Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

CANON 60D hay NIKON D7000

nvsp18
27/2/2011 1:57Phản hồi: 88
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo như tớ so sánh ở các cm trên thì D7000 vượt xa 60D trên các thông số.
[B]Tổng cộng D7000: 14 điểm; 60D : 6 điểm[/B] Như vậy nó đắt hơn 60D là đương nhiên thôi. Ở đây tớ rỗi hơi ngồi so sánh cho vui chứ bác nào đang dùng D7000 mới biết nó có đáng 1500$ hay không😃
Chà chà bác tính điểm cho 2 hãng luôn ta, pro dữ a`
Vắng mặt 2 ngày mà thấy forum xôm tụ thiệt ,canon nhỉnh hơn nhưng cú cho là 2 con ngang nhau đi, với cái giá $1500 có lens 18-105mm của nikon d7000 và $1100 18-135mm cua canon 60d, hẵn biết số lượng khách hàng nào bên nào nhiều hơn rồi

4 cái hình này mình chụp đã post ở topic khác nhưng bây giờ post lại cho các bác nào chưa xem ,có cã video nữa, anh em vote cho canon 60d 1 phiếu đi

Canon 60d:

Nikon d7000:

Canon 60d:

Nikon d7000:

Thêm luôn cái video đã posted cho bạn nào chưa xem:

Canon đẹp hơn rồi, chọn canon là tất yếu của cuộc sống năng động, nikon chỉ dành cho dân rỗi hơi thôi,
[MENTION=272355]meanhh[/MENTION] : em đã edit cái link video của bác lens đầu rùi.
- Hình em ko post vì nó so sánh khập khiễng

Còn về màu sắc rất khó nói vì Canon luôn rực rỡ hơn Nikon, Canon luôn có thế mạnh về chụp chân dung, Nikon có thế mạnh về phong cảnh. Nhiều người không quan trọng mày sắc ra sao mà quan trọng nó có phản ánh thực tế màu sắc ngoài cuộc sống không 😃
Vậy ý bác nói canon không phản ánh thực tế màu sắc hả bác, nói vậy chắc trên thế giới chẳng ai thèm dùng canon rồi
Công nhận là canon chup có đẹp hơn ảnh thực tế thật,nhưng em lại thích thế,chẳng mất công chỉnh sửa nhiều
Còn thắng nikon,bác nói phản ánh thực tế nhưng thật sự thì nó dưới thực tế đó bác, mấy cái hoa đó thực tế trong vườn nhà mình đẹp hơn cái ảnh của thằng nikon nhiều chụp xấu hơn thực tế, còn thằng canon thì chụp hơi bị đẹp hơn thực tê nhưng ai mà chẳng muốn ảnh mình đẹp hơn hả bác
Đương nhiên là Canon hơn Nikon cái khoản màu sắc rồi! Cảm biến hình ảnh Canon nó ăn đứt Nikon, Nikon còn phải "nhờ vả" thằng Sony sản xuất giúp cảm biến mà! Nhưng Sony thì con lâu lắm mới chạy theo kịp Canon (Không có ý "khiêu chiến" với mấy anh Sony nhé! 😃 ). Mà nhiếp ảnh quan trọng nhất là gì? Đương nhiên là những tấm hình đẹp về ánh sáng, về màu sắc...
Tuy vậy mình vẫn thích Nikon, tương lai có cơ hội cũng đào tẩu qua Nikon xài thử cho biết, bây giờ lo chụp hình cho đẹp cái đã 😃)
[MENTION=272355]meanhh[/MENTION] : ok, mỗi người mỗi quan điểm 😁, miễn tranh luận về màu đẹp hay màu xấu vì nó còn phụ thuộc vào kỹ thuật và cảm nhận của mỗi người 😃

- Ở đây em muốn bác post các dẫn chứng bác tìm thấy, để nó khách quan, chứ chỉ riêng hình ảnh của bác thì rất là khó nói 😃

[MENTION=40667]hayxinhon[/MENTION] : Nhưng Sony thì con lâu lắm mới chạy theo kịp Canon, ý bác nói về khoản nào, chứ A900 mà cắm CZ thì chưa biết thế nào đâu 😃
Nhắc lại là topic này chỉ để so sánh hơn kém giữa 2 máy dựa trên các thông số kỹ thuật chứ không tính đến máy nào được sử dụng nhiều hơn vì đó là khía cạnh khác. 2 dòng máy cho 2 đối tượng khách hàng khác nhau, giá tiền cũng khác nhau sao so sánh kiểu đó được. Nếu dòng máy nào được lựa chọn nhiều hơn là thắng thì IXUS ăn đứt D7000 chứ đừng nói 60D.

Mấy cái hình này của bác không có giá trị để so sánh. Thứ nhất là không có Make Model, thứ hai là khác nhau cả về tốc, khẩu, tiêu cự lẫn góc chụp, chưa nói đến chuyện set máy như thế nào, đo sáng ra sao. Vấn đề test thiết bị đòi hỏi phải tuân thủ 1 số điều kiện hết sức nghiêm ngặt và phải do những người giàu kinh nghiệm chụp hình cũng như sử dụng máy và lens của cả 2 hãng như bác binhpt mới làm nổi.
Cái video nói lên điều gì vậy? có khác với những cái tớ đã đưa ra không?

Nếu là nhận xét của cá nhân bác thì sao cũng được, tớ không quan tâm. Còn nếu để so sánh một cách khách quan, khoa học thì bác đưa dẫn chứng cụ thể đi, nói kiểu như thế thì sorry bác trẻ con cũng nói được.
Cho điểm chỉ là 1 cách đánh giá để tránh kiểu phán theo cảm tính kiểu "tôi thấy màu máy này đẹp hơn, chất ảnh máy kia tốt hơn"...bác có cách nào hay hơn thì cứ trao đổi. Mà thật ra với tỷ lệ 14:6 là tớ ăn gian cho 60D 1 điểm hơn về giá tiền rồi đó😃 so sánh thông số kỹ thuật sao cho giá tiền vào vậy?
Tớ không Pro đâu, gà lắm, lên đây học hỏi anh em là chính, mong thấy phản biện của bác.
windylife và các bác khác,

Chỉ trích cá nhân là điều không nên, hi vọng các bác dẹp cái TÔI lại một chút để tranh luận thuần túy là ra điểm mới / khác của thiết bị chứ không nhắm vào người dùng.

Người ta vẫn lấy vợ hoa hậu, và li dị vợ hoa hậu. chẳng phải vì đó là hoa hậu.
haya
TÍCH CỰC
13 năm
thật ra thì cho dù có đưa ra 2 tấm ảnh chụp bằng chính 2 máy đó thì cũng chưa chắc đánh giá đúng. Nó còn phụ thuộc vào người làm review nữa. Nếu muốn bức ảnh thật sự thuyết phục thì vui lòng cho cái exif của hình ảnh, chứ theo mình quăng 2 tấm hình mà ko có thông số thì cũng như ko, người mới cầm dslr cũng biết nút chụp là nút nào chứ bộ.

Còn về đoạn clip bạn gì đó post lên, mình thấy d7000 cho ánh sáng đúng với đời thật hơn và đoạn cuối cùng (0:40) là cái gì đó giống vòi nước thì d7000 vẫn giữ được chi tiết hơn khi có thể thấy được độ sần sùi của vật thể khi có ánh sáng hắt vào, còn 60d bị mất phần ánh sáng hắt vào.
Cái này mình không đồng ý với nhận xét cảu bạn về video
video trên 60d ngon hơn nikon d7000 là 1 điều không cần bàn cãi mặc dù nikon có af
Bác nào đã dùng qua canon 7d cho mình review cái, cho mình ý kiến cái, do bạn mình có canon 7d muốn đổi luôn con 60d với mình bằng giá,mình không cần bù thêm, đã test máy kĩ,là bạn thân nên không vấn đề, nó muốn cái màn hình xoay trên con 60d để quay phim và chụp potrait

Vẫn chưa trả lời nó, vì thực sự là mình rất thích con 60d này,những tấm hình chụp với nó đều làm mình thỏa mãn hết nên không có cần thiết con 7d mắc hơn gấp rưỡi,chưa chắc là chụp đẹp hơn vì quan trọng là kỉ thuật chụp

