cần tư vấn so sánh thực tế sử dụng Honda CBR150i và Yamaha R15

Duy_P900
31/1/2012 3:10Phản hồi: 331
thắc mắc này mình đã có lần nêu ra ở một topic nào đó rồi nhưng chưa được giải đáp
cho nên bây giờ phải lập topic này kèm theo ảnh cho anh em tiện đường tư vấn
mình đang đi No LX, và càng ngày càng thấy nó xuất hiện càng nhiều ngoài đường -> đụng hàng -> ko thích
bởi thế mình quyết định cuối năm nay sẽ vay tiền ngân hàng tậu 1 trong 2 em sau (2 em này chạy nhiều ở HN và HCM, tp mình ở chưa có chiếc nào)
cả 2 em đều vừa ra mắt phiên bản 2012, đều 150cc (gấu mình cũng thích chạy moto nên mình ko chơi pkl, bằng A2 lằng nhằng lắm mặc dù mình dư sức lấy bằng này), giá thành cũng xàng xê với nhau, mình ko chắc chắn nhưng cũng sẽ dao động trên dưới 120tr VND. Bác nào đã ngồi qua 2 em này cho một vài nhận xét nha!

Honda CBR150i

Yamaha R15
331 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thấy con cbr150 cân đối hơn đó bro, dáng nhỏ hợp với máy nhỏ, đỡ hơn thằng R15 lúc nào cũng mang tiếng là xác to máy nhỏ hết mặc dù giang hồ nói r15 có bốc hơn cbr150
con cbr150 hài hoà hơn chon r15 nhiều (ya phân khúc <175cc chỉ ghiền mỗi con FZ16 ,tuy hơi hầm hố)
bị cái fz16 với fzs mang tiếng naked bike mà không có phanh đĩa sau, chắc là để giảm giá thành nên không được trang bị ngon, giá chỉ trong khoản 76~80 bao giấy ( rẻ bất ngờ đối với xe nhập nếu đem đi so với hồng đà honmaki và các hãng taiwan )
CBR nhìn nhỏ xinh khá cân đối, lúc nào ngẫu hứng mà gấu bạn thích leo lên cầm tài cũng dễ. R15 bé yêu thì khỏi nói rồi, quá sport luôn, cá nhân mình là mình cứ vote bé R15 nhìn cho nó chất ^^
diorlee
TÍCH CỰC
12 năm
1 phiếu cho r15, thiết kế hầm hố, xe mua để đi chứ đâu phải để đua mà các bạn cứ tính đến chuyện yếu hay khỏe.... thích thiết kế của ya... bánh trước bé, bánh sau to nhìn hài hòa.... và kiểu dáng thì khỏi chê.... nói chung là muốn chất và độc thì R15 mà vã... ra đường người ta nhìn xe bạn vì nó chất và hầm hố chứ ai để ý máy nó khỏe hay yếu đâu... xe càng hầm hố thì càng phải đi chậm để thiên hạ ngước nhìn chứ =))

ko thích lắm nếu ko thấy màu này ,thích màu này cơ
xe không có người ngồi thì mọi người cũng hơi khó phán nhỉ?!
Ok, xem boy nào ngầu hơn nhé

Honda CBR150i

Yamaha R15
@Duy_P900 Xe đẹp, người đẹp và Avatar thì quá vãi luôn. không biết khi nào có tiền mua em như thế này đây, buồn cho cuộc đời nghèo.
kiểu gì vẫn thấy cbr150 chất hơn
Cho hỏi chủ top 1 câu nha : bạn có suy nghĩ gì không vậy ?
Dư tiền mua xe không ai nói
Vay tiền mua xe đi làm không ai chê

