Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cần tư vấn máy đọc sách

sieunhanaotim
18/8/2012 12:35Phản hồi: 20
Tình hình là dạo này em lại ham đọc sách :gach:, chủ yếu là tiểu thuyết và sách lập trình. Do không ở thủ đô hay thành phố nên sự lựa chọn của em là ebook thay vì mua sách, lí do là vì không có nhiều đầu sách để lựa chọn, nếu đặt mua online thì không biết hay dở thế nào, với lại em cũng ham mấy thiết bị công nghệ(ở đây ai chẳng thế :beauty😃. Và ebook thì em có sự lựa chọn là pc, điện thoại hoặc ipod, mà để đọc thì không thể kè kè cái màn hình máy tính hay đọc bằng điện thoại/ipod được vì thứ nhất là ngồi lâu dễ mỏi,2 là xài pc thì hỏng mắt nhanh lắm, nếu không là điện thoại thì màn hình bé quá, đọc phải zoom và cũng rất khó chịu. Vậy nên em đưa ra quyết định đó là chọn máy đọc sách.

Bác nào lười đọc thì bắt đầu từ đây:gach:
Trước khi mua thì em có vài câu hỏi chính:

1. Nên chọn máy đọc sách(MDS) hay là máy tính bảng giá rẻ?
Nếu là máy đọc sách thì có thể đọc sách chuẩn hơn, đỡ mỏi mắt hoặc gì đó... Chọn loại màn hình màu hay màn đen trắng có đèn nên hay là đen trắng rồi mua kèm đèn? Em chưa sờ vào nên cũng chưa biết được.
Còn là tablet giá rẻ chạy android chẳng hạn thì có thêm 1 số thứ vọc vạch, cũng tiện là không phải có đèn kèm theo, có thể vọc vạch rom, thậm chí là tập tạch lập trình mobile,... 😁
Nếu là MDS thì có thiết bị nào đọc được các dạng như pdf(cái này là chính này), prc,... không? Nếu không thì có thể convert từ các dạng phổ biến thành dạng MDS có thể đọc được không? Đầu sách trên MDS thì có được phong phú như dạng free có thể tải về trên mạng không?

2. Biết chọn loại gì rồi thì bây giờ đến sản phẩm gì? của hãng nào? và giá thành bào nhiêu? Em tính mua máy <2.5tr. Nếu tầm đó không được hàng tốt thì để bán ipod đi lên máy tốt hơn hoặc máy tính bang <- not recommended :gach: với loại đó có bền, nhiều sách, hơn kém gì so với sp cùng loại? Thời gian sử dụng pin

3. Chỗ mua: Mua ở đâu tốt, uy tín các bác tư vấn luôn, nên mua mới hay 2nd?:nosebleed:
Cứ thế trước đã. Cái tật dài dòng của em đến mệt quá :D:gach:
Cảm ơn các bác
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

totorohwang
ĐẠI BÀNG
12 năm
1. chọn máy màn trắng đen thôi, đọc đêm thì mua thêm đèn đọc sách. Prc thì đa phần mđs nào cũng đọc tốt (kindle 3 tốt nhất),đọc tốt pdf thì có kindle dx , touch, mý con nook . có thể convert định dạng khác = phần mềm thành dạng cho mđs, đầu sách trên mđs khá phog phú,bạn có thể sreach gg ,chủ yếu là các dạng truyện,tiểu thuyết,sách dạy làm người,làm giàu..abc..xyz.. còn tài lịu chuyên môn thì hơi bị hiếm,cái này chắc bạn phải tự convert thui
2. mình thì mình vote cho kindle 3 (đang xài), mới thì tầm 2.8 ->3tr , 2nd thì 1.6tr đến 2tr thôi. pin siêu trâu, k đọc thì vất cả tháng sạc 1 lần, b/t mik đọc 2-3h/ngày thì khoảng 2 tuần đến 2.5 tuần mới phải sạc, xài kindle 3 thì nâng niu em nó tí bạn nhé,ẻm khá mỏng manh và dễ vỡ =))nhất là khoản vỡ màn hìh ,mua cái bao da đeo cho em nó nhé =))
3. chỗ mua thì vô box mua bán, rùi vô chỗ máy đọc sách là cả đống, halobuy,vietkindle,maydocsach...abc..xyz , mua 2nd cũng đc ,k sao hết,tiết kiệm đc cỡ 1 chai đó chứ,mđs làm j có hàng dựng =)))))
Dưng mờ hàng 2nd có sợ pin kém không bạn?
totorohwang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sieunhanaotim Hẻm có đâu bạn, bạn cứ tính đi, 3 tuần mới sạc 1 lần,thì 1 năm sạc khoảng 25-30 lần àk,sao chai đc,ấy là tính máy xài đc cả năm rùi,chứ loại mđs mới mua về chán bán lại còn ít lần sạc hơn nữa, đt ngày sạc 1 lần mà còn xài đc tới 2,3 lận mà, nói j em mđs