Cái mình phân vân bây giờ là, do mình rất khoái dòng 60d này nên khi 70d ra năm sau chắc chắn mình sẽ upgrade, nhưng chắc sẽ lỗ rất nhiều,nhưng nếu mình lấy con 7d,lúc đó có thể bán lại, mua được cai 70d body không chừng

Cho mình ý kiên cái các bác

---------- Post added at 05:25 PM ---------- Previous post was at 05:22 PM ----------

Bác hiểu lầm rồi bác, do lúc mình trả lời không có trich dẫn lời của cái bác mà minh muốn nói, nên không nhớ tên mà cần phải chạy đi làm nhanh nên viết là cái bác gì đó,chứ không phải các bác
haya
TÍCH CỰC
13 năm
từ "ngon" của bạn không nói lên được nhưng điểm hơn kém nhau của đoạn review thay vì đưa ra những dẫn chứng cụ thể như mình. Vì đứa trẻ 3 tuổi cũng biết phát âm từ "ngon".
Mong bạn đọc và hiểu những gì mình nói để không lái sự đánh giá theo một hướng khác. Cụ thể nếu được cho mình biết bạn đã bao giờ tận mắt nhìn thấy màu của bầu trời như trong đoạn 0:07 không? Và ở đoạn 0:40 như mình nói nó đã xóa mất chi tiết của ảnh khi mà bên d7k có thể thấy được độ sần sùi của vật thể. Cứ thử vào trang youtube đó và xem comment của những người khác, ko chỉ riêng mình thấy vậy đâu 😃
[MENTION=272355]meanhh[/MENTION]: Nếu bác không đổi thì giới thiệu anh bạn bác qua đây mình đổi cho! 😃
[MENTION=40667]hayxinhon[/MENTION] : bác khôn thế :smoke:

[MENTION=272355]meanhh[/MENTION] : bác nên trả lời trực tiếp bác [MENTION=342217]haya[/MENTION]. Vì sau khi em đọc kỹ comment, khả năng quay video của D7000 có vẻ có được khen nhiều hơn 60D
bác hayxinhon lens 15-85mm rồi thì lắp lên 60d hay 7d cũng vậy thôi bác, lens ngon qua rồi, bác vote cho con ca chưa vậy bác

Nó ngon hơn con nikon xa lơ xa lắc có gì phải sợ hả bác
nvsp18
Mà bác coi ở đâu mà nói video nikon ngon hơn vậy

Bác haya nói youtube nói nikon video ngon hơn, vậy cho cái link đi bác, bác nói gì không nói lại đem youtube ra nói là thấy bác không có am hiểu gi hết rồi, cho bác biết 90% comment video canon voi nikon, thì canon 60d là ngon hơn đó bác, bác muốn dẫn chưng cứ nói mình đưa cho, còn bản thân bác, cho mình cái link youtube nói nikon d7000 video ngon hơn đi bác,có hay không thì mới nói à

ở topic khác có bác nào nói, màn hinh xoay canon 60d không cần thiết vì bác chỉ nhìn view finder để quay thôi,vậy cho hỏi la bác quay cái gì mà chỉ nhìn qua viewfinder thôi, phải bác windylife không nhỉ 😕

Chưa kê con 60d shoot video in high rate ,30fr/s trong khi nikon thì không mà chỉ có 24fr/s , không co audio control , sound quality dỡ tàn khốc trong khi sound quality trên canon, ai cũng khen , bác muốn xin link youtube mình cho

Còn đây là video so sánh khác 60d voi d7000, thấy rõ là canon đẹp hơn, rõ hơn, bác có video nikon quay đẹp hơn thì cứ post lên đây

haya
TÍCH CỰC
13 năm
^ hình như mình đang tranh luận với trẻ con không hiểu mình nói gì, cũng may còn có bác nvsp18 reply lại bài viết của mình chứ nếu ko mình cũng tưởng câu cú mình có vấn đề.
Xin thưa với bác meahhh gì đó là mình đang đánh giá về video youtube bạn post ở trang trước, và những comment đánh giá của người khác trong đó cũng có cùng nhận xét với mình. Chứ ko phải mình đánh giá máy này hơn máy kia dựa vào lập trường của người khác. Và xin nêu rõ vấn đề ở đây là mình đã có những dẫn chứng cụ thể mà bạn giả ngơ cho qua không trả lời được 😃

