Cần mua xe gấp đang phân vân 3 con Viva- RXS- Sirius FI, ace vào tư vấn hộ

Sungha Khoa
7/4/2014 6:23Phản hồi: 258
Thân chào mọi người, như tiêu đề đã ghi mình đang có nhu cầu mua xe để đi làm, đi chơi...pham vi tp và đi tỉnh vì đôi khi mình cũng hay đi công tác và đi phượt nên đang quan tâm mấy em xe số và có phụt xăng điện tử. Và với số tiền mình tích góp được cũng tầm 25tr hoặc hơn xí.

Mặc dù trên các diễn đàn đã có khá nhiều thông tin nhưng vì đây là cả gia tài mình có được và để dành khá lâu nên hơi lăn tăn tí trong việc mua xe mong ace thông cảm. Mình cũng đã có tham khảo trên mạng 3 con này :Wave RSX FI hiện tại chỉ có xe bxc (giá 24,5tr) còn khoảng cuối T4 này mới về con FI giá dự đoán (27,5 - 28tr) cái giá này mình thấy hơi chát tí. Còn Siri FI thì mình chưa hỏi giá nhưng giá chắc cũng tầm 27tr. Và cuối cùng là em Viva FI có ông anh mới mua hồi trước tết với giá 25,8tr (mình thấy giá này hiện tại hợp lý với mình nhất).

Nhưng mình ko quan trọng giá cả lắm chủ yếu là xe chạy bền, ổn định, tiết kiệm xăng...đỡ phải tốn ba cái chi phí lặt vặt về sau nhiều. Mong ace nào đã đi và có kinh nghiệm về 3 dòng xe này cho mình ý kiến cái.

Thân và cảm ơn rất nhiều ^^!
258 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cugieo
TÍCH CỰC
10 năm
Ba xe của ba hãng đều có những ưu nhược điểm, thích xe của hãng nào thì mua. Còn hình thức thì tốt nhất ra cửa hàng của ba hãng xem, ngắm và đặt mông ngồi thử. Ưng ý thì mua.
Haizzz... Nếu nói như bạn vậy mình lập cái topic này ra lèm zì. Dù sao cũng thank bạn =.=
Sirius fi hum qua có bác mua ở hà nam có 23 mấy cả đăng ký thui á

Sent from my HTC Rhyme S510b using Tinhte.vn mobile app
Em ở Sài Gòn mấy bác ơi, giá thì e ko quan tâm mấy. Có thể nhờ người thân hay bạn xoay thêm tí, cái e để ý là khoản độ bền, tiết kiệm xăng...ko quan tâm thương hiệu và quan trọng hơn hết là mua đáng đồng tiền thôi
3 hãng có những ưu nhược điểm khác nhau:
+ Honda chất lượng xe càng về sau này phải nói là tệ. Dàn mũ bắn silicon tùm lum( future fi chẳng hạn), được cái phụ tùng nó rẻ nên về sau chăm sóc em nó dễ hơn.
+ Yamaha thiết kế trẻ trung, hậu mãi cũng ok (em đang đi Sirius không fi) cơ mà phụ tùng thay thế cũng khá đắt ở 1 số thứ... Hic.
+ Suzuki thì ít người dùng nên lạ, máy móc thì không dám bàn vì em chưa đi loại này, thấy anh em đánh giá cũng ok, tuy nhiên phụ tùng độc và mắc, đại lý khá ít. Nếu bạn ở Thành Phố thì dễ, ở quê thì mệt đó.
Về kiểu dáng thì 3 mẫu xe đẹp hay xấu thì tùy cảm nhận mỗi người. Nếu là em thì em quất Viva fi. Góp ý cùng thớt.
Thank bạn, mình cũng nghe nhiều người nói thằng Hon chất lượng ngày càng xuống cấp chỉ dc cái thương hiệu nên đắt tiền hơn thôi @.@
@Sungha Khoa vậy bạn biết thế còn cho con wave vào trong danh sách chọn xe của bạn làm gì, chỉ giỏi dìm hàng. làm gì có cái giá nào là 27-28 tr con wave, chỗ tôi luôn bán rẻ hơn trang chủ honda 500k-800k. chỉ giỏi anti
@nguyễn xuân hoà94 Tính cả đăng ký biển đẹp mà bác.có 1 bác mua bản mâm đúc ko fi cả đăng ký hơn 24 rùi.mua fi đã 24 rùi.cả đăng ký nữa vào 27 rùi

