CANON 60D hay NIKON D7000

Thảo luận trong '[Cam] Tin tức, Đánh giá' bắt đầu bởi nvsp18, 27/2/11.

?

60D hay D7000

1. Canon 60D

44.2%
  2. Nikon D7000

55.8%
  1. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

[MENTION=40667]hayxinhon[/MENTION] : cũng là một ý tưởng hay nhưng lại khó thực tế trong điều kiện của bọn em.
    Làm sao có thể có 1 lúc cả 60D và D7000 một lúc được. :)

hayxinhon thích nội dung này.
  2. haya

haya Thành viên

Góp ý một chút là nên post đầy đủ thông số của cả 2 body ở đầu bài để người vào sau dễ quan sát và dẫn chứng cho dễ hơn :)

Nếu đã hay nghe ngóng tình hình trên các diễn đàn thì ắt hẳn ai cũng thấy người ta bàn luận về D7000 nhiều hơn, 60D thậm chí có người còn ví von là "cải lùi"
    nhưng ý kiến của mình là sẽ chọn D7000 vì có nhiều cải tiến đáng kể hơn chú D90, thậm chí có những tính năng hơn D300. Còn như bạn nào ở trên nói D60 nằm giữa 550D và 7D? Tại sao ko là 50D mà lại là 550D nhỉ? hay là vì chất liệu làm body?

Điều cho thấy D7k ko nằm trong phân khúc entry của Nikon đó là: có motor lấy nét trong body mà D3k, D3k1, D5000 không hề có và trên website Nikon thì D7000 nằm giữa D300s và D90 :))

Nếu được có bác nào có thể cho em một cái đánh giá về dàn lens của Canon không? Vì có bác ở trên kể rằng vì thích hệ thống lens của Nikon mà chuyển hẳn từ Ca sang. Kinh phí đào tẩu cũng không phải là thấp :) Em thì thấy thằng Nikon ra hệ thống lens câu tiền của khách quá...nhất là thằng 17-55mm 1,4k$ như thế mà lại là DX...

Nhiều bác chọn body mà cứ coi nó ở tầm nào mà ko hề biết option nào nó hơn nhau. Giống như em cái D7k bây giờ cũng không biết nó là midrange hay semi-pro nữa :)) Mà chọn body cũng nên dựa vào yếu tố quan hệ, nếu túi tiền không nhiều mà người thân mình có nhiều lens khủng của hãng nào thì nên chọn hãng đó ^^

18 - 135 không có VR bác ạ. Có lẽ bác nhầm với 18 - 105 VR :).

Thêm bài viết của số hóa so sánh những tính năng hơn nhau của 2 body. Em thì đánh giá cao option U1 và U2 vì rất hữu dụng trong thực tế.
    http://sohoa.vnexpress.net/SH/Camera/May-ong-kinh-roi/2010/11/3B9B33C8/

nghia_3010, giangcoi307windylife thích nội dung này.
  3. hellmen

hellmen Thành viên

Vì 50D ko có chức năng quay phim đó bác. Còn về chất liệu body thì 550D bằng nhựa, 50D hợp kim, 60D thì ko phải hợp kim (như 50D) hay nhựa (như 550D) mà là nhựa + carbon.

Thích Thẩm Du, giangcoi307haya thích nội dung này.
  4. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

[MENTION=342217]haya[/MENTION] : em có cái link trích dẫn thông số trên dpriview đó mà. Nhưng chắc mai em sẽ sửa thêm cho hợp lý.

Về dàn lens, em lại thấy khác. Chơi lens Canon, ai cũng mê mẩm với lens L, lens L của Canon giá dưới 1000$ có mấy lens rất được ưa chuộng như 17-40 f4L, 70-200f4L... Còn Nikon thì sao, nhìn giá toét cả mắt cũng chỉ thấy 1 em Nano giá dưới 1000$.

5. haya

haya Thành viên

theo em thấy thì Nikon có những lens golden ring giá cũng cao chót vót, nên em nghĩ nếu so sánh thì so sánh L với golden ring chứ nhỉ? Đúng là N có một đẳng cấp giá cao chót vót nhưng các lens có golden ring cũng không phải thấp. L là biểu tượng cho lens chất lượng của Canon, golden ring bên Nikon cũng vậy chứ không phải như N là coating cho lens đó (mà N nào cũng có vòng vàng)..thậm chí có golden ring còn mắc hơn cả N. Theo em nghĩ thì như vậy, các bác thấy sao?

giangcoi307nvsp18 thích nội dung này.
  6. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

Có lý, hehe căn bản giờ nói đến lens đỉnh của Ni là nghĩ ngay đến Na, quên mất quả viền vàng :D

