Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cần lưu ý trước khi unlock bootloader của Sony Xperia Z2

vuhai6
6/5/2014 9:40Phản hồi: 236
Cần lưu ý trước khi unlock bootloader của Sony Xperia Z2

Unlock bootloader ngoài việc làm bạn mất bảo hành thì trong trường hợp của Xperia Z2 bạn còn mất nhiều thứ hơn. Cụ thể đó chính là X-reality không còn hoạt động nữa, Bộ xử lý hình ảnh BIONZ cũng bị vô hiệu hoá, chụp ảnh xấu hơn ... Tất nhiên hiện tượng này không chính xác trên tất cả các máy, nhưng với chiếc Z2 mình đã unlock bootloader thì có vẻ như nó bị thật. Chỉ là cảm giác cá nhân nhưng máy mình chụp có vẻ như xấu đi, còn X-reality không có tác dụng nữa, tắt bật nó thì kết quả cũng giống nhau. Dù sao thì chúng ta cũng cần có thêm nhiều người dùng Z2 làm vật thí nghiệm hơn nữa để có thể kết luận chính xác, tuy nhiên nếu bạn không muốn mạo hiểm thì tốt nhất không nên làm chuột bạch trong trường hợp này.

Vì sao lại phải unlock bootloader?

Chúng ta thường không nghe nhiều đến unlock booloader mà cái được nhắc đến nhiều hơn là root và rom cook. Ở một số máy thì thường bạn cần phải unlock booloader trước rồi mới root được, như một số chiếc điện thoại của HTC hay Sony chẳng hạn.

Trong trường hợp của Xperia Z2 thì hiện tại mới chỉ có 1 cách duy nhất để root máy, cách này buộc bạn phải unlock booloader (tham khảo tại đây). Mình đã thực hiện theo cách này và hậu quả là như đầu bài viết đề cập.

Vậy có cách nào root máy mà không unlock bootloader?

Hiện tại thì không có, tuy nhiên trong tương lai thì không chắc. Hiện tại buộc phải unlock bootloader rồi mới root được, tuy nhiên hi vọng trong tương lại thì người ta sẽ tìm ra được cách root máy mà không phải unlock bootloader. Như trường hợp của Z1, bạn có thể root máy mà không cần unlock bootloader.

Tưởng unlock bootloader chỉ là mở khoá thôi? sao lại mất chức năng?

Trên Xperia Z2 (và các máy Xperia Android khác) có một phân vùng dành riêng (TA partition) để lưu trữ DRM keys của máy (giúp bạn có thể truy cập vào DRM content). Nếu như bạn unlock bootloader thì phân vùng này sẽ bị format mất, hậu quả là bạn không sử dụng được các nội dung DRM nữa, các nội dung này bao gồm những tính năng đặc trưng của Sony.

Bạn luôn cần phải lưu ý là sao lưu TA partition trước khi unlock bootloader, để sau khi unlock bootloader thì khôi phục phân vùng này lại. Nhưng mà muốn sao lưu TA partition thì cần root máy trước. Do đó trong thời điểm này cần chờ giải pháp root Z2 mà không unlock bootloader.
Chắc hẳn nhiều anh em dùng Xperia Z1 cũng đã có kinh nghiệm về việc này, cùng chia sẻ thêm nhé 😃

Tham khảo: http://forum.xda-developers.com/z3-compact/general/loss-drm-keys-t2890936

Loss of DRM Keys

If anyone has an unlocked bootloader, please help us confirm what works and what doesn't work. WARNING: CURRENT REPORTS SHOW THAT UNLOCKING YOUR BOOTLOADER MAY DEGRADE LOW-LIGHT CAMERA QUALITY...
xdaforums.com

* = Confirmed on Z3, not Z3 Compact
Confirmed Working

Reported Working
  • None at the time

Confirmed Not Working

Reported Not Working

Unknown
  • Sony Triluminos Engine?
  • Other Camera Features/Modes?
  • DSEE HX?
  • Noise Cancelling Features (w/ Headphones)?
  • Headphones Settings?
  • Hi-res Audio over DAC?

Quảng cáo

236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mấy hôm nữa các anh bên xda lại khôi phục đc thôi mà bác. giống thời XS mất mobile bravia engine sau này vẫn khôi phục đc 😆
Với android k gì là k thể =))
@taodai2304 còn khướt.. hồi đó mình ko biết chứ thời năm ngoái mình dùng XZ đời đầu, unlock xong thì chả có cách nào cả, mất vĩnh viễn.. giờ ko biết thế nào
Đôi khi dù biết sẽ có khả năng gây hư hại hay nguy cơ hỏng hóc, sự cố nhưng vẫn làm. Đó chính là bản chất của con người chúng ta, k thử sao biết sức mình, để rút kinh nghiệm từ thực tiễn 😁
@dangphucvn Và đó cũmg là cái hấp dẫn. Tố chất này ở người dùng android trên tt thì sure

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Đang dùng con Xperia Sola cùi thôi nhưng nếu unlock bootloader thì cũng mất cái Bravia Engine, TrackID... 😁

