Canonical chính thức phát hành Ubuntu 10.10 Maverick Meerkat

bk9sw
11/10/2010 0:27Phản hồi: 122
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lich
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái này giành cho bác nào chuyên sâu về vi tính sài nhé các bác! còn nếu bác nào muốn trài nghiệm thì dùng "rượu vang" cho em nó. Chứ không các bác cài rồi lại gỡ ra thì cũng mệt lắm đấy. Nó thiếu nhiều soft lắm! bác nào giỏi thì có thể khắc phục được còn không thì ngồi méo mồm nhìn máy vậy 😁
Atoxic
TÍCH CỰC
14 năm
lúc trước cài ubuntu quên bản nào rùi, cài vào nghe nhạc không được chán quá rở bỏ luôn hx hx
Chắc do bạn chưa update thôi. Mình cài vào xài phà phà, nhưng chưa biết nhiều về nó nên mới phải tìm hiểu nè 😃
honamktqd
TÍCH CỰC
14 năm
Máy mình là U80v của Asus không hiểu là có đủ driver cho máy không nhỉ? Trước từng sử dụng 8.10 trên con EeePC rất hay (tuy nhiên thiếu nhiều thứ quá - ví dụ như không chat voice được qua skype. Cho mình hỏi là những thứ này đã khắc phục được chưa?)
crabs
CAO CẤP
14 năm
Bác phải đăng nhập với quyền root thì làm được thôi. active root account thì nhờ anh GOOGLE nhé

Xài cái này thì bác phải chịu cực chút, kết nối internet và update vì không thể nhồi tất cả mọi thứ vào 1 dĩa CD được 😁
cuối cùng thì cũng đã biết cách upgradate sau một hồi mò mẫn 😁. chỉ càn nhấn alt + f2 gõ update-manager -d là xong! chọn upgradate và chờ
đang update mà thời gian chờ 12h hihic.
AKG
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình mới bắt đầu dùng Ubuntu nên chưa rõ 1 số vấn đề hi vọng các bác trả lời giúp:
-Máy mình là laptop Fujitsu core i3, RAM 2G có tương thích chạy Ubuntu bản desktop ko, nên chọn bản 32bit hay 64bit?
-Trong quá trình cài từ CD hoặc USB không có tùy chọn install along with other operatiing system chỉ có 2 tùy chọn entire disk và specific gì đó mình ko nhớ,
-Đến đoạn sau khi điền xong tên và password thì nút forward không sáng, bị cứng luôn ở đây. ở dòng console thì hiện chữ ...power or thermal limit exceed.
Mong các bác chỉ giúp cách install để khi khỏi động có tùy chọn Ubuntu hoặc Win7.
Thanks!
Nếu máy tính của bạn đang cài Win 7 thì để đơn giản hóa việc cài đặt bạn khởi động Windows 7, dùng CD hoặc CD ảo cũng được, cài trực tiếp UBUNTU 10.10 vào trong windows như 1 phần mềm. Sau đó nhấn vào Wubi sẽ hiện ra cửa sổ cài đặt và chọn Install inside... Tiếp đó chọn ổ để lưu hệ điều hành UBUNTU, nếu ổ C còn thì chọn luôn cũng được, minimum theo mình là 8GB. Số dung lượng này sẽ bị chiếm giữ ngay lập tức và được định dạng theo chuẩn của Ubuntu là ext4. Việc cài thêm UBUNTU hoàn toàn không ảnh hưởng đến dữ liệu của WINDOWS cũng như các ổ đĩa khác.
lưu ý tên máy tính phải viết liền nhé, Password nên đặt ngắn để mỗi làn Promt ko phải gõ nhiều (mình dùng có 1 ký tự) - trừ khi bạn cần bảo mật cho máy (máy dùng nhiều người...)
Sau khi Copy file cần thiết máy tính sẽ khởi động lại, Chọn UBUNTU để tiếp tục hoàn tất cài đặt. Cấu hình i3 chắc mất 10p 😁
chạy thì được nhưng khôgn chuyên nghiệp và ổn đinh cho lắm. đã cài thử nhưng thấy chuối lắm.
Mình chạy Install Inside thấy có vấn đề gì đâu. Nó chỉ khác nhau ở chỗ 1 cái trên partrition thật, 1 cái trên Partrition ảo thôi. Hàng ngày mình vẫn dùng cả 2 máy tính, 1 máy tính Install inside, 1 laptop Install trực tiếp.
AKG
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thanks bác, tên máy tính mình toàn để cách, có khi đây là vấn đề. Để mình thử lại 😁. Bác cho hỏi thêm là máy mình dùng Win7 64 bit thì có nên chọn Ubuntu 64bit ko?
Ubuntu là HDH mã nguồn mở và không dùng các phần mềm, các codec liên quan đến bản quyền, tất cả đều miễn phí. Vì vậy mà ngừoi ta không tích hợp sẵn codec của Mp3 hay các Codec Audio, Video có liên quan đến bản quyền (WMV,WMA, DIVX...) Tuy nhiên để giải quyết việc này rất đơn giản với Ubuntu 9.xx trở lên bằng cách vào UBUNTU SOFTWARE CENTER, gõ key extra - chọn Gstreamer và cài đặt vào máy là có đầy đủ hầu hết các codec thông dụng.

