Canonical hợp tác với Meizu và BQ Readers để tung ra những smartphone Ubuntu đầu tiên trong năm nay

Blaze1st
19/2/2014 20:5Phản hồi: 19
Canonical hợp tác với Meizu và BQ Readers để tung ra những smartphone Ubuntu đầu tiên trong năm nay

Canonical hôm nay đã công bố mối quan hệ hợp tác với hai nhà sản xuất smartphone là Meizu (Trung Quốc) và BQ Readers (Tây Ban Nha), nhằm đưa những điện thoại chạy Ubuntu Touch đầu tiên đến tay khách hàng ngay trong năm nay. Chưa có bất kỳ thông tin nào về ngày bán ra chính thức, cũng như giá bán, chỉ biết rằng nhiều khả năng Canonical sẽ mang một vài smartphone Ubuntu mẫu đến sự kiện MWC 2014 diễn ra vài ngày tới. Với việc bắt tay với hai hãng là Meizu và BQ Readers, rất có thể thị trường mà Canonical muốn nhắm đến đầu tiên đó là các quốc gia mới nổi, một số người cho rằng Canonical sẽ muốn thăm dò thị hiếu của khách hàng về một nền tảng mới lạ như Ubuntu Touch trước, sau đó mới tiến đánh vào những thị trường quan trọng như Mỹ hay các nước Châu Âu.

Như vậy là chắc chắn trước cuối năm nay chúng ta sẽ được thấy những điện thoại chạy Ubuntu Touch đầu tiên xuất hiện. Bạn nào muốn trải nghiệm thử Ubuntu Touch thì có thể dùng các máy Nexus hay một số máy của Samsung, HTC có hỗ trợ. Tất nhiên là bây giờ Ubuntu Touch chỉ để chúng ta nghịch và thử nghiệm, chưa thể dùng làm OS chính được vì nó còn thiếu rất nhiều ứng dụng, Canonical dự kiến họ sẽ mang lên Ubuntu Touch top 50 ứng dụng quan trọng nhất trước năm 2015.

19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
Kỳ vọng vào Ubuntu phone và mình tin nó sẽ thành công chí ít vẫn có 1 bộ phận ng dùng chứ ko phải chết yểu như mấy thằng khác 😃
Thế giới di động lại có cái mới để chơi rồi 😁
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
ko hiểu các nhà sx có suy nghĩ j khi tạo ra 1 hdh mới? nào là meego, web os, tizen, ubuntu... và tất cả đều sẽ chết yểu vì thiếu app, app và người dùng tỉ lệ thuận vs nhau cơ mà. Nếu làm đc như WP và BB os thì còn hy vọng sống đc, WP thì có 2 tập đoàn lớn là MS và NO làm sống đc 1 hđh, còn BB thì có những bước đi khá khôn khéo khi tận dụng đc kho app của android và dần phát triển kho app cho riêng mình để trong thời gian đầu tạo lập ko sợ thiếu app cho người dùng. Nếu có chọn hdh cho đt của mình thì mình chỉ ưu tiên BB > ăn roi > ios > WP còn những cái khác chắc vài 3 năm nữa...😁:D
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cantho_ App và game cho linux đang có đà phát triển mạnh nhất từ trc đến nay. Nhiều ứng dụng "năng suất" cũng dần viết cho linux. Những soft cũ khác cũng đã thỏa mãn nhu cầu của ng dùng desktop.

Nếu ko có quá nhiều sự khác biệt giữa môi trường desktop và phone thì vấn đề app trên ubuntu phone ko đáng lo. Lập trình viên chỉ cần tối ưu lại cho môi trường phone là đc rồi 😃
@cantho_ "Cần Thơ gạo trắng nước trong,
Mà sao lám thánh long nhong thế này"

Mình cũng là Fan của BB nhưng không suy nghĩ cổ hữu như bạn.
"Nếu không có thất bại của người khác thì làm sao mà biết thành công của mình"
? Chính nhờ những HDH khác ra đời mà iOS, Android.v..v. mới có cơ hội phát triển và thành công đến giờ. Vì sao? Đơn giản là họ nhìn ra được khuyết điểm của những HDH đó nên họ đã rút kinh nghiệm đi một hướng khác. Ngoài ra, những HDH đó có công rất lớn vào cuộc CM-KH-CN đó là đem lại cho người dùng trải nghiệm những cái mới. SmartPhone mình dùng đầu tiên là BB và đến giờ vẫn dùng BB nhưng BB thất bại thì chắc ai cũng biết rồi nhỉ?
Mình rất mong Ubuntu ra mắt và sẽ thành công vì HDH này giúp cho người dùng làm chủ thiết bị nhiều hơn những HDH khác? Vì sao? Cài Ubuntu vào PC sẽ có câu trả lời ^^.
Mình mong sẽ ít gặp những người bớt cuồng BB như bạn để trả lại 1 bầu trời trong sáng cho hội BB như xưa. Hồi xưa cầm BB thì luôn được xem là người có tri thức, chững chạc. Từ lúc xuất hiện mấy Thánh cuồng BB mà éo hiểu gì về BB làm cho BB trở nên xuống cấp trầm trọng. Ra đường bây h dùng BB cứ như là dị nhân chứ không còn tôn là doanh nhân như trước nữa. Toàn nhờ mấy bác cuồng BB 1 cách quá đáng tạo nên vết nhơ này.