7. windylife

windylife Thành viên

Khó có điều kiện để test bác ạ, mà khi đó có thể lại do mắt nhìn, cảm nhận... khác nhau dẫn đến tranh cãi không đâu vào đâu:) đành phải dựa vào các thông số và các trang review khác để đánh giá cho nó khách quan. Mấy cái này anh em làm cho vui thôi vì thông số chỉ hoàn toàn là thông số.
    Thật ra cả 60D và D7000 đều là những máy rất tốt, mang công nghệ tiên tiến nhất nhưng theo tôi thì 2 hãng nhắm vào đối tượng khách hàng khác nhau nên rất khó để so sánh 2 em nó.
    [MENTION=194981]nvsp18[/MENTION]: em cập nhật các so sánh ở dưới cho lên đầu để mọi người tiện theo dõi nhé:)

hayxinhongiangcoi307 thích nội dung này.
  8. Airblade14

Airblade14 Nam Air

bởi ta nói, khi yêu củ ấu cũng tròn, khi ghét thì 60D cũng...méo mà
    thôi mấy anh chị nào chê d7k hay 60d cứ vất hết sang đây cho em, em thầu hết cho!

theocean, hayxinhonnvsp18 thích nội dung này.
  9. windylife

windylife Thành viên

thêm vài thông số dựa trên bảng so sánh của nvsp18 trên trang 1:

- Effective pixels: D7000 = 16.2 mp ; 60D = 18 mp. Theo suy nghĩ của cá nhân tớ thì hơn thua chút xíu về số chấm không quan trọng trên thực tế:) mà có khi vẫn trên kích thước cái sensor đó độ phân giải cao hơn lại làm cho chất lượng ảnh tồi đi. Con Nokia N8 12mp không thể so sánh với con D90 12 mp về chụp ảnh được. Nếu sai các bác cứ góp ý nhé. Nhưng đã thống nhất thông sô là thông số nên tớ cho D7000: 0đ 60D: 1đ
    - Image ratio: 60D có nhiều lựa chọn hơn. D7000: 0đ 60D: 1đ
    - Chức năng quay phim: 60D được đánh giá khá cao hơn nhưng D7000 quay có AF. Cái này xét về thông số để cho điểm thì ngang nhau D7000: 1đ 60D: 1đ (nếu các bác không đồng ý thì xin cho ý kiến cho công bằng, tớ cho điểm như vậy bác meanhh lại bảo tớ là Nikon fan)
    - LCD: resolution 60D = 1,040,000 pixel > D7000 = 921,000 pixel. 60D hơn dù vẫn bị chê là AF chậm khi dùng liveview. LCD của 60D có khả năng lật xoay linh hoạt, rất tiện lợi khi quay video hay chụp ở những góc khó. Cá nhân tớ không thích cái màn hình lật xoay này trên DSLR, không biết có phải là hoài cổ hay bảo thủ không:D nhưng tớ thấy ngắm bằng Viewfinder sướng hơn, trông pro hơn giống mấy bác dùng máy phim:D. Tớ cho rằng 60D thiết kế cho người dùng phổ thông hơn là D7000 hướng tới đối tượng chuyên nghiệp nên mới đưa cái màn hình này vào 60D mà không áp dụng cho dòng xD. Tớ sẽ mua 1 con G serie có màn hình lật xoay để làm backup cho DSLR chứ nhất quyết không dùng màn hình xoay trên DSLR.:D. D7000: 0đ 60D: 1đ

khucnhacbuon, hayxinhon, Airblade141 người khác thích nội dung này.
  10. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

Kết quả hiện nay giữa D7000 và 60D là 8:6.
    bác [MENTION=272355]meanhh[/MENTION] : em lập topic mới, bác vào tranh luận đi nhờ :)

11. windylife

windylife Thành viên

Bổ xung thêm nguồn dpreview, sohoa:

