Cần tư vấn mua lens cho newbie

mrdragon2589
1/9/2012 15:52Phản hồi: 5
Tình hình sau một thời gian để dành, em đã có được khoảng trên 20 củ.
Ban đầu em nhăm nhe em Canon 600D, tuy nhiên sau khi được cầm con 60D của con bạn, em đã chết mê chết mệt với em nó.
Trong tuần tới, em dự tính sẽ rước em nó về nhà. Điều mà em băn khoăn ở đây là với tầm 20tr (có thể cố lên 1 tí), thì em có thể sắm em nó với lens gì đây? Hiện trong đầu em mới chỉ dự tính như sau:
- Body 60D+Kit 18-55mm IS II+ 50mm f.18
- Body 60D+Kit 18-135mm
- ... (cái này nhờ các bác cho thêm option)

(các option trên đều ưu tiên hàng 2and chất lượng cao ạ)

Một số đứa bạn em lại khuyên nên để dành để quất luôn Body 60D+Canon 17-55mm (giá tầm 16tr) cho đẳng cấp. Tuy nhiên, với một đứa newbie như em, chụp bình thường chưa chắc gì đã bằng người ta, máy thì cũng chưa quen thì mấy kiểu đẳng cấp ấy em không mê cho lắm.
Sở thích của em là chụp phong cảnh, chân dung và đặc biệt là chụp macro (về khoản này, không biết có cách nào chơi macro mà tiết kiệm không các bác nhỉ?)

Mọi sự đóng góp của các bác em xin ghi nhận và tiếp thu ạ 😁
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dao2nd
TÍCH CỰC
12 năm
Body thì xịn mà làm dàn lens hơi cập kênh. Nếu xiền chỉ có vậy thì làm bộ 1 cug đủ. Tầm 20 củ sắp xếp lại cân bằng giữa body và lens cũng thỏa mái cho bạn. Vd: 600d+50 1.8+17-85 hàng 2nd cũng đc còn lại thêm hộp chống ẩm, filter, tripod,...

...from my mobile.
@Dao2nd Hix, nếu 600D thì dễ rồi bác à, chủ yếu em khoái 60D, nhìn chất ảnh 2 dòng khác nhau lắm. Vì thế, với một newbie, thì nên lấy lens nào để tập sự khi bắt đầu với 60D (tập sự lâu dài 😁)
Quất 60D đi bạn, với option 1 cũng tạm được
@LoanKom Em đang tính lấy lens Tamron xài thử...các bác cho ý kiến giúp em
Dao2nd
TÍCH CỰC
12 năm
@mrdragon2589 Tamron cũng ok với số tiền bỏ ra cái q.trọng là chọn đc e nào k soft thui, hàng này kể cả mới tinh rất nhiều lens bị.

...from my mobile.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019