Canonical chính thức phát hành Ubuntu 10.10 Maverick Meerkat

bk9sw
11/10/2010 0:27Phản hồi: 122
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hieuknight
ĐẠI BÀNG
14 năm
Down rồi lúc nào rảnh sẽ mần thử xem sao. Tiện thể bác chủ thớt hướng dẫn anh em cài bản này song song với win7 đi 😃 đa tạ bác trước
cài bằng wubi thì có bị giảm hiệu suất không các bác nhỉ?
e đang muốn cài song song bản này với win7.....burn ra rồi cài vào phân vùng khác hay cài luôn bằng wubi thì em đang phân vân....... ;)
Cài wubi thì hiệu suất sử dụng HDD bị giảm, nếu chỉ sử dụng ubuntu cho các tác vụ office thì cũng chẳng sao đâu. Nếu cài trên Laptop thì nhớ chú ý đừng đóng nắp, ubuntu cài bằng wubi ko có suspend disk được a
cũng muốn nghịch phần mềm này, qua thông tin bạn bè chia sẻ thì em này dùng cũng thích. nhưng giờ ko biết cách cài dualboot. hỏng cái thì mất hết dữ liệu trên máy em thì nguy. haiz mai mua thêm con lap mới về nghịch cho hoàng
Muốn cài song song win 7 thì các bác dùng Disk director hoặc mấy cái tương tự (dùng disk managment của Win 7 cũng được thì phải, em chưa test :p). Resize lại 1 partition nào đó -> nó sẽ có 1 khúc unallocated, kệ nó không format. Lúc cài Ubuntu: chọn cái kiểu như largest continuous space (đại loại thế, em không nhớ), tự Ubuntu nó nhận hết, không phải làm gì cả 😁
À, máy bác nào mà có recovery partition thì nên cẩn thận.
binhtam
TÍCH CỰC
14 năm

Screenshot từ máy mình, đang xài Xubuntu 10.10
bitcafe
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em không hỉu là cái này free thì nhà sản xuất lấy đâu kinh phí để phát triển nhẩy?
Không hiểu thì phải tìm hiểu....!
bitcafe
ĐẠI BÀNG
14 năm
trông na ná như Mac nhỉ
Oh ,thích ghê ,không còn gì tuyệt vời hơn
Bác tham khảo thêm ở đây:
Code:
http://www.ubuntu.com/how-can-it-be-free
Thì cái này với Mac kiến trúc tuơng tự mà (Ubuntu là Linux, mà Linux thì theo wiki là Unix-like computer operating systems sử dụng Linux kernel, chỉ có điều Linux là nguồn mở, còn Unix như Mac OS X thì nguồn đóng), tất nhiên kể cả giao diện cũng chịu ảnh hưởng của Unix chứ 😃
mình đã xài hệ điều hành này từ những ngày đầu tiên, liên tục được khoảng 4 hay 5 tháng trời gì đó. Nhưng, cuối cùng vẫn trở về window. Home sweet home, hehehe. Bi giờ ai cũng có thể mua được laptop mà hầu hết đều có cài Window bản quyền. Có thể đổi sang Ubuntu cho có cảm giác mới lạ chứ thật sự không cần thiết.
Cái này là tùy người thôi 😃
Ví dụ mình thấy Ubuntu bật nhanh, tắt nhanh, virus không đáng ngại bằng Win, hỗ trợ lập trình tốt (không tính .Net nhé, cái này là cảm nhận từng người, ko bàn thêm). Độ ổn định cao: chạy mãi không thấy crash mặc dù Windows 7 mình thấy cũng tốt, ít crash nhưng có vẻ không bằng ubuntu. Ngoài ra có vẻ ubuntu sử dụng RAM tương đối hiệu quả (chừng nào chưa hết RAM nó chưa dùng swap mà nó cache với buffer có vẻ khá nhiều -> tăng hiệu quả).
Windows mình ít khi upgrade mà hay cài mới nhưng cái Ubuntu này mình thấy upgrade thì trong quá trình upgrade mình vẫn làm việc bình thường, nó upgrade xong restart 1 lần là được 😁 toàn bộ quá trình upgrade đều tự động hết, kể cả phần mềm đang cài.
hay. ý tưởng hay
nhưng ko có công cụ để sài:cold::cold:
cái này bản 10.04 có update lên 10.10 được ko các bro ?
Được

1. System -> Administration -> Software Sources app
2. chọn sub men updates
3. đổi release update sang normal release rồi đóng ứng dụng
4. nhấn tổ hợp alt-f2, gõ update-manager nhấn enter
5. chọn check để chấp nhận
6. khi các gói đc cài đặt, chọn nút install updates để tiến hành cài, nhấn check again sau đó để hoàn tất
7. một thông báo hiện ra cho bạn biết các gói mới hiện hữu
8. nhấn upgrade
9. theo hướng dẫn trên màn hình

dịch trên trang ubuntu, đang ngồi trên win nên ko kiểm chứng đc. ai làm theo hướng dẫn confirm em cái
https://help.ubuntu.com/community/MaverickUpgrades
ALT + F2

Type update-manager -d

Enjoy 🆒
chạy trên core2 2G ko sao, trên PIV 512Ram mở chromium 4,5 tab màn hình "co giật" liên hồi...😔 khiếp
khá ghê. mờ chưa xài vì thig thoag vẫn game, Ubuntu k hỗ trợ game tốt, buồn kinh
ubuntu có dùng dc trên máy tính cấu hình yếu ko
cụ thể máy mình muốn test : Chip Celeron 1.8GB, ram DDRAM I 512, card hình on, ổ 40GB
nghe nói có thể sử dụng Live CD để test mà chưa làm
buihungkb
TÍCH CỰC
14 năm
Em muốn cài từ usb thì làm sao đc nhỉ các bác 😃 ngại mua đĩa quá 😃
crabs
CAO CẤP
14 năm
Chắc là ổn. Con netbook của mình chạy ầm ầm đấy thôi. Do RAM máy bác íu nên tao Swap nhé

http://www.ubuntu.com/desktop/get-ubuntu/download
Mục thứ 2 nhé
chào mọi người..
mình có thấy trong site ubuntu có phần window installer
http://www.ubuntu.com/desktop/get-ubuntu/windows-installer
nhìn sơ qua hình như không phải dùng đĩa phải không 🤔
ah sr mọi người đây là cài 10.04 :">
Cái này up cho điện thoại chạy limo được không nhỉ (cài thế nào ta)....!
Tắt và khởi động siêu nhanh. Chỉ vài giây.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019