Nhưng
Vay tiền ngân hàng để mua xe khỏan 120 tr chỉ để đi chơi
Mình khâm phục bạn quá đi
Chỉ biết nhìn lên không bao giờ nhìn xuống , khi nào khá đây
@Xiaolajiao em nghĩ bác ý chỉ nói vậy cho vui thôi, như em thấy mấy bác cũng hay nói bán nhà cũng phải mua đc xe đấy, thực tế nó khác bác ợ, hoặc bác ý có nguồn nhưng chưa lấy ngay đc, khi làm ra tiền thì ng ta sẽ tự biết tiêu tiền, và khi tiêu thì phải tự biết kiếm chỗ nào mà bù vào rồi bác ợ
@hoanloc e thấy bác nói đúng đấy.ae mua xe vì đam mê,nên đôi khi thiếu ít thiếu nhiều thì phải đi vay,tuỳ theo điều kiện kt của mình,chứ vay quá sức thì chắc k ai dại mà đi vay
duyepu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Xiaolajiao Cùng một câu hỏi vs bác. Vay tiền ngân hàng mua xe thì chất qua, em đủ tiền mà còn chưa dám mua 😕
thqt1b
TÍCH CỰC
9 năm
@Duy_P900 Hắn nói đúng đó bạn. Nếu đk bạn ngon lành thì khỏi. Chứ mà phải vay NH như bạn nói thì theo mình ko nên. Thường khi mua nhà, nói chung là làm cái gì lớn lao thì mới nhờ NH. Chứ nó chỉ là cái xe thôi, đam mê thôi mà, chế ngự ko khó. keke.
về nội lực :
nghe đồn rằng Honda CBR là dòng sport nên max speed của nó rất cao khoảng 160km/h
Ya R15 vòng tua máy đạt ngưỡng 8.500 vòng/phút.Hộp số thể thao,côn tay 6 số,và đạt tốc độ tối đa là 180km/h
Xe vẫn sử dụng chế hòa khí thay vì công nghệ phun xăng Fi tiên tiến.nhược điểm chết người

CBR 150

Hệ thống làm mát bằng két nước với 1 quạt tản nhiệt tự động kích hoạt khi cần giúp giữ nhiệt độ động cơ luôn ở mức vừa phải.chưa được trang bị hệ thống phun xăng điện tử, tua máy là 13.000 vòng/phút

về ngoại lực ;
Ya R15 bự hơn bình xăng lớn hơn => đẹp hơn,gái dễ ngồi hơn vì không chúi nhũi về phíc trước (.)=(.) không cạ vào lưng làm ảnh hưởng đến sự tập trung của người lái

còn cbr 150 chút xíu người ngồi sau chổng mông lên trời (.)=(.) đâm thẳng vào lưng gây nên hiệu ứng ảnh hưởng đến tay và tim của người lái tao nên trang thái sung xướng hoàn toàn=> ko tập trung được
.......gái hiền không bao h cho chở cả

về nhiên liệu:
yamaha R15 1L = 35 > 37 km đường thành phố
1L = 47 > 50 km đường trường
honda CBR 150 1L = 30 > 31 km đường thành phố
1L = 40 > 42 km đường trường

về giá cả :

yamaha R15 nhập khẩu nguyên chiếc từ ấn độ về và giá cả cũng hơi mêm tầm khoảng 118tr còn bằng thì chỉ cần bằng A1 không cần A2 .... đây là giá của xe còn trinh