- ISO: D7000 ISO 100 - 6400 mở rộng 25.600 > 60D ISO 100 - 6400 mở rộng 12.800. D7000: 1đ 60D: 0đ cái này chắc để tham khảo cho vui chứ chụp ở ISO 25.600 không hiểu ảnh nó ra cái gì:)
    - Khử noise ở ISO cao: D7000 hơn 60D. D7000: 1đ 60D: 0đ (nguồn: http://www.cameralabs.com/reviews/Nikon_D7000/noise_JPEG.shtml
    - WB: D7000 12 positions, plus manual and Kelvin > 60D 6 positions, plus manual and Kelvin D7000: 1đ 60D: 0đ
    - AF: D7000 với 39 điểm AF trong đó có 9 điểm cross-type gần sánh với D300S nhưng vượt xa D90. Hỗ trợ nhận diện tớ 35 khuôn mặt khi liveview ngay cả khi đối tượng không hướng trực diện về phía camera. Ngoài công nghệ 3D tracking D7000 còn sở hữu tính năng AF fine-tuning dành cho việc hiệu chỉnh lấy nét trên ống kính như các dòng máy cao cấp khác của Nikon.
    60D chỉ có 9 điểm AF cross-type (bác meanhh cho rằng cùng có 9 cross-type như nhau nên AF 2 máy này AF như nhau). D7000: 1đ 60D: 0đ
    - Hệ thống đo sáng: D7000 sở hữu cảm biến đo sáng 2.016 điểm ảnh RGB, đây là công nghệ tiên tiến nhất trên thế giới được áp dụng đầu tiên trên D7000. Công nghệ này vượt trội so với những máy tiền nhiệm như D3X, D700 hay 1D, 5D....tất nhiên là D7000: 1đ 60D: 0đ
    - Tốc độ chụp liên tục 6 hình/giây nhỉnh hơn 5,3 hình/giây ở Canon 60D. D7000: 1đ 60D: 0đ
    - Bộ nhớ đệm: Canon 60D là 58 ảnh JPEG, 16 ảnh RAW, giảm so với tiền thân của nó là Canon 50D (90 ảnh chụp với thẻ UDMA, 16 ảnh RAW). Còn Nikon D7000 thì hãng không công bố, tuy nhiên, theo nhiều nguồn tin, D7000 là 100 ảnh JPEG. (sohoa)
    D7000: Chính xác là 100 ảnh JPG Fine M dung lượng 4.4 MB còn ảnh JPG Fine L dung lượng 7.8 Mb thì chỉ có 31 ảnh. Ảnh RAW 14 bit 19.4 Mb được 10 tấm. (theo User's Manual của D7000)
    60D: 58 ảnh JPG Fine L 6.4 Mb ; 16 ảnh RAW dung lượng 24.4 Mb (theo User's Manual của 60D) D7000: 0đ 60D: 1đ
    - Tuổi thọ màn chập: D7000 : 150.000 shots > 60D 100.000 shots D7000: 1đ 60D: 0đ
    - Giá tiền: 60D rẻ hơn D7000. D7000: 0đ 60D: 1đ

nghia_3010 thích nội dung này.
  12. handoban

handoban Thành viên

cái nào đây

mình cũng đang phân vân giữa D7000 và 60D:
    giá của 60D body trên kakaku là 71,188 yen tính tỷ giá mỹ kim khoản 850$
    giá của d7000 body là 87,666 yen tính mỹ kim khoản 1050$.

:unsure:

13. windylife

windylife Thành viên

Theo như tớ so sánh ở các cm trên thì D7000 vượt xa 60D trên các thông số.
    [B]Tổng cộng D7000: 14 điểm; 60D : 6 điểm[/B] Như vậy nó đắt hơn 60D là đương nhiên thôi. Ở đây tớ rỗi hơi ngồi so sánh cho vui chứ bác nào đang dùng D7000 mới biết nó có đáng 1500$ hay không:)

14. meanhh

meanhh Thành viên

Chà chà bác tính điểm cho 2 hãng luôn ta, pro dữ a`
    Vắng mặt 2 ngày mà thấy forum xôm tụ thiệt ,canon nhỉnh hơn nhưng cú cho là 2 con ngang nhau đi, với cái giá $1500 có lens 18-105mm của nikon d7000 và $1100 18-135mm cua canon 60d, hẵn biết số lượng khách hàng nào bên nào nhiều hơn rồi

4 cái hình này mình chụp đã post ở topic khác nhưng bây giờ post lại cho các bác nào chưa xem ,có cã video nữa, anh em vote cho canon 60d 1 phiếu đi

Canon 60d:
    Nikon d7000:

Canon 60d:
    Nikon d7000:

Thêm luôn cái video đã posted cho bạn nào chưa xem:

anhhung_245 thích nội dung này.
  15. Airblade14

Airblade14 Nam Air

Canon đẹp hơn rồi, chọn canon là tất yếu của cuộc sống năng động, nikon chỉ dành cho dân rỗi hơi thôi,

naruto_dandoh, hayxinhonnvsp18 thích nội dung này.
  16. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

[MENTION=272355]meanhh[/MENTION] : em đã edit cái link video của bác lens đầu rùi.
    - Hình em ko post vì nó so sánh khập khiễng

