khắc phục các nhược điểm của đời ra trước. thank 2 bác đã tư vấn cho em 😁
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
F01f có 3 màu,vo bong nen màu nào cũng đẹp hết.quan trọng cậu theo trường phái gì thôi keke

Sent from my iPhone using Tapatalk
@fan_ryu bác làm bài review cho ae đỡ nghiền. em thì chắc chơi màu trắng vậy, ak bác @fan_ryu ơi cho em hỏi với. em thấy con 302sh của softbank đẹp quá, vẫn biết là softbank chả bán code nhưng con đó có unlock được không hả bác
@dino_su Nếu bạn là người kỹ tính thì dùng màu trắng rất sang, màu xanh đen cũng đẹp đó nhưng có vẻ hơi tối và ko nổi bật nhưng khi bị trầy thì đỡ thấy hơn màu trắng. Mình xài màu xanh đen cho nó man. Nói chung là cứ cầm trên tay đi đã rồi quyết.
camera f-01f có công nghệ Granvu chụp đêm một số cảnh ánh sáng yếu iso được đẩy lên cao khiếp, có tấm lên tới 50000, lên cao mà màu sắc vẫn ok mặc dù xử lý nhiễu chưa hoàn hảo lắm không như Một số con sharp xử lý nhiểu tốt nhưng iso không cao bằng, sh-01f thì k biết iso tối đa bao nhiêu, sh-06e iso chỉ 1600 tối đa nhưng để 800 là màu bị sai lệch k đẹp. Dòng Fu mà cải thiện xử lý nhiễu ảnh thêm nữa thì camera có thể nói tuyệt 😁. F-01f nhiều công nghệ mới tiên tiến hơn f-06e...nên quất f-01f là hợp lý.
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
Softbank thì ko có con nào được cả.

còn con sharp sh-06E thì không so được với 1 trong 2 em đó bác @fan_ryu nhỉ. hn có time qua cửa hàng bác cầm thử mấy con cảm nhận liệu có được không hả bác 😁
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@dino_su cái đó là chuyện nhỏ, không có vấn đề gì, khi còn hàng :d
cho em hỏi liệu 2 em này có được lên 4.4 kitkat không nhỉ các bác? khoảng bao nhiêu % em nó được lên ạ?
@dino_su Câu này cực khó, ko dám trả lời, theo mình đoán thì cũng có khả năng nhưng ko biết là khi nào, mà nếu có thì cũng phải cho em nó du học sang Nhật. Còn bạn muốn Kit Kat thì đợi F05f luôn đi, hình như 26/5 này ra mắt ở Nhật đó. Giá mới ra chắc cũng chua như da ua luôn, bèo lắm cũng 18 củ.
@Nhnhat29982 Em thấy cứ dằn cái sự ham muốn lại 1 chút, khoảng hơn nửa năm sau là bớt hot, mình mua cũng không lỗ nhiều. Em xài cái CA01C lúc mua 9t2 mà 2 năm sau cũng còn 8t. Đang ngắm ngía em F01f cho có cái màn hinh to to để xem đỡ nhức mắt.
@Celica2000 F01f giờ còn có 10,8tr, 1 lựa chọn ko tồi trong tầm giá. Giá bây giờ cực tốt rồi, ngày trước mình phải mua tới 13tr kìa, cách đây có hơn tháng thôi. Giá này là chạm đáy rồi, có thể ko giảm nữa đâu. Xài rất ok.
@Nhnhat29982 Mình mua cách đây hơn tháng cũng 14củ. Hic... Cơ mà dùng nó cũng sướng
hic. giá cao như thế thì chịu thật bác ak, mặc dù em rất muốn, em tưởng up build mới phải qua nhật còn update fw thì ở vn cũng đc bác nhỉ?
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
Bây giờ có 2 sự lựa chọn hợp lý cho các bác, hợp lý hơn đống htc và lg kia là f01f và zpria z1.
@fan_ryu Mình phân vân cái chụp ảnh của Z1 và 301f thì em nào chụp khá hơn ạ, có lần chụp thử dưới đèn neon thì 301f bị hạt nhiều, hay do mình không biết chỉnh nhỉ? 2 em này giờ tầm tiền như nhau
em sẽ chơi con f01f. em chỉ khoái mấy loại mà dành cho thị trường nội địa, nhất là made in japan 😁. hôm nào qua bác @fan_ryu cầm thử phát trước khi quyết định múc vậy. ngại mỗi cái chưa có xèng để múc mà qua cầm nắm, lúc về đốt vía em thì bỏ mịa :D
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@dino_su không vấn đề, ngày nào chả có vài đồng chí như thế , càng vui cửa vui nhà chứ sao :d
@fan_ryu Bác mà ở SG thì chắc e qua suốt
@fan_ryu hn phải qua bác thôi, xem tận tay dùng thử mới quyết định được. ak bác cho em hỏi chút là cái tai nghe mà như bác review mở hộp f06e chỗ bác bán luôn chứ ạ?
@Celica2000 Nếu bạn ở SG thì qua phongcachnhat ở 680 Lê Hồng Phong đó, qua đó gặp Thịnh. Tui ở Bình Dương lận nhưng thỉnh thoảng cũng ghé ngang coi có j mới ra ko. "Hậu quả" là cứ đổi máy liên tục nè, tạm thời yên vị với F01f. :p
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@dino_su tớ còn loại tương tự thế của softbank
Pin con F01f của mình trụ được 5 ngày, mình chỉ nghe gọi nt, thỉnh thoảng check mail, tối nghe nhạc bằng blue tooth khoảng 45p. Mình ít chơi game vì ko có time, chưa có dịp test pin khi chơi game liên tục. Theo mình thì pin vậy quá ổn.
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Nhnhat29982 bái phục bác...
@fan_ryu Có gì đâu mà bái phục bác, do máy nó good chứ có phải do mình đâu. Hy vọng bác có time làm cái review chuyên sâu cho anh em mở mang tầm mắt, có tuyệt chiêu hay bí kíp gì hay hay để khai thác tối đa năng lực của em nó thì bác share luôn nhé. Thanks bác trước. À quên hỏi bác, vừa rồi mình check trên Docomo thấy có build V30r cho F01f, nếu muốn update có phải du học ko bác?
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
Phải đi du học bác ạ,nhưng có lẽ chờ qua tháng 7,khả năng cao sẽ lên 4.4,lúc đó tính 1 thể