honda CBR 150 nhập khẩu nguyên chiếc từ Malaysia giá thấp hơn yamaha R15 một chút giao động từ 98tr đến 100 tr . chì cần bằng A1 không cần A2
cantstand
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuyen_kientruc2010 Thích CBR rồi đấy.. há há...
@tuyen_kientruc2010 bác hoàn toàn sai về thôg số và xuất xứ con cbr 150
cbr 150 giữ năm 2011 đến nữa đầu 2012 nhập khẩu từ thái lan,về sau có hàng của ấn độ nữa
kể cả 2 con bác nào nài lên 155km/h giữ tua được 5 phút thì cả cái biker gọi là thánh ạ
cbr 150 là máy DOHC cam đôi
R15 150 là SOHC là cam đơn như ex yamaha
R15 lên 140km/h đã khó đâu ra 180km/h ,chắc là bác nghe đồn
R15 VER 1 bánh nhỏ gắp nhỏ yên liền vì xác nhẹ nên đề hơn cbr 150 còn về hậu thì cbr 150 hơn nhé bác,riêng R15 VER 2 bánh 130 yên phân tầng e chưa có dịp thử nên ko phán bừa dc như bác
cầm cương con cbr 150 hơn 1 năm rồi nên ko ai rõ hơn chủ nhân của nó cả,và giờ thì đâg chạy GSX R750 ạ
ngay cả cb400 tốc độ 180 km/h lên cũg ko phải dễ đâu bá
về độ chồm,R15 chồm hơn cbr 150 rất nhiều nên ng ngồi sau sẽ khó ngồi hơn là cbr,dòng sport dưới 150 cc thì cbr 150 là con chạy thoải mái nhất
đợ ăn xăng thì R15 ver 1 và 2 điều có fi chứ ko xài bình xăng con nha bác,cbr đời dưới 2011 là 4 máy và ko có fi,ng ta đag hỏi con cbr 150 date 2011 nhé,hay bác seach google đấy
e là đân biker phượt chính hiệu bấy bá,nên bác đưa thông tin hoàn toàn sai lệch thế này nên e đíh chính....
biết rõ hãy tư vấn ng ta nha bác
@tuyen_kientruc2010 củng đọc nhiều bài báo và cũng xem kha nhiều clip trên tube so sánh tôc độ của 2 em này những vẩn còn 1 số thắc mắc khi lên dải 120km/h trở lên thì r15 tăng tốc nhanh hơn vậy có phải do r15 momen xoắn cao hơn nên r15 ăn ( đương nhiên nếu đi đoạn đường đủ dài để cbr 150 đạt công suất cực đai tai vòng tua lớn hơn sẻ có vận tốc lơn hơn) vây nếu đoạn đường không đủ dài thì r15 có lẻ vẩn ăn do momen xoắn lớn hơn??
@tuyen_kientruc2010 p/s: bố này chém gió to vãi CBR vs R15 lên tận 160 vs 180, bình xăng R15 còn nhỏ hơn CBR nhé nhìn R bé và dài không hài hòa bằng CBR
@tuyen_kientruc2010
cái nhìn lên ở đây là bạn chỉ biết đua đòi theo người ta , thấy người ta có xe xịn bạn cũng muốn có nhưng trong khi tài chính không có
hãy nhìn xuống bao nhiêu người mơ có cái xe đi làm không có .......
120 tr
vậy đi cái xe LX bây giờ chết ai không ?
đi xe 120 tr lỡ xui xui , nói xui xui nha : cháy xe cái khóc cả đời ; mất cắp cái ăn hận .....
120 tr đầu tư cái khác còn sinh lời
mua xe về 1 năm sau bán lại lời bao nhiêu triệu vậy bạn , hay phải trả lãi NH hàng tháng

nhiêu đó không phải đua đòi hả
mình đang đi No LX, và càng ngày càng thấy nó xuất hiện càng nhiều ngoài đường -> đụng hàng -> ko thích
@Xiaolajiao pa này đúng tào lao =]] ng ta hỏi tự vấn xe chứ đâu cần dạy đời
vay được trả được, khi nào người ta vay tiền của bạn thì bạn hãy nói, đằng này người ta vay ngân hàng, mua xe hay kinh doanh hay gì thì cũng là tiền của người ta, trả được hay không cũng là chuyện của người ta, sai hay đúng cũng là chuyện của người ta, người ta kô lập topic hỏi là nên hay kô nên vay tiền mà là vay xong rồi mua xe A hay xe B, thiết nghĩ bạn không có bình luận gì về xe A hay xe B thì cũng không cần bình luận chuyện nên hay không nên vay tiền, bạn khác người ta khác, mỗi người mỗi hoàn cảnh mỗi suy nghĩ, không nên áp đặt hoàn cảnh của mình vào người khác, càng không nên lên mặt dạy đời người khác bằng cái sự áp đặt chủ quan của mình.
cám ơn tập 2
mà tớ có nói là mình vay ngân hàng 120tr ko nhỉ, tiền tớ dành dụm được từ giờ đến cuối năm nữa mần chi, có khi lúc đó ko cần đến ngân hàng nữa ấy chứ
mà biết thế từ đầu tớ ko nhắc đến chuyện vay tiền cho lành, để bạn khỏi sốt sắng vì mình. Hảo huynh đệ...
P/s: con LX để em đi làm đó a2, moto chỉ để dạo phố đi chơi đường trường thôi