---------- Post added at 07:51 PM ---------- Previous post was at 07:45 PM ----------

Thật buồn cười khi lấy cái video này để đánh giá cái sự đẹp khi mà người review setting cái dof của 2 lens nó khác biệt chình ình ra đó? Bạn cho rằng 60d đẹp hơn vì độ sâu trường ảnh của nó dày hơn?
Nội cái video bạn post ở trang trước cũng đủ để đánh giá rồi bạn à 😃

p/s: Mình không sợ tranh luận với người kém hiểu biết, chỉ sợ tranh luận với những người không lắng nghe và hiểu người khác nói và cãi cùn.
Bác làm tớ chết cười mất😁 bác muốn dẫn chứng thì phải chịu khó đọc kỹ xem người ta viết cái gì chứ. Mời bác đọc lại xem tớ dùng viewfinder để làm gì và tớ có dùng chức năng quay video không? mà tớ cũng đã nói rõ đó là quan điểm của cá nhân tớ không dùng để so sánh nên vẫn cho màn hình 60D 1 điểm D7000 : 0 điểm mà.

hình như tranh luận ngày càng đi xa vấn đề kĩ thuật mất rồi....
Câu nói này của bác chuẩn, tranh luân không còn nữa mà thành cãi luận rồi

Có người là fan của nikon như bác haya không chấp nhận cái khuyết điểm video trên nikon mà cứ cãi cùn là nó ngon hơn, cái này người ta gọi là không biết lắng nghe,mà có lắng nghe cũng bằng thừa vì trong đầu nghỉ mình với cái máy nikon của mình là nhất , người cãi cùn là ai thì bác tự soi gương, chứ đừng nói người khác cãi cùng kém hiểu biết khi chưa nhận xét kĩ về bản thân mình

Người hiểu biêt là người biết lắng nghe,tiếp thu,chấp nhận khuyết điểm để sửa sai,như trong vụ tranh luận này,mình nói rõ photo trên canon với nikon chưa chắc ai hơn ai tùy theo mỗi người( mặc dù mình thấy hình ảnh trên canon đẹp hơn nikon) nhưng coi như là trong mắt của mình đi

Còn video thì canon hơn hẵn audio quality,màn hình xoay,30fr/s,shot in high rate,manual video setting while recording,full time live view ( nikon không có),không cần bàn cãi,mà sao bác cứ nằng nặc khăng khăng nói nó dỡ hơn nikon, fan thì fan ,nhưng cũng đừng có nhắm mắt nhắm mũi mà bênh nó như thế, ngay cả nếu mình là fan nikon thì mình cũng chấp nhận là video không bằng canon

Cai link youtube, bác co xem có nghe người ta review rõ ràng chưa , bác muốn thì cứ search them vài cái video trên youtube nữa đi coi thử có cái nào nói nikon đẹp hơn không, nếu có thì bác đưa link lên chứng minh, đừng có lơ câu hỏi này của em nha
[MENTION=272355]meanhh[/MENTION]

Cái video này có một số cm ở dưới, chúng ta thử xem họ nhận xét ra sao nha

1. D7000 wins... hands down! I found the same thing with the T2i vs the D7000.
2. i'd say the nikonD7000 is better
3. D7000 deutlich beser! -> Tiếng Đức : D7000 rất tốt
4. Canon has the more beautiful colours I think.
5. i have the d7000 but on this vid the canon seems to have better IQ.
6. the Nikon seems to have more realistic Colours and Contrasts. The Canon makes anything grey look black and over saturates colours :S
7. We're these shot at the same time? In the first scene the Nikon colours look more natural to me with the Canon looking more artificial and saturated with a loss of detail in the buildings in the back which you can see on the D7000. Also, the D60 seems to blow out in the highlights just slightly more which you can see in the clip of the cars. I can't really comment on image quality because Youtube does such a horrible job of compressing everything down.

