Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

CANON 60D hay NIKON D7000

nvsp18
27/2/2011 1:57Phản hồi: 88
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuxuanvinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mà em thấy các bác thừa hơi bỏ xừ, mỗi bác làm 1 con máy mình thích, rồi đổi chéo cho nhau, mỗi ông dùng 1 tháng, vừa tiết kiệm chi phí lại còn máy nào cũng được dùng, qua đó mới đánh giá....chính xác được.he...he🆒
thực tình em thấy là nó khập khiễng ngay ban đầu
cùng tầm tiền thì họ hay so sánh D90 với 60D nhiều hơn , nhưng D90 ra lâu rồi nên cũng khó nói
thường thì trong đầu cũng đã có thành kiến sẵn tế này rồi : Cà chụp chân dung Ni chụp phong cảnh , và dùng Ni có vẻ Pro hơn Cà . Cũng như nhiều cuộc luận chiến trên tinhte của mấy bác RIM's fans vs iOS's fans . Các bác xài RIM thì cho răng dùng RIM mới PRO , xài iOS chỉ là dân chơi dư tiền ...đụng đến là liên tu bất tận và thêm vài câu là châm chích lẫn nhau
theo em thì 60D ra là để đè D90 , còn D7000 thuộc phân khúc khác
bác meanh hàm ý ở đây là nói chuyện cái giá 1500$ để bỏ ra cho những cải tiến của D7000 là ko xứng đáng , là ý nói cái giá tiền và hiẹu quả đầu tư chứ ko hẳn là chê D7000 ko tốt , vì giá thấp hơn như 60D mà vẫn có những ưu điểm trội hơn . Nhưng vì trong cuộc tranh luận thường nhiều ý kiến chuyển sang chỉ trích cá nhân chứ ko phải phân tích kĩ thuật nữa nên cuối cùng thành lạc hướng hết cả
Vậy nên em nghĩ dừng lại là vừa , dĩ hòa vi quí
Chúc các bác vui khỏe nhiều ảnh đẹp
Ở ngay đầu em đã ghi là cần tìm dẫn chứng cụ thể, và của người khác cho khách quan. Và khi tìm dẫn chứng, đọc ý kiến của người khác mình cũng biết thêm được nhiều chứ 😃. Và nói chung khi tranh luận, việc nhận xét cảm tính là không thể tránh khỏi 😃
Những tranh luận như thế này càng làm mình vui vì ít ra cái 60D của mình cũng có số má so với D7000 mà lại rẻ hơn nhiều! Có vẻ 60D là một lựa chọn thông minh...kakaka...
Haha thích chữ số má này :cold:
Bác mua con 15-85mm nhiêu vậy bác
Dạ 15-85 xách tay bây giờ Phú Quang bán giá khoảng 13,xxx củ đó bác! Nó là lens Non "L" tốt nhất đấy! 😃
So với 17-55 thì sao hả bác 😃
Mình chưa có cơ hội xài qua 17-55 nên bó hand 😃
Dã dùng thử 2 con ngoài tiệm, con 17-55mm ngon hơn nhưng cũng không nhiều lắm đâu, khoảng 8.5 - 10 hà
Nhưng với con 15-85mm có thêm chút range để zoom, phù hợp với chụp hình hàng ngày đó
[MENTION=40667]hayxinhon[/MENTION] : thế sao bác đã phong cho nó là lens Non L ngon nhất 😁

[MENTION=272355]meanhh[/MENTION]
Bác thử chụp trong điều kiện thiếu sáng chưa, lens 1 khẩu lợi hại hơn đó 😃
Ồ....mình không phong đâu bạn ạ! Mà là bà con phong đó!
[MENTION=40667]hayxinhon[/MENTION]: ồ vậy à, giờ em mới nghe nói.
Em thì chỉ biết King của Nikon DX 😃
http://www.tinhte.vn/tin-tuc-gioi-thieu-71/can-canh-canon-eos-600d-tai-ha-noi-615894/#post7248702
600D với 60D cái nào ngon hơn các bác ơi, thấy cấu hình nó có vẻ hơn D7k dữ quá
hellmen
TÍCH CỰC
13 năm
60D hơn 600D nhiều chứ bác. Đẳng cấp 2 số và 3 số được phải được phân biệt rõ ràng chứ, nếu ko thì chẳng khác nào Canon tự làm khó mình.