Sent from my HTC Rhyme S510b using Tinhte.vn mobile app
@nguyễn xuân hoà94 Mình mới ra HEAD honda 3-4 chỗ dọ giá con wave RSX new 2014 bxc bao biển số giá đã 24tr500 nha bạn, còn có FI thì nó nói giá dao động tầm 27,5-28tr. Nếu bạn ở tphcm thì có thể ra dọ giá thử, nhiều khi bạn chỉ biết lướt web mà ko ra ngoài thực tế nên nghĩ ai cũng chém hay anti cả. Mình lên đây xin ý kiến mọi người để chon con xe tốt nhất và phù hợp nhất với mình nha bạn. Thân!
@Sungha Khoa xin lỗi bạn chứ đừng nghĩ phản biện nữa bạn ah. mình cũng mới mua xe wave rs ở cửa hàng tiến lý hà nội nhé, mình đã hỏi hầu hết các loại xe honda của hàng này bán luôn rẻ hơn giá công bố trên trang chủ honda, bạn hỏi những người ở hà nội này xem có đúng thế ko, bạn mới là cái người luót web đoán mò đấy bạn ah. giá công bố con wave rs của mình là 20tr500 nhưng mình mua ở head này chỉ 20tr tròn.
Không hiểu sao cái con Si fi, e nhìn nó vẫn thấy nó giống Taurus, chắc e ác cảm với nó bác ợ. Cách đây hơn tháng ra thấy nó e không thích( mua cho thằng em, nó cũng ko thích mẫu Si fi mới này).Rồi quất thêm em Si thường nữa( nó chê Viva xấu,, không chịu😔). Bởi e mới nói mỗi người mỗi cách nhìn khác nhau.😁:D:D. E thì thích fi, thích yamaha, mà ko thích con si mới đau. :p:p:p
@duc.nhat Mình thấy em si fi nhìn cũng ok mà bác, có điều em đó nhìn hơi nhỏ. Mình cao 1m75 nặng 71,72 ký hình như đi chiếc đó hơi nhỏ thì phải. Lúc trc hay đi em wave thấy vừa người, ko biết em viva sao thôi?
viva fi đi bác ko axelo côn tự động
@minh.hln3190vt Dự là mua fi cho tiết kiệm xăng bác ợ, tay côn nghe nói hao xăng lắm 😃
RSX hoặc Viva .
hoangpaul
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xe số sản xuất ở VN hiện nay thì mua Yamaha là hợp lý nhất (Xét về chất lượng, hậu mãi, phụ tùng thay thế, chi phí .v.v.). Do đó Vote cho Si FI
@hoangpaul Bạn nói có lý, nhưng kiểu dáng có người thích-ko thích. Si fi nhiều người cảm nhận tốt. Quan trọng người chạy có thích ko thôi