Vài lời góp ý cá nhân.
hoaphu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@C-Kane Mình không nghĩ là BlackBerry thất bại và mình hi vọng BB10 sẽ thành công, các HĐH khác cũng vậy, càng nhiều HĐH cạnh tranh càng phát triển 😁. Không thích kiểu Windows bá chủ trên máy tính như hiện nay. Mình thấy bạn @cantho_ đâu có gì là cuồng BB quá đâu :rolleyes:.

Mình cũng đang dùng BB và rất hài lòng, mình dùng BB vì thích tính độc đáo của nó, thiết kế đẹp, sử dụng tốt và đáp ứng nhu cầu của mình. Mình không cần cái danh hão là tri thức, chững chạc, doanh nhân, chẳng để làm gì cả ;). Nếu cầm BB mà bị coi là dị nhân thì sẽ khoe cho họ biết :p.
@hoaphu BB khi trước gần đến bờ vực phá sản không phải là thất bại sao bạn? Mình cũng đang dùng BB đây này, không những thế mình còn sưu tập dòng 7290 nữa. Mình cũng nói rõ mình là một fan của BB, nhưng phải biết nhìn nhận cho khách quan tí. Cái gì cũng cho là nhất hết là không được bạn ạ.
Mình chơi BB từ lúc có cái Tinh tế này, hồi xưa chơi vui biết chừng nào, bây giờ những người thực sự đam mê cũng dần dần ít. Ai chơi BB thời trước chắc sẽ hiểu. 😃
hoaphu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@C-Kane Mình không phải là dân chơi BB lâu đời nên sẽ không hiểu được cảm giác của bạn :oops:. Mặc dù chỉ là người mới bắt đầu dùng BB nhưng mình cũng bỏ thời gian tìm hiểu về nó. BB thất bại do chậm thay đổi và nhiều vấn đề nội bộ khác nữa, nên ở đây mình chỉ nhấn mạnh đến sự thất bại hay thành công của HĐH thôi nhé ;).

Đối với BBOS, nó vẫn là một HĐH tốt nhưng nó đã già và không còn bắt kịp xu thế phát triển. Đối với BB10, nó đang ngày càng hoàn thiện rồi. Dù chưa đạt được thành công lớn nhưng để vẫn còn sớm để nói nó thất bại hay không :rolleyes:.

Ngoài lề một chút, mình rất thích ông Thorsten Heins, nhờ ông ấy mới có BB10 ngày nay. Mặc dù đã ra đi nhưng mình vẫn công nhận ông ấy là một người giỏi. Ông thực hiện nhiều sự đổi mới cho BB 🆒
Không chơi với khựa
Ngoc7621
TÍCH CỰC
10 năm
Có cái để khám phá
Hợp tác với cái tên Tàu khựa là sợ rồi.
Đấy là mấu chốt vấn đề: không chơi với Khựa thì giá lại trên trời như Blackberry, sản phẩm khó đến tay được khách hàng. Chơi với khựa thì nó lại cài thêm "em bé" vào, nguy cơ an ninh và độc hại là khôn lường.
Xa_Que
TÍCH CỰC
10 năm
Mình có 1 cái máy đọc sách của BQ reader.
Cũng chỉ là một lựa chọn mang tính chất tham khảo cho các thanh niên ưa nghịch ngợm mà thôi...Chưa hấp dẫn được người dùng phổ thông
Đi dev thôi mình rất thích dev cho những nền tảng mới vì nó ko khó tính chứ nổi tiếng rồi tốn kém lắm
minhbm
ĐẠI BÀNG
10 năm
muốn xài os này có lẽ phải chờ vài năm nữa, chứ hiện tại chạy trên N4 chán ko chịu nỗi.
Một trải nghiệm mới.
Mặc dù rất thích BB nhưng cũng rất mong chờ Ubuntu. Chưa mua cái smartphone nào, chờ xem các bạn ấy làm được gì rồi sẽ quyết. 😆)
Mình là fan của WP nên mình ngày càng lo lắng cho WP vì hđh mã nguồn mở ngày càng nhiều hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019