Phần nhiều ý kiến cho rằng D7000 tốt hơn, trung thực hơn, Canon cho màu sắc tốt hơn, nhưng lại làm mất chi tiết, màu xám trông như màu đen

1. Why do people keep comparing these cameras? The D7000 costs 20% more. Anyway, this isn't a useful comparison video because you're clearly shooting with different lenses - look at the depth of field at.
2. the best D7000...in Spain de price is equals...there isn´t diference
3. D7000 da bomb.................................... : Ko biết tiếng gì nữa 😁
4. the D7000 takes the lead in this test clearly sharper
5. good job. just one suggestion though - since you're locations are mainly outdoors, why not record footage at the exact same time. it's just that even a couple of minutes time difference between set-ups can affect the lighting (since the sun and clouds are in constant motion).
6. D7000 is great but I love the 60D
7. Love the sharpness of the D7000
8. nikon rules : khó hiểu 😃
9. D7OOO MUCH BETTER
10. WOW i cant belive how blind some people are if they think the nikon is more sharper than the canon,,,the canon is way better in every way, colour sharpness is 10 times better
=> Câu cm này có vẻ hơi quá khích
11. seems to be alot of sharpness artifacts on the nikon
12. [MENTION=427738]nightsky[/MENTION]E1 answer from a Canon-fan? As a profesional photographer you can't judge just by seeing one movie. Take a test drive yourself and then makeup whom has the less better sight. Both Nikon and Canon I have and both of them have different characteristics unable to measure with one ruler.

Also It is not the picture that tells the camera but the photographer that is telling the audience using his equipement. And with that mindset of yours... you'd be better of sitting on a lens than using it.
=> Cm số 10 được đáp lại
13. yeah we know its the nikon has better image and video
but the 60D is a great camera.
so don't judge a camera when you still didn't try trying one 60D
i respect nikon because of their great cameras
but it depends on persons point of view and it depends on the persons needs on photography
so in short both cameras have great video shooting and image shooting.
Now it depends on us what camera we like.
=>cm này hay 😃
14. i think the canon is better
15. nikone as good as well
16. nikon sucks. canon is better
17. Nikon ;)
18. I actually think the Nikon D7000 is better, but I'm getting the Canon 60D so I'm trying to say the Canon is better :p haha
=> Ông này thừa nhận D7000 tốt hơn, nhưng vẫn nói cứng là 60D hơn
19. Nikon is better , video is sharper , but canon has better colours... i think of it was recording on different lenses. Canon d60 is cheaper....
20. CANON, No doubt.
21. Both videos look great. The default settings are definitely punchier on the canon but this makes it harder to work with in post. Nikon is retaining a lot more information in highlights/lowlights but canon might be able to do the same if you mess around with the settings.
22. From this Vid. it seems Canon is more vibrant and rich. But the Nikon seems sharper on closeups. I'm used to the Canon's (D10, D40, D5 M. ii). Would not mind playing around with the Nikon's..
23. Nikon got sharper images but i supose that because the lens used.
24. I noticed the Nikon tends to show a stronger depth of field but having more blur in distance but the color seems to be a bit more bland.
25. love the cannon 60d
26. d7000 looks more crisp
27. Canon 60D  100% <3
28. you're right that the nikon is better and i also think you like "CSI look" warmer frames...

Em ngồi luyện lại ít tiếng anh 😃
Thấy rằng khen chê lẫn lộn nhưng có mấy điểm chính
1. So sánh không công bằng vì mấy lý do
+ Giá thành
+ Có vẻ lens không cùng tiêu cự
+ Thời gian không giống nhau, ánh sáng khác nhau
2. Số lượng khen Ni có vẻ trội hơn, Ni sắc nét hơn, lưu được nhiều thông tin hơn 😃
ước gì cả 2 Máy APSC này đều nhỏ gọn để đi du lịch dễ dàng thì em làm 1 con liền :eek:
vuxuanvinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ủng hộ em Nikon D7000 cả chân luôn^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019