---------- Post added at 03:43 PM ---------- Previous post was at 03:34 PM ----------

bác này ko biết bao nhiêu tuổi mà ăn nói chuẩn thế..
mà có khi cũng nên lập topic "có nên vay tiền mua xe ko" bạn àh:skip:
@Duy_P900 Khà khà, với bề dày kinh nghiệm chạy PKL cũng đã gần hai chục năm... Chỉ đồng ý với bác ý thứ nhất: "đi chơi" còn ý thứ hai: "đường trường" thì mình can, cứ Under born mà chạy còn đỡ mệt hơn chạy mấy con này! 😁
người ta vay được là trả được mà bạn, chứ ko có đồng vốn nào đi vay nguyên 1 con xe PKL chạy ra đường ai ko biết thì thôi, chứ ai biết người ta lại chẳng cười cho thối mũi ra ak.
Làm ăn cái gì lớn mà ko đủ lực đều đi vay hết, vay rồi mới máu kiếm tiền để trả, thế mới là làm ăn, chứ như kiểu kiến tha lâu rồi cũng đầy tổ thì chẳng biết là đến bao lâu 😃
em chết cười với anh Tuyến cái đoạn (.)=(.), anh tưởng tượng hơi bị ác nhá, riêng cá nhân em là cứ em nào (.)=(.) to hay ko, em phi gần đến đèn đỏ bóp thắng cái khực 1 phát là biết he he, phê lòi, mà gái là ko có khái niệm ngoan với ko ngoan đâu anh nhá, chị em lady nghe được là chém chết đó, chỉ có ăn chơi và ko ăn chơi thôi, hjhj

hình như bác ý 1986 đó bạn 😃, mình là mình cứ vote cho R15, thấy bài anh Tuyến phân tích là đã yêu rồi 😃
tớ hả 1984 zin đây =))
h_minhvu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vote R15 v2012, nhìn R15 thích hơn CBR nhiều, sport hơn, dáng hầm hố hơn, speed có thể thua nhưng có mấy khi đua max speed....
nghe một số dân chơi bên biker bảo trong ảnh thì R15 đẹp hơn CBR, nhưng nhìn ở ngoài đời thì hoàn toàn ngược lại
mình lại ko được tận mắt chiêm ngưỡng 2 bé bự này, thế mới khắm

---------- Post added at 08:34 PM ---------- Previous post was at 08:30 PM ----------

Nói ngắn gọn với bạn thế này nhé:
1.R15-SOHC
CBR150-DOHC
2.bạn nhìn cả họ hàng nhà yfz có thằng nào đầu nhỏ gọn ko?cho con R15 đi lốp trước 130 may ra cân đối
3.CBR đi 100km chỉ có 2l8 đường phố
R15 >3l5 ok?
4.chất lượng thì xe Thái bạn có thắc mắc gì nữa ko?
5.giá thành thì CBR rẻ hơn do thuế thấp hơn
6.thực tế CBR là dòng sport-touring chứ ko phải thuần sport nên ngồi cực kỳ thoải mái,yên sau to,người ngồi sau cũng rất thoài mái
R15 cái yên sau nhỏ thế kia,mình chịu ngồi ko nổi,toàn bị lệch mông@@
thế thôi còn lại là quyết định của bạn,chúc cưới được vợ 2 như ý^^
ráng cố quên mà avt bác lại làm em nhớ,em đang ăn chay nhá, vote r15,nhìn chất,cứng, pkl là bao nhiêu phân khối trở lên vậy các pác
@Duy_P900 CBR ngoai doi wa chat.
R15 kieu dang dep nhung nhin long lá wa, hoi ruom ra.
Vote CBR.
Ve tai chinh, thich la mua thoi, don gian do la thu vui, mon an tinh than cua minh.Chuyen co vay muon hay ko la do bac can doi thoi.
Chuc bac som chon dc e xe ung y.
P/S: Minh thay EN 150 cua Su cung tam on - gia 47.5tr bao giay