Sent from my Paladin ColorOs using Tapatalk 2
@hoangpaul Thank ý kiến đóng góp của bác nhé, mình cũng đang quan tâm phần này. Mà em si FI hơi nhỏ nên mình phải suy nghĩ lại 😁
nếu bạn cao 1m75thì mua Si fi có lẽ không hợp,bạn nên mượn xe ai đó chạy thử để cảm nhận trước khi mua.Mình chỉ cao 1m70 thôi nhưng chạy con này đã thấy bực bội,khi chạy những đoạn đường dài 1mình mông thường xuyên tuột về phía trước làm 2đầu gối đụng vào yếm xe và gây mỏi tay,thỉnh thoảng phải nhắc mông dời về phía sau.Xe đề pa mạnh và bốc ,phuộc trước rất êm còn phuộc sau lưng tưng cứng ngắc.Mua hồi trước tết ra biển số luôn 24t3,hôm vừa rồi bán lại có 16t5 mất giá ghê gớm.
@NGUYENKHIEM218 Chà...mới mua trước tết đây mà đã bán rồi sao uổng thế bác, mình có xem review của mấy mem trên này nói siri FI 2014 đi đằm mà bốc lắm, chỉ có điều em nó ko tiết kiệm xăng như viva và hơi nhỏ thôi. MÌnh thì từng đi mấy chiếc siri đời 2009-2010 của mấy đứa bạn rồi, ngồi cứ phải co co cúm cúm sao ấy và cũng bị như bác là đi một hồi là 2 cái đầu gối bị đập vào tay lái hay dàn mũ. Không biết em si fi 2014 có to hơn miếng nào hông =.=
MinhDuclx
TÍCH CỰC
10 năm
Nói thật không biết mấy người chê HD có HD chạy không, vì trong nầy fan của mấy xe kia dữ dội quá.
Chứ nói HD "Dàn mũ bắn silicon tùm lum( future fi chẳng hạn)" thì mấy ngàn chiếc bị một chiếc, mà chả biết chiếc đó có bị đụng gì không nữa mà cứ chê. Mình không có Fu mới, nhưng người quen có Fu Neo có bị gì dàn mũ đâu, nhà hàng xóm kế bên có con Fu mới dàn mũ vẫn im re.Còn Wave thì ba thiên chả thấy ai nói dàn mũ bị gì hết, nhưng đi đường thì thấy có mấy chiếc bị hở mông(đèn đuôi), dàn áo kêu, nhưng nhìn kỹ toàn mấy chiếc đời cũ thay dàn áo mới, nó ăn không khớp nên bị vậy (như chiếc Wave A mà thay áo Wave S 2010 nên hở đèn đuôi 1 khớp).
Bạn muốn biết xe HD tệ thế nào uh !? Cứ ra bãi gửi xe, thấy ai lấy xe ra chặn lại hỏi thăm là biết. Quá dễ vì chắc hơn 90% là HD, còn muốn hỏi về Ya thì hên sui nhưng đứng cũng không lâu, còn hỏi về Su thì cứ dự trù đứng 1 giờ đi 😁.
longkulj1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hlan1990 81km/1 là đường trường hay nội thành bác? nội thành thì cho em test với.
p/s: bác thớt rãnh ghé nhà em 17 phan văn trị bình thạnh 01632.1.4.7.9.3.7 cho chạy thử xe em rồi hẵng qd, em vừa mới bán sirius fi chạy 1 tháng để mua nó, thằng bạn cũng mới bán rsx để mua. còn xe gì thì vui lòng inbox k các bác kia lại bảo fan này fan nọ. dìm hàng các kiểu , mệt. :p
hlan1990
ĐẠI BÀNG
10 năm
@longkulj1 dg ql134 binh dương đó, nếu ql13 thì >80km/l, dg tp hcm vs bd là 75km/l
@hlan1990 Chắc bác này chỉ đi dg QL13 thôi nhỉ, hay hôm nào bác vào trung tâm tphcm tầm 5-6h chiều test lại xăng đi rồi bác sẽ biết 65km/h hay 81km/h. Mỗi nơi giao thông mỗi khác mà bác so sánh vậy khập khiễng lắm.
yeahoh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@MinhDuclx Còn đọc bài của bạn thì tôi thấy lúc nào honda cũng ngon. Chê người khác fan Ya fan Su chứ bạn cũng fan Hon khác gì người khác mà lên án. wave RSX trước đời Fi con nào cũng hở đuôi hết chứ ko phải xe độ mới bị đâu. Tôi có chạy qua nhiều xe honda mới cũ đều có và phần lớn đều bị rơ dàn nhựa, nhất là chỗ tay lái bàn đồng hồ. Tôi mượn xe đi mới biết nó bị chứ chủ xe cũng chẳng than thở gì, chẳng lẽ xe bị gì cũng ra đường kể lể cho người khác biết?! Người ta không nói thì không có nghĩa là không có. Bạn này fan honda mà không biết đi qua được mấy xe honda rồi, phán như thánh. Chê bai fan Ya fan Su thế này thế kia.
Và xe Honda chỉ chiếm 60% thôi không phải 90% đâu.
1m75 đi con này thì chắc là không ngon rồi. 😔
nếu chọn tk xăng thì viva si, nếu chọn tư thế ngồi cảm giác lái thì axelo, chiếc wave mới ra củng đc đó...về phần yên cứng hay thụt cứng thì cái này đa số là cứng chỉ 1số xe xịn xịn yên mới tốt mềm êm,cách khắc phục là thay thế đồ tốt hơn.
chỗ em thì 69.96 chạy honda.số còn lại là yamaha.em thấy sirius fi cao hơn wave rsx mới mấy phân.tại sao nó lại cho cảm giác ngồi hay bị chạm yếm thế nhỉ
@pincaquan1 nói tới tư thế ngồi thì dòng HD thoải mái hơn Ya vì nhiều yếu tố vd như : hình dáng của yên xe,thường thì Hd chú trọng tới bề mặt yên rộng nâng đỡ cặp mông của bạn tốt hơn, yên ya thì nhỏ hơn,1số xe yên bị trượt phía trước,tiếp theo phần tay nắm xe ya ngắn và thường quặp xéo vào người nên cầm lái k thoải mái đi lâu mỏi tay,1phần xe ya đầu thấp hơn nên người ngồi chồm về phía trước,còn đầu gối chạm yếm xe là do thiết kế gác chân và phần yếm sát...nói chung ngồi lên xe ya cho cảm giác rất phấn khích,vì dòng ya dành cho giới trẻ thích bốc, bác để ý mấy tay đua xe f1 tư thế ngồi có thoải mái đâu.vì vậy xe Hd thoải mái hơn nhưng dáng xe k đc đẹp trau truốt như ya đc.
Nếu mà si FI nhỏ quá thì mình phải bỏ qua tập trung vào 2 e RSX Fi hay Viva FI thui quá @.@
@Sungha Khoa Bác ra chạy thử coi chưa? Ngại gì không thử... haha.
mrthien217
ĐẠI BÀNG
10 năm
chọn RSX Fi đi bạn ơi ,đợi cúi tháng này ra rồi quốc luôn khoảng 24tr