Còn các đơn giản hơn nữa là khi mở 1 file media nào đó mà máy chưa có codec, Media Player sẽ tự tìm codec và tải về, công việc của chúng ta là Yes, Ok, Install.

---------- Post added at 01:34 PM ---------- Previous post was at 01:31 PM ----------

Theo mình là nên, nếu không người ta đã không mất công viết thêm 1 bản OS nữa :D
Máy tính mình dùng ở cơ quan cũng đang Win7 + Ubuntu. Có điều chẳng bao giờ login vào Win7 cả. Để đó phòng khi cần dùng PM trên win và hỗ trợ mấy cái điện thoại thôi :D
AKG
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình mới thử lại, cứ đến cái đoạn điền tên máy, ở dưới cùng thì có dòng chữ Ready when you are, ấn vào thì ra cửa sổ console báo là CPU Power or thermal limit exceed xong là cứ như thế, máy ko chạy nữa. Chắc là phải dùng cách cài trong Win thôi. Mình vốn thích cài riêng vì thấy bào cài trong Win thì ko Hirbenate đc.
Thanks bác lần nữa 😁
Mình thấy là cài thế nào thì hiệu năng hoạt động cũng như nhau thôi. Hibernate cũng thế, luôn tệ trên UBUNTU. Máy minh đang dùng đây cài duy nhất UBUNTU cũng không hibernate được nếu không thêm 1 vài dòng lệnh vào 1 file hệ thống. Tuy nhiên thời gian Hibernate có khi còn lâu hơn Shutdown nên mình cũng chả quan tâm đến nữa.
sslazio
TÍCH CỰC
14 năm
khuyến cáo của ubuntu.com là nên dùng bản 32b cho hầu hết các máy tính thông thường, ko nên dùng bản 64b làm gì bạn ạ
Mình không dùng máy tình 64bit nên cũng không rõ lắm. Tuy nhiên cũng nên thử xem có gì khác biệt không. Linux có cái hay là cho phép chạy Live và việc tao 1 USB live quá đơn giản nên thuận tiện cho việc cài đặt cũng như test.