60D hơn 600D:
+ Chất liệu vỏ (Nhựa pha Cacbon vs. Nhựa).
+ Các nút bấm được thiết kế tiện lợi và đầy đủ hơn.
+ Màn hình phụ (giúp thao tác nhanh + tiết kiệm pin).
+ 9 điểm lấy nét cross-type, 600D 1 điểm center.
+ Viewfinder sáng hơn (Pentaprism vs. Pentamirror)
+ Viewfinder lớn hơn (0,59x vs. 0,53x)
+ Độ bao phủ viewfinder (96% vs. 95%)
+ Tốc độ chụp nhanh hơn (5.3fps vs. 3.7fps)
+ Tốc độ chụp tối đa (1/8000s vs. 1/4000s)
+ Cân bằng trắng tùy chỉnh theo K.
+ Pin dung lượng cao hơn rất nhiều (1800mAh vs. 1120mAh).
+ Exposure comp: 60D - 5EV, 600D - 2EV.
+ Custom functions: 60D - 59 settings, 600D - 34 settings.
+ IQ hơn rất nhiều:
***AWB chính xác hơn - hơn cả 50D; lấy nét nhanh hơn.
***4 filters hiệu ứng chỉnh sửa ảnh như: trắng đen, soft focus, lomo, tilf-shift (với 3 mức độ cho từng hiệu ứng)
***Chỉnh sửa file RAW với tất cả tính năng căn bản như làm trên máy tính và xuất ra file JPEG ngay trên body (kể cả khử noise, khử méo)

600D hơn 60D:
+ Size nhỏ hơn.
+ Nhẹ hơn (570gr vs. 755gr).
+ Rẻ hơn (<20%)

Vậy 600D xài ko tốt sao?! Không, không phải vậy mà là do phân khúc nó phải rõ ràng thế thôi. Với các bạn mới chơi hay các chị em phụ nữ thì 600D quá phù hợp. Những anh em nào dùng dòng entry đó giờ, đã có kinh nghiệm và mong muốn có nhiều tính năng chuyên nghiệp hơn thì 60D là số 1 (ko tính dòng xD).
[MENTION=21346]Airblade14[/MENTION] : đề nghị anh Nam lập topic riêng nha =))
Bác nào vừa có D7k vừa có D200 cho em hỏi cu nào AF nhanh hơn và bắt chuyển động tốt hơn.

Thân ^^
Thiếu mất cái này của nvsp18 đã đưa ở topic bên kia.

Overall Score và Low-Light ISO tớ chưa hiểu, còn Dynamic range và Colour Depth thì theo bài này http://www.tinhte.vn/tin-tuc-gioi-thieu-71/thuat-ngu-dynamic-range-dai-tan-nhay-sang-5612/ có thể thấy được ảnh từ D7000 có độ chi tiết ở vùng tối và vùng sáng cao hơn, bước chuyển màu mượt mà hơn 60D.

Tỷ số là 15:6 nghiêng về D7000.
qua mấy ngày rồi mà không thấy bác meanhh vào phản biện nhỉ?:p
Cách đây hơn 2 năm thì 40D và D300 giá ngang ngữa nhau . Nhưng giờ thì 40D rẻ hơn nhiều còn D300 còn cao hơn trước nữa .
Vậy mình cũng chẳng băn khoăn khi xài Nikon
tuanngoc110
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn có nhầm ko vậy ? cách đây hơn 2 năm mình mua D300 là 1400 $ ,lúc đó 50D là 1100 $. 40D không lẽ cao hơn 50D à .
Còn D300 bây giờ là bao nhiêu mà bảo cao hơn trước ?
Ban đầu mình cũng lăn tăn giữa 2 loại máy này nhưng cuối cùng chọn 60D do mình offer được giá rất tốt cho bộ 18-200 lens kit. Thứ 2 nữa là mấy đứa trong lớp mình toàn dùng Canon và trường mình cũng dùng máy quay Canon đó có thể giao tiếp học hỏi và mượn đồ qua lại. Thứ 3 nữa là cùng 1 thông số lens thì Canon lúc nào cũng rẻ hơn Nikon. Ví dụ như ống 50mm 1.8 thì ko coa hãng nào rẻ như Canon $100.