Sent from my MT11i using Tinhte.vn
Nghe nói bác bán kindle 3, giá bn vậy bác?
totorohwang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sieunhanaotim Mik thì mik xài nó cả năm rồi,còn tha thiết lắm,bữa tự nhiên khùg khùg tính bán mà chưa nỡ cho đi,còn nhiều ng khác ban1 mà,mới hơn của mik nữa,bạn vô.box mua bán tìm xem

Con 3 thì dùng bàn phím làm gì vậy bác?
totorohwang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sieunhanaotim Tra từ điển,có sẵn 2 cuốn trog máy, lướt web( cái nì thì chán lém,lướt trên đt còn nhah hơn) dù sao thì em nó cũg chỉ là 1 mđs,và chức năg là để đọc sách,hem fải giải trí

Sách chữ dạng prc, mobi, epub... thì kindle 3 hoặc basic
Sách dạng pdf thì nook hoặc mua thẳng playbook của blackberry.
^:Bạn ở trên nhiệt tình quá, thank bạn.
Mà giá kindle 3 2nd giờ bn vậy?
@sieunhanaotim Bạn qua tham khảo giá nhé: ^^
May Doc Sach
cho mình hỏi với, mình đang phân vân kindle touch và nook simple touch, thấy bảo con Nook có thể cài android không biết cài xong có ổn không, con Nook có nghe được nhạc không vậy, và nếu đọc file pdf thì con nào ổn hơn, thanks.
@manhlinh2490

Nook touch không nghe nhạc ðýợc bạn à, không dùng cho audio book.

Có hõ trợ thẻ nhớ ngoài ðến 32Gb, nếu mà ðể lýu trữ sách thì quá thừa rồi.

Nook cài hệ điều hành Android, tuy nhiên ðể cài ðýợc phần mềm thì bạn phải root máy (can thiệp phần mềm với mức quản trị cao nhất) và nõi bán sẽ không bảo hành cho bạn trong trýờng hợp này.

Về pdf thì mình nghiêng về Nook hõn. Nhýng tốt nhất là nên convert sang format chuẩn của từng loại máy: Kindle là prc, Nook là epub. Phần mềm chuyển đi định dạng rất phổ biến.

Mình ðang dùng còn nook glow light, phiên bản nâng cấp của simple touch. Pdf đọc ok, tuy nhiên một số pdf tiếng việt không phải dạng unicode thì sẽ bị lỗi font. Cần phải convert sang pub.
Cho mình hỏi chút, đag định mua kindle 3 của 1 bạn, hàng 2nd rồi. Máy dùng đc 6 tháng, nhưng b ấy bảo pin là loại b ấy mua rời vs dung lượng cao hơn, chứ ko phải mua theo máy. B ấy bảo mua ở amazon, mà theo mình bik amazon làm gì có bán pin rời đâu. Ai bik cho ý kiến hộ cái, pin này có tốt ko
totorohwang
ĐẠI BÀNG
12 năm
pin zin trog kindle 3 là qá ngon rùi , m xài cả năm trời có thấy chai chiếc j đâu ta , vẫn đều đặn 2-3 tuần / sạc 1 lần ,chờ nó chai chắc lúc đó xài nát máy luôn rùi, làm j mà fai mua pin rời ta :-/ với lại m tg? kindle pin cũng jong' kiểu iphone chớ , dính liền thì sao thay pin đc ta , k bik fai?vậy k .
@
Mình chưa nghe nói kindle có pin rời bao giờ. Bạn nên cẩn thận, không nên trao đổi mua bán với nguời này.
@savier Kindle 3 có pin rời loại cao hơn bạn nhé, nhưng không phải hàng chính hãng Amazon. Nếu mình nhớ không nhầm thì nó là 1900 mAh, còn mặc định của Kindle 3 là 1750 mAh
Mua mđs vẫn hơn bác ạ. Pin trâu, khỏi lo nghĩ hết pin giữa trừng. Em có đọc iBook trên ipad 2, sau mua hẳn em Sony T2 e ink đọc cho nó đỡ mỏi mắt. Tab là tab, mđs là mđs, em nghĩ vậy đấy 😃
alone03
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác tư vấn giúp e.
E đang định mua 1 mấy đọc sách (k mỏi mắt giống kindle, k biết còn loại nào nữa k). E chỉ có 1m5 thôi. Cho e hỏi là con kindle 3 có bị lỗi font giống BlackBerry os <4.5 k ak? Đọc file pdf (năng khoảng 10mb) có mượt k ak? Giá e này bao giờ 9/2013 còn khoảng nhiêu, loại 1st, 2nd. Thật sự mà nó e k thích dáng e này lắm. Thích cái kindle 4 (bacsic) hơn. Nhìn cái 3 có mấy cái nút kì kì. Con kindle 4 giá nhiêu ak? Câu hỏi tương tự kindle 3.
Tks các bác rất nhiều. Muốn mua sách mà e không đủ tiền mua tất cả đành đọc ebook và tiết kiệm mua kindle vậy. Sinh viên là thành phần nghèo nhất trong xã hội.
LOVEPPC
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bên mình chuyên máy đọc sách, hàng về từ Mỹ giá cực tốt: http://www.nguyenphanlaptop.vn/b156781/may-tinh-bang
Thanks!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019