Còn 1 cai nữa hay hơn là dùng Pendrivelinux.com cho phép đặt cả hệ điều hành UBUNTU vào 1 cái USB 2GB++ và boot trên bất kỳ máy tính nào. Bỏ USB vào túi mang đến cơ quan, đến nhà bạn bè, có việc rẽ vào quán net... lúc nào ta cũng có sẵn hệ điều hành yêu thíc và các phần mềm cài sẵn. 😁
buihungkb
TÍCH CỰC
14 năm
Đã cài 😁 Cảm nhận đầu tiên là rất thích cái hdh này ^^ hihi, bác nào chỉ em cách cài soft với 1 số thứ đi :D cả giao diện nữa :D
Giờ mới thíc à? Quá muôn rồi :p

Phần mềm cũng chả phải cài thêm gì nhiều vì hệ điều hành khá đầy đủ rồi, giới thiệu cho bạn một số PM hay, cài qua Software Center hết nhé:

1. Minitube: Phần mềm xem youtube mà không cần Flash, dùng codec H264, biến máy tính thành Tivi, cho phép xem Video liền mạch (tự nhảy bài). Thật ra thì Movie Player cài sẵn cũng làm được việc này rồi nhưng Minitube có vẻ cool hơn :D

2. Gimp: Thay thế phần nào cho Photoshop trên Linux.
3. Stardict: Từ điển dùng rất tiện, tra từ tự động khi bôi đen chữ, hoạt động tốt hơn phiên bản dành cho Windows. Vào Synaptic cài thêm Mplayer để phát âm nhé.
4. Golden Dict: hỗ trợ rất nhiều nguồn dữ liệu. Khi cài vào mặc định nó sẽ tự tìm đến dữ liệu của Stardict. Hỗ trợ Babilone, MSdict data và sẽ tự động tra Wiki nếu máy có kết nối Internet.
5. Pidgin: Trình chát hỗ trợ hầu hết các mạng, all in one. Mạnh mẽ hơn Empathy cài sẵn. 1 cái hay nữa là nếu bạn nghe nhạc bằng Rhythm Box thì nó sẽ tự nhận tên bài hát làm Status.
6. Game: Tìm trong Software Center có cả tá để nghịch.
7. addon cho firefox: Print Pdf để xuất trang web thành file PDF. Như thê PDF đủ hết nhé, Bộ OpenOffice mạc định hỗ trợ Export PDF rồi, PDF viewer cũng tích hợp sẵn trong HDH, hỗ trợ copy paste và tự nhớ vị trí đọc trứoc khi thoát.
8. Comix: Đọc truyện tranh, giao diện đơn giản, dễ dùng
9. FBreader: Đọc sách PRC và một số định dạng khác

Còn cần thêm gì thì nhờ bác Google

Nói chung là rất hài lòng với UBUNTU :D
AKG
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đã cài xong, đang test, nói chung là ổn, chỉ bị cái font chữ xấu và cảm giác không nhất quán, chắc học theo bác nào ở trên bảo copy font tử Win sang.
Tớ nói chứ ai ở đây. Trong software center có luôn Windows Font core đấy, cài luôn khỏi mất công cop (Nếu lười) 😁
buihungkb
TÍCH CỰC
14 năm
Cho em hỏi cách cài font của windows vào với ạạ
Tớ nhớ là source code thì 2 cái giống nhau, họ chỉ compile lại thôi mà (cho 32-bits và 64-bits) (như kernel ý, có 1 bản, ko phân biệt là 32 hay 64)
Có một cái lạ là họ recommend 32-bit (nếu dùng máy <=3GB ram thì không sao), hình như tương thích 64-bit không tốt lắm thì phải, cái này tớ ko rõ lắm.
[MENTION=117645]AKG[/MENTION]: Còn Win 7 với Ubuntu không liên quan nên bạn cài Ubuntu 32-bit vẫn được :D

