Card Intel HD 4000 chỉ có 64vram

kingkania
2/3/2014 13:42Phản hồi: 13
Các bác giúp em với, em cài được, chạy ngon lành nhưng có 1 cái là card Intel HD 4000 em chỉ có 64vram. Làm sao để cho nó full được qe/ci.😔
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

abtranbn
TÍCH CỰC
10 năm
Bạn kingkania đoc bài http://www.tinhte.vn/threads/aio-tong-hop-tat-ca-cac-huong-dan-ve-hackintosh.2250602/ có đó:
"IntelCapriFB=x: x từ 0 đến 11, inject thông tin ig-platform-id có sẵn cho HD4000".😃
kingkania
ĐẠI BÀNG
10 năm
@abtranbn Em làm như bài hướng dẫn mà cũng không được bác ơi. Nó vẫn là 64mb 😔
Nếu màn hình của bạn có độ phân giải 1366x768 thì sử dụng IntelCapriFB=3
Nếu màn hình có độ phân giải 1600x900 trở lên thì sử dụng IntelCapriFB=4
kingkania
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HackintoshVietnam Em ghi nguyên cái hướng dẫn của bác "-f -v GraphicsEnabler=Yes IntelCapriFB=3" mà cũng chả được. Nó chỉ nhận card Intel HD 4000 thôi, vẫn là 64mb. Hay do máy e có card đồ hoạ rời, sử dụng công nghệ Nvidia Optimus nhỉ.
Bạn có xóa kext trước/sau khi cài Mac không?
kingkania
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HackintoshVietnam E dùng bản cài sẵn của bác abtranbn. Em vào extension tìm thì không có kext cho Nvidia. Link http://www.tinhte.vn/threads/osx-10-9-1-mavericks-retail-xcode5-0-2-cai-dat-don-gian-windows.2247077/
nquocnghia
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ca này giống mình, mất 4 ngày vật lộn mình mới cho em nó nhận 512mb vram được. Thật ra cũng hên xui thôi, nhưng mình cứ chia sẻ tất cả những gì mình tích luỹ được sau 4 ngày vừa rồi, hi vọng bạn áp dụng thành công:

1. Để enable qe/ci bạn phải load đủ 3 kext: AppleIntelFramebufferCapri, AppleIntelHD4000GraphicsAppleGraphicsPowerManagement (AGPM). Những lỗi mình thường gặp nhất ở đoạn này là AppleIntelFramebufferCapri rỗng không load được (mình khắc phục bằng cách install kext trong bộ cài), load AppleIntelHD4000Graphics vào thì bị treo không boot đến đoạn login được (cách khắc phục thì hên xui, mình cứ quanh quẩn với boot flag -v -x -f GraphicsEnabler=No tự nhiên load được). Để biết mình đã load được kext gì bạn có thể dùng luôn Kext Wizard hoặc dùng lệnh kextstat trong terminal.

2. Inject thông tin vào chameleon theo hướng dẫn ở đây http://osx86vn.com/index.php?threads/huong-dan-tao-usb-cai-dat-sau-cai-dat-mac-os-lion-10-7-mountain-lion-10-8-mavericks-10-9-updated.26/ (bạn search từ khoá Chọn 1 trong các device properties sau: để đến phần inject). Lưu ý là thông tin smbios cũng phải chuẩn với CPU của bạn nhé, nghe mấy cao nhân trên các diễn đàn khác nói là không chuẩn thì load cũng không lên được, không rõ thực hư ra sao vì từ đầu đến cuối mình cố định con của mình là MBP8,2. Nếu bạn dùng clover thì mình cũng bó tay vì mình không xài clover 😁

Của mình làm chỉ vậy thôi mà cài đi cài lại đến 4-5 lần, thức mấy đêm liền mới tình cờ thành công 😆 Mình đã thử với 10.8.5 và 10.9 đều được, của bạn 10.9.1 chắc cũng vậy thôi, chúc may mắn nhé ;)
kingkania
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nquocnghia Thanks bác nhé. Để mình thử lại.
@nquocnghia Bạn đọc guide AIO thì thấy cực kỳ đơn giản .:D
nquocnghia
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HackintoshVietnam Vấn đề là mình làm theo guide đấy ngay từ đầu nhưng không xi nhê :D Nhất là bước inject EFI string trong AIO hình như không nói đến, có lẽ là khả năng thành công của cái này còn hên xui, tuỳ máy bạn ạ =))
Bạn kinh nghiệm cài chưa có nhiều chưa thể nói vậy đâu, guide của mình tổng hợp chưa ai thử mà fail cả, efi string là của những năm 80 rồi 😁
nquocnghia
ĐẠI BÀNG
10 năm
ừ thì mình chỉ nói theo những gì mình mò mẫm làm thôi mà 😁 à dù sao cũng cảm ơn bạn về cái guide nhé, rất hữu ích bạn ạ 😃 mình làm theo tất cả những chỉ dẫn trong đấy thì cũng hiểu được cơ bản quá trình cài hackintosh và tránh được hầu hết lỗi lãng nhách khi boot, chỉ vướng mỗi VGA thôi :D
bootflag này chỉ dùng được khi co Chameleon bản 2266 trở lên + bộ cài gốc như trong hướng dẫn. Các bạn dùng bộ cài khác trong guide thì mình cũng chịu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019