@fan_ryu Chà, có khả năng lên 4.4 hả, tin này vui a nha, vậy bác có hỗ trợ ae đã mua máy chỗ bác 1 vé đi Nhật ko hayy ae tự túc?
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Nhnhat29982 có hỗ trợ taxi ra sân bay :d
@fan_ryu Bác vui tính cực. Mà cho em hỏi ngu tí, build là cái gì vậy bác, buid gốc của máy hiện giờ là 3.4.0?
@fan_ryu Vậy nếu để tháng 7 hãy mua thì có cơ may có kitkat luôn không bác?
daonui
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có bác nào ở SG mà chán em F06e black thì để lại cho mình nha!Tks 0946102060
Chào các anh, em định tháng sau sẽ đi hốt hai con f01f với f06e. Đi docomo shop ngắm nghía con f01f từ hồi bst đông-xuân mới ra mà dằn lòng tới lúc nó ra bst hè mới dám cầm tiền đi mua 😔 Em nghe bảo build number mới nhất sẽ vá lỗi phần mềm nhưng lỡ đt em mua chưa được up thì em phải đem đi up ở đâu ợ? Em không phải dân chơi phone chuyên nghiệp gì cũng biết các anh chỉ bảo tận tình giúp :(
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Izumi Huynh Em chỉ cần lắp sim docomo có 4g vào sẽ up bình thường.
@fan_ryu Nó sẽ tự động up ợ? Có cần thao tác gì không anh?
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
Em lên trang chủ docomo, tìm phần cập nhật phần mềm sẽ có hướng dẫn.

@fan_ryu Tks anh em đã tìm ra phần hướng dẫn up build, vấn đề bây giờ là tìm đâu ra người xài sim docomo mà mượn up thôi 😔
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Izumi Huynh Dùng mỹ nhân kế cầm ra docomo xem có anh nào đẹp zai đá mắt mấy cái nhờ người ta up cho :d
@fan_ryu ava thế thôi chắc gì đã là G hả bác @fan_ryu 😁, theo bác ra docomo unlock free sim thì liệu nhờ bọn nó update giúp được không bác nhỉ?
@dino_su Lúc trước mình đem ra cửa hàng Docomo, trình bày hoàn cảnh thảm thương thì được cho mượn sim update luôn (sim của nhân viên Docomo), công nhận phải cảm ơn mấy anh đó, vì bữa đó là bữa cuối mình ở Nhật rồi
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
Còn tuỳ chỗ,mấy chỗ ở vùng quê thì còn được,mấy chỗ ở tp khó khăn lắm,tụi nó làm việc cứng như cục sắt ấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019