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
@leonardo_uchiha r15 ăn sang thế hả thớt
infinity
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác nên ngắm và ngồi trực tiếp. Còn nếu có cơ hội làm A2,e khuyên bác nên làm sớm. Dạo này thi bằng khó lắm,còn nếu bác trong ngành thì...
Tiếp theo là về chuyện tài chính:
1. Những dòng này,sau nếu bác có việc cần tiền gấp thì bán giá CỰC KỲ lỗ. Muốn được giá thì ngồi chờ dài cổ. Honda bán dễ hơn Ya.
2. Nếu có 120tr:
120tr= xe mới
120tr = xe chạy lướt 2-3.000km,chính chủ + 40-45tr làm ăn.
Có lẽ bác chưa tìm hiểu kĩ về những dòng này. E đã từng đi nhuwnhx chiếc 600,900cc nhưng vì đợt này Hà nội căng quá nên đang đi tạm cbr150 😃.
Đừng đi xe vì nó k đụng hàng,vì nhìn thấy thích,hãy đến với nó vì đam mê. Khi đấy bác mới có thể yêu nó được. Có nhiều ng mua xe về r để nhà,rồi bán vì thấy chán đấy b ah 😃.
Đọc bài của chủ topic có hình xe nên mình có hỏi mấy bạn nữ đồng nghiệp của mình từ 21 - 28 tuổi họ đều cho là cbr đẹp hơn, nên mình vote cbr. Vì mình đi xe thích để người khác ngắm hơn hihi
Nếu hỏi mấy chị em phụ nữ thì dĩ nhiên là cbr đẹp hơn rồi, vì dáng cbr hiền hơn nhìu, nhưng nếu mấy chị em mà thấy R15 2012 ngoài dg thì chỉ có xin chết. Có mấy anh chỉ nhìn hình rồi phán R15 ko cân đối thì xin đi update thông tin lại đi, ra mấy cửa hàng bán những dòng xe này mà nhìn tận mắt, sờ tận tay kia. Vote cho R15 phiên bản mới, đẹp ko thể tả nỗi
dưới đây có phải là đồng nghiệp của bạn ko? :mstickle:
ko những mông to mà hàng còn to, em thua bác rồi, bác lại làm hư anh em 😃
(.)(.) dễ sợ quá, cái mặt thì ko ghiền mấy
datheon
TÍCH CỰC
11 năm
@maxkid89 R15 cái mâm xấu quá, nhìn k cứng xe như cbr. Nhìn thực tế R15 dài sọc, k cân đối lắm. Bữa mình ghé một cửa hàng trên đường Trường Chinh xem, và theo ý mình là vậy😃
pkl là trên 175cc bạn àh, đồng nghĩa với việc chia tay bằng A1
rất cám ơn vì lời khuyên chân thành của bạn
mình đúng là làm trong ngành nên có điều kiện lấy bằng A2 hơn mọi người (tổng thiệt hại chỉ 200k thôi, năm nào cơ quan cũng tổ chức thi cả)
quay lại chuyện xe cộ, theo bạn mình có nên mua lại xe qua mông ko ^^ và nếu có thì nên mua ở đâu và lưu ý những điều gì?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019