Bản chất ở đây là tính tò mò táy máy, mà cái quan trọng là phải unlock mới có nhiều thứ mà vọc :D
đợi Tool Back Up TA cho Z2 rồi UB vẫn chưa muộn :3 vọc phá mệt thì restore lại là ok hết
thesunfk
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cũng nhọc nhỉ, Android phức tạp như con gái vậy 😃
@HDD18HAMLONG Bạn ấy đọc là nếc-xợt bác ạ. Đọc nê-xút thì sai còn gì đừng bắt bẻ quá
@Coza Nostra mỗi ng đc dạy ở nhìu kiểu khác nhau, ng học trong trường, ng học trung tâm, ng tự học. Mình thì tự học nên hay đọc là Nê xớt hoặc Ịch Pơ Ri Ờ hay ốp Ti Mớts.... Nói chung muń đọc chuẩn phải luyện nhìu lắm, ng nào thấy nhấn âm chỗ nào dễ đọc hơn thì đọc thôi! Mún chuẩn thì chắc gọi lên Care của Google hay Sony mà hỏi :v
@mambocmui có thằng đọc là nếch xù =)))
nhớ hồi trc unlock bootloader cho mấy e SONY 2012 đâu bị đâu ta? hông lẽ Sony làm vậy rồi ae nào xài cho tới hết bảo hành luôn mún unlock cũng bị mất mấy tính năng đặc trưng. nản thật! :oops:
nthienthanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quynhmatroi có bị mà từ thời S đã bị rồi mà
nplong1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chờ tool backup TA thôi chứ unlock rồi thì làm gì có cách khôi phục mà không cần backup, từ thời z z1... đã vậy rồi mà
Một trong những lý do để mua Samsung's ^^
@Black Mamba Nói vậy thì ss gọi htc bằng cụ nhé, bảo hành toàn cầu*, máy unlock bootlòader, root, up rom, hard brick bảo hành hết.
@vanhoang232 SS hay HTC cũng tùy cái và tùy địa phương nhé. ở mình thì HTC là hết thuốc chữa. SS thì OK miễn không tan nát là người ta bảo hành cho ngay.
@chonvuituoixuan Đang bàn ở VN trước vì ở tinhte thì chắc 98% ae vẫn đang ở VN. Ở chỗ bác chắc bên Hq hoặc mẽo nó mới bh tốt thế chứ bên này thấy root là quay phim chụp hình cắt bh ngay và luôn.
Kocoji
TÍCH CỰC
10 năm
@Black Mamba Mua HTC ko sướng hơn à, unlockbootloader, root vẫn đc bảo hành. Lại còn nhiều ROM, dev mod nhiều, root nhanh.
RIM
CAO CẤP
10 năm
Ngày trước dùng Arc S root máy cũng loằng ngoằng chết thôi @.@
detno29
TÍCH CỰC
10 năm
@RIM Hồi con arc s mới ra root mới gọi là kinh khủng. Mò cả tuần làm đi làm lại chết lên chết xuống mới xong...~.~
manhktqd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hớ hớ, có con xperia C nhưng cũng chẳng có rom để unlock bootloader.
nnt_Gaulois
ĐẠI BÀNG
10 năm
@manhktqd hình như con này không cho phép mở khóa bootloader mà?
xtmg1
CAO CẤP
10 năm
cứ mở khoá bôtloader sẳn như SS,LG,SKY,...có phải hay hơn k ?
@xtmg1 đã không biết lại thưa thớt. chả hãng nào mở khóa bootloader sẵn cả bạn nhé. chỉ là cách root mà dev đưa ra tạm thời phải unlock mới unlock thôi chứ sau này không cần unlock vẫn root và cài rom bình thường
xtmg1
CAO CẤP
10 năm
@greatbn sai nhé,có những rom sony phải unlock bootloader mới up dc nhé,dù root máy thì k cần unlock bl.
bạn còn gà lắm....
@xtmg1 nhưng đâu có nghĩa là phải unlock mới cài được. k unlock vẫn cài được 1 số rom
với Z1, Z ultra thì có thể root mà ko cần unlock BL, bằng cách về firmware 4.2.2 là .532, sau đó cài recovery và up fw rồi root dễ dàng
Z2 chắc phải chờ rồi
Chịu, tớ chỉ biết mua máy rồi về cứ thế dùng, tinh chỉnh 1 số thứ theo ý mình. Chứ ko biết root, firmware là gì. mặc dù học IT ^^.
À format ổ cứng, cài win thì biết 😁
@Bùi Đức Nguyên IT thì đâu phải cái gì cũng pit, thích thì học mới pit thôi :D
@Bùi Đức Nguyên Có nhiều cái phải root mới chỉnh đc nha bạn, còn mấy cái mặc định trên máy thì phải gọi là setting chứ ko phải tinh chỉnh.
cuongthi
TÍCH CỰC
10 năm
hên, con z ultra của minh unlock rồi, nhưng X-reality vẫn còn bình thường.
@cuongthi B gà lắm
Còn cái dòng x reality thì còn
Nhưng bật nó vô tác dụng nhé
Xem phim phân giải thấp sẽ biết

Nếu còn khi bật nó sắc nét lên trông thấy,còn nếu bác unlock rồi thì bật hay không vẫn mờ tịt :p
cuongthi
TÍCH CỰC
10 năm
@satthumuhn hix, bác hông hiểu rồi, em tất mở x reality xem cùng 1 tấm hình có sự khác biệt rõ ràng nhé bác
Xài Samsung là sướng nhất. Root 5s là xong

Gửi từ GT-I9500 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Cũng sẽ có giải pháp thôi 😃
Buồn cho các anh em Z2 😃
Hôm trước ra cửa hàng test con xperia z1 thấy đẹp giã man , trong nhiều hãng điện thoại mình chỉ thích thiết kế của sony và htc và LG ví dụ như g2 chả hạn !

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019