Từ ngày dùng 10.04 LTS tớ thấy Hibernate không vấn đề gì cả (ko phải chỉnh sửa gì hết), nhưng do Hibernate chậm nên tớ shutdown luôn (nó chậm có lẽ vì nó cache nhiều -> thời gian để lưu cái đó vào HDD và đọc ra là khá lâu)
Mình Hib trên máy bàn và Lap đều bị màn hình đen. Google ra được Solve là thêm 1 vài dòng lệnh, có thử làm theo và hiệu quả nhưng thời gian Hib quá lâu nên thành ra bây giờ cũng không quan tâm đến Hib nữa.
AKG
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thanks bác, mình cũng biết vậy. Chỉ là con lap của mình lúc mới mua là có sẵn Win64 nên muốn hỏi ý kiến mọi người xem có nên chọn Ubuntu 64bit để có được tương thích tốt nhất hay ko thôi.
Sao trên Web Site thấy thông báo phát hành rồi mà trong Update Manager vẫn chưa thấy cho phép update lên 10.10 các bạn nhỉ?
Trong Software sources bạn chọn Update -> phần Release upgrade chọn Normal release, vì 10.04 là LTS nên default nó chỉ upgrade lên bản LTS tiếp theo thôi 😃
Thank bác haqduong, không biết bản LTS và bản non LTS thì khác nhau những gì bác nhỉ?
LTS = Long team support. Với những bản standard thì bạn nhận được free security updates trong vòng 18 tháng (cả desktop và server) còn LTS thì là 3 năm với desktop và 5 năm với server.
Thường thường Ubuntu release 6 tháng/lần còn LTS là 2 năm/lần (tức là cứ 4 release thì có 1 LTS)

Còn một số đặc điểm khác, bạn có thể tìm hiểu thêm ở đây:

Code:
https://wiki.ubuntu.com/LTS
Long Term Support bác nhỉ? Không biết tại sao lại phải phân ra 2 loại thế bác nhỉ? Liệu sau khi đã up lên 10.10 (non LTS) từ 10.04 (LTS), đến khi phát hành hành bản LTS mới, có up về LTS được không bác?
Sorry, mình viết nhầm :p Theo mình thì bản normal upgrade được lên LTS chứ, chỉ có default của LTS là không upgrade lên lên bản normal tiếp theo thôi, chờ 2 năm nữa rồi xem thế nào vậy.
khi download chon version là netbook ko biết có sai gì không 😔
Hai bản về bản chất không có gì khác biệt. Bản dành cho destop thì tích hợp 1 số phần mềm như Pitivi - chỉnh sửa video, Braseo - Phần mềm hỗ trợ CD/DVD... còn bản Netbook thì có thêm Unity - giao diện thiết kế riêng cho máy tính màn hình nhỏ. Tất cả những cái trên đều có thể cài thêm hoặc gỡ bỏ. Vì vậy cùng 1 phiên bản có thể cài trên desktop hoặc Laptop/netbook đều được.

Mình đã dùng thử Unity nhưng không khoái lắm, cuối cùng vẫn dùng giao diện cổ điển của Ubuntu cài thêm Maximus và Windows Picker Applet.
Vậy mình cài bản netbooks. bây giờ muốn hiện cái My Computer thì làm sao? Mà sao mình thấy tốc độ download của bản này chậm kinh khủng luôn. Không biết có bị vấn đề gì không....! Bản desktop thì nhấn ctrl + F2 để chạy RUN, còn netbook thì mình thua rồi. Mới xài nên cái gì củng như mới hết! Mong các bác chỉ giáo....
Để trở về giao diện desktop, bạn logout, sau đó bạn nhấn vào tên tài khoản để login trở lại, lúc đó nó sẽ hiện Session ở phía dưới cùng máy, bạn chọn Desktop Edition sau đó điền password và login. Mình cũng chưa rõ vì sao Login vào Unity thì không Alt+F2 được và cũng chả định tìm hiểu vì... Không dùng giao diện này 😁
AKG
ĐẠI BÀNG
14 năm
MÌnh dùng được 1 ngày thì thấy pin kém hơn khi dùng Win7. Lap của mình nếu dùng Win7 chế độ màn hình thấp nhất, wifi, nghe nhạc bình thường được khoảng 2h30-2h45p. Nhưng khi dùng Ubuntu 10.1 thì max được tầm 2h10p. Thêm nữa mình thấy power management của Ubuntu chưa cho phép tinh chỉnh nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019