xe nào giờ mình thấy cũn như nhau cả thôi đều là xe phổ thông và đều là của nhật bản chứ phải tàu đâu mà lăn tăn

chọn xe đầu tiên là phải hợp với bạn ( điều rất quan trọng ) mua cái xe mà ngồi lên k hợp với bạn thì cũn như ko thôi
thứ 2 hay nghĩ đến vấn đề thẩm mĩ
thứ 3 vấn đề tiết kiệm xăng và độ bền của em nó

riêng mình thì 1 RSX fi hoặc Sirius Fi , lướt diễn đàn này cứ Vivaviaviavia thật ra chẳng biết e nó có 80km/l như nhiều người nói hay ko ,chứ riêng mình thì thấy chung dòng xe số Fi thì khoảng 65km/l đó là mặt bằng chung
MinhDuclx
TÍCH CỰC
10 năm
Còn nói 90% là ở các tỉnh sẽ thấy hầu như HD và fake HD, vẫn gặp các hãng khác nhưng ít. Còn mình nói 90% là vào các bãi xe thì như nói ở tỉnh mà, vào bãi sẽ thấy đa số HD gần hết, tới mấy cửa hàng bán Su-Ya-SYM mà xe nhân viên cũng gần như hoàn toàn HD. Nói thì nói mình chém chứ thực sự nó là thế.
@MinhDuclx Ya chỗ Bác nó yếu thế nhở? Chỗ em thanh niên toàn Sirius với Exciter. Còn HonDa thì các bác đã có gia đình là chủ yếu.
si mà bốc thì viva gọi là siêu bốc ^^
anh chạy 3 loại xe đấy rồi nè
mua viva fi đi em,chạy rồi sau này có dịp ngồi si hay rsx , em hiểu sự lựa chọn hòan hảo, nếu ở quy nhơn anh cho test xe viva luôn
@alamqn Đang định mua viva fi mà nghe nói siêu bốc thấy ớn quá, với mình nó mượt mới là tuyệt vời. Còn khái niệm bốc theo kiểu giật lên người bật ngửa ra sau là giật tung tóe chứ ko phải là bốc. Bốc theo kiểu bốc đầu xe là thua....

Sent from my Paladin using Tapatalk 2
@hugokaka bốc nhưng ko có hỗn ga ,cảm nhận được tay ga và xe
thử mới biết chứ bạn hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019