Còn về màu sắc rất khó nói vì Canon luôn rực rỡ hơn Nikon, Canon luôn có thế mạnh về chụp chân dung, Nikon có thế mạnh về phong cảnh. Nhiều người không quan trọng mày sắc ra sao mà quan trọng nó có phản ánh thực tế màu sắc ngoài cuộc sống không :)

17. meanhh

meanhh Thành viên

Vậy ý bác nói canon không phản ánh thực tế màu sắc hả bác, nói vậy chắc trên thế giới chẳng ai thèm dùng canon rồi
    Công nhận là canon chup có đẹp hơn ảnh thực tế thật,nhưng em lại thích thế,chẳng mất công chỉnh sửa nhiều
    Còn thắng nikon,bác nói phản ánh thực tế nhưng thật sự thì nó dưới thực tế đó bác, mấy cái hoa đó thực tế trong vườn nhà mình đẹp hơn cái ảnh của thằng nikon nhiều chụp xấu hơn thực tế, còn thằng canon thì chụp hơi bị đẹp hơn thực tê nhưng ai mà chẳng muốn ảnh mình đẹp hơn hả bác

anhhung_245 thích nội dung này.
  18. hayxinhon

hayxinhon Thành viên

Đương nhiên là Canon hơn Nikon cái khoản màu sắc rồi! Cảm biến hình ảnh Canon nó ăn đứt Nikon, Nikon còn phải "nhờ vả" thằng Sony sản xuất giúp cảm biến mà! Nhưng Sony thì con lâu lắm mới chạy theo kịp Canon (Không có ý "khiêu chiến" với mấy anh Sony nhé! :) ). Mà nhiếp ảnh quan trọng nhất là gì? Đương nhiên là những tấm hình đẹp về ánh sáng, về màu sắc...
    Tuy vậy mình vẫn thích Nikon, tương lai có cơ hội cũng đào tẩu qua Nikon xài thử cho biết, bây giờ lo chụp hình cho đẹp cái đã :))

anhhung_245nvsp18 thích nội dung này.
  19. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

[MENTION=272355]meanhh[/MENTION] : ok, mỗi người mỗi quan điểm :D, miễn tranh luận về màu đẹp hay màu xấu vì nó còn phụ thuộc vào kỹ thuật và cảm nhận của mỗi người :)

- Ở đây em muốn bác post các dẫn chứng bác tìm thấy, để nó khách quan, chứ chỉ riêng hình ảnh của bác thì rất là khó nói :)

[MENTION=40667]hayxinhon[/MENTION] : Nhưng Sony thì con lâu lắm mới chạy theo kịp Canon, ý bác nói về khoản nào, chứ A900 mà cắm CZ thì chưa biết thế nào đâu :)

20. windylife

windylife Thành viên

Nhắc lại là topic này chỉ để so sánh hơn kém giữa 2 máy dựa trên các thông số kỹ thuật chứ không tính đến máy nào được sử dụng nhiều hơn vì đó là khía cạnh khác. 2 dòng máy cho 2 đối tượng khách hàng khác nhau, giá tiền cũng khác nhau sao so sánh kiểu đó được. Nếu dòng máy nào được lựa chọn nhiều hơn là thắng thì IXUS ăn đứt D7000 chứ đừng nói 60D.

Mấy cái hình này của bác không có giá trị để so sánh. Thứ nhất là không có Make Model, thứ hai là khác nhau cả về tốc, khẩu, tiêu cự lẫn góc chụp, chưa nói đến chuyện set máy như thế nào, đo sáng ra sao. Vấn đề test thiết bị đòi hỏi phải tuân thủ 1 số điều kiện hết sức nghiêm ngặt và phải do những người giàu kinh nghiệm chụp hình cũng như sử dụng máy và lens của cả 2 hãng như bác binhpt mới làm nổi.
    Cái video nói lên điều gì vậy? có khác với những cái tớ đã đưa ra không?

Nếu là nhận xét của cá nhân bác thì sao cũng được, tớ không quan tâm. Còn nếu để so sánh một cách khách quan, khoa học thì bác đưa dẫn chứng cụ thể đi, nói kiểu như thế thì sorry bác trẻ con cũng nói được.
    Cho điểm chỉ là 1 cách đánh giá để tránh kiểu phán theo cảm tính kiểu "tôi thấy màu máy này đẹp hơn, chất ảnh máy kia tốt hơn"...bác có cách nào hay hơn thì cứ trao đổi. Mà thật ra với tỷ lệ 14:6 là tớ ăn gian cho 60D 1 điểm hơn về giá tiền rồi đó:) so sánh thông số kỹ thuật sao cho giá tiền vào vậy?
    Tớ không Pro đâu, gà lắm, lên đây học hỏi anh em là chính, mong thấy phản biện của bác.