Mình đồng ý với nhận xét D7000 mạnh hơn 60D nhưng thông số cao hơn không đồng nghĩa với việc chụp đẹp hơn. Tùy vào sở thích và túi tiền của mỗi người nữa. Nếu có đue tiền mua D7000 thì thà mình đầu tư luôn 7D
Easerman
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em đang chuẩn bị lấy con 60D. Theo thiển ý của em thì phân khúc từ midrange trở xuống thì dòng Canon được ưa chuộng hơn, còn từ midrange trở lên thì là Nikon. Em đã từng sử dụng cả 2 dòng rồi (dĩ nhiên là dòng thấp thôi) thì để ý thấy Canon chụp phong cảnh có vẻ có hồn hơn là Nikon.

Ngoài ra, tiêu chí của em vẫn đặt nặng tầm quan trọng của len hơn. Theo em, để có một bức ảnh đẹp, 50 phần trăm là do len, 30 phần trăm là body và những phần trăm còn lại là của yếu tố khác. Nhưng đây cũng chỉ là ý kiến tương đối của e, thôi. mong các bác bỏ quá cho.
hellmen
TÍCH CỰC
12 năm
Em xin có ý kiến về ý của bác ạ. Về phần màu đỏ thì em phản biện lại, cho rằng Canon có skin tone tốt cho chụp chân dung hơn chứ ko fải phong cảnh. Còn phần màu xanh thì, em hoàn toàn đồng tình! 😃

P/s: Lên 60D đi bác (em đang dùng), anh em hay so sánh 50D với 60D, nhưng chỉ nhỉnh hơn tầm 1 - 1.5tr thì tội gì lấy 50D nhỉ 😁
Easerman
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thank you bác hellmen vì góp ý chân tình trên. Em không hiểu sâu thông số kỹ thuật như các bác cao thủ nhà ta nhưng cảm giác của em khi chụp phong cảnh bằng canon vẫn hơn nikon (hay do em là fan của canon nên thấy vậy)

Vote cho Canon 60D một phiếu
Hay, tuy nhiên ý kiến "Ca có ưu thế là Chân run, còn Ni có ưu thế là Phong cảnh" nghe chừng được nhiều người nói 😃.

Tuy nhiên bác nào dùng Ca thử đọ ảnh chân dung với anh Starnt (D7000) nhé 😃
Easerman
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thôi, sao đọ lại hình của bác Starnt chứ, để em tập tành cho thành thục đã....
Hehe, ý tớ là máy nào cũng tốt hết 😁
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Cuộc chiến chưa hề ngả ngũ nhưng mình vẫn thiên về Nikon😁
Test video .... Màu của Nikon ??? 😔
ndmc
ĐẠI BÀNG
11 năm
hoàn toàn thất vọng với nikon D7000, số lượng máy lỗi rất lớn. Cứ google "D7000 soft focus" là biết liền, bên cạnh đó là WB ko chính xác, em đã mua 1 em new 100% chính hãng VIC và bán ngay khi chưa chụp dc 1000 shot để mua lại D90.
Hiện h đã bán hết Nikon và mua 60D kèm theo 24-105. Hoàn toàn hài lòng với những gì mình bỏ ra.
Bạn gái em bảo : Canon đi anh, chứ nikon bọn bạn e chẳng đứa nào dùng @@.
P/s : Vui thôi nha, đừng có ném gạch e.
9-10 cả thôi mỗi thằng 1 cái mạnh hâm mộ thằng nào mua thằng đó.
P3140860.jpg P4021013.jpg P3310854.jpg máy chỉ là phụ ống kính và người chụp mới là cái quyết định ảnh đẹp hay xấu mình dùng máy cùi ảnh nhìn cũng ko đến lỗi nào bác nào thích loại nào thì mua loại đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019