Canon efs 24-105 f4 L IS USM gắn trên crop có ổn ko ạ?

LuisYuri
2/6/2014 10:14Phản hồi: 26
Đầu tiên xin mấy bác đừng gạch đá là em đua đòi hay chạy đua vũ trang
Em vẫn đang dùng Canon 600D và kit
Em định tiễn em kit lens và mua 1 cái tốt tốt, bền bền để dùng lâu dài và gắn chết body luôn
Tham khảo theo tiêu chí chất lượng + giá cả ( tầm của em là 15tr đổ lại ) em thấy con 24-105 kia có vẻ được
Nhưng thấy người ta chê nó quá trời là gắn lên crop chất ảnh ko khác gì lens kit, gắn trên FF ảnh mới đẹp ( ý em là màu sắc và độ nét, cái khác do người chụp mấy bác đừng ném đá em trình còi )
Xin mấy bác cho e mấy lời tư vấn, nếu có ảnh trên crop hay trên FF thì cho e xin để tiện so sánh

Xin cảm ơn ý kiến và gạch đá của các bác
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Ai giúp em với, nếu được 2 tuần nữa e quất luôn
Bạn cho mình hỏi là bạn định chụp cái gì ạ?
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Chân dung và đời thường...nhu cầu chụp phong cảnh ko nhiều đâu ạ
hx100
CAO CẤP
10 năm
@LuisYuri ảnh đời thường bác kiếm cái tele 55-250 IS2 mà bắn tỉa, còn chân dung bác kiếm lens 85/1.8 ngon choét, giữ kit 18-55 để chụp phong cảnh
24-105L cắm trên body 7D chụp ko hơn kit là bao :3, cắm trên FF còn bị chê nữa là, nếu muốn 1 lens thì bác có thể chọn Sigma 17-50/2.8 OS HSM hoặc 15-85 IS USM thì ok hơn
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Mình muốn nó bền và chắc chắn
Dùng lâu mà bạn... Mình ko có ý thay lens liên tục đâu.
hx100
CAO CẤP
10 năm
@LuisYuri nếu bác chụp cứng tay + photoshop khá thì hãy mua nhé ;)
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Ý bạn là sao @@
Bạn dùng thử cái lens đó chưa...cho mình xin cái hình...ps thì dùng lens kit cũng dc mà 😕
Ko lẽ canon L series mà tệ dữ v hả
Khó xử quá
cho xin cai pic di host
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Mình chưa mua nên ko có pic bạn ah

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Bạn cứ mạnh dạn mua con đó đi và kèm với con 50 1.8 làm backup khi chụp lúc trời tối hoặc cần xóa phông mù mịt. Riêng con 85 1.8 chụp trên crop thì hẹp quá. Mình đã dùng qua và rất hài lòng. Len này nếu bạn biết mua hãy chọn con nét tốt ở khẩu 4.5 là ổn vì khẩu 4 hơi soft. Khẩu 5.6 thì nét căng rồi, không như len 2 khẩu. Lúc chụp trời tối hoặc điều kiện không thuận lợi mới thấy được giá trị của L ở hệ thống AF và IS.

Chúc bạn vui. 😃.
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Cảm ơn bạn...mình cũng có 1 em 50mm f1.8 rồi 😃

Mình đã từng dùng 24-105 cắm 60D chỉ hơn kit một tí,sau này cắm vào 6D mới thấy đc sức mạnh lens L.......theo í kiến cá nhân..=>17-55f2.8 lang thang đg phố 50-1.8ll chân dung....
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Nếu có tiền mua 17-55 mình đã lên béng full frame 😁
Cảm ơn bạn

@LuisYuri Mua hàng dùng qua rồi 95/%cũng =tầm gía đó15tr,nếu ko muốn lên đời FF THÌ 17-55is là kingslens cross rồi.hoặc là 15-85is cũng đủ đời thường đg phố.
Nói cho gọn lại để bạn dễ hiểu là nếu sau này ko lên FF thì chẳng ai cắm L vào cross hết,mình là một nhân chứng sống,vì lẽ đó mình lên 6D nhưng lại quá tốn tiền mà mục đích Lâu lâu lễ tết mới lôi ra chụp với gđ,mong bạn suy nghĩ kỹ với lens L....
mua 70-200 f4 is đi bác
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Thiếu wide quá 😁
Mình muốn đa dụng 1 chút

Bác cứ mua 24-105 là ok với nhu cầu của bác. Bác mà còn lăn tăn thì mượn chụp thử vài fat xem roi mua. Lúc chụp thử bác cứ chụp ở điều kiện ánh sáng kém và ngược sáng rồi so với lens kit xem nhé. Hi. Chuc bác mua dc lens vưà ý.
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Cảm ơn bác đã tư vấn

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn mobile app
Hơi tù đấy bác thớt. Xác định zoom chân mỏi nhừ 😆

Sent from my Nokia Lumia 925 using Tapatalk
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Có lẽ e nên gắn bó vs lens kit thần thánh 😁

Đã bước vào con đường đau khổ rồi, e nghĩ là hiếm có thể dừng lại. Hic. Nếu bác gắn bó dc e phục bác!
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Chắc làm con 55-250 tele bắn chim cò thôi bác
Khi nào đủ đạn e mua luôn FF, lúc đó có cái 24-105 là kit luôn rồi 😁

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn mobile app
@LuisYuri Ủng hộ......

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM