Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Câu chuyện bình minh Cần Giờ

tamiflu100mg
21/4/2014 12:47Phản hồi: 14
Câu chuyện bình minh Cần Giờ
Cách thành phố Hồ Chí Minh khoảng 50km về hướng Đông Nam, huyện Cần Giờ có thể được xem là cực Nam của thành phố. Ở đây, người dân rất thật thà và vui vẻ. Không khí nơi đây rất dễ chịu và thoải mái (dĩ nhiên mùa mưa bão thì không thoải mái chút nào rồi). Diện tích của Cần Giờ có thể xem là huyện lớn nhất của thành phố nhưng số lượng người dân sinh sống lại không nhiều, do thế nếu đi trên đường thi thoảng chúng ta mới gặp 1 vài xe chạy chiều ngược lại.

Ở Cần Giờ tuy vắng vẻ nhưng theo mình đánh giá thì có vẻ rất an ninh. Những ngôi nhà mặt tiền đường không có những bờ rào kiên cố cao quá đầu người mà chỉ là những bờ rào nho nhỏ, thậm chí với những nhà có buôn bán, họ cũng chẳng cần làm rào mặc dù vẫn có cái cổng. Mình uống cafe sáng ở đây và thấy mọi người dân ở đây đi xe máy đến quán, họ đều để xe trên vỉa hè và ... cắm sẵn khóa ở đó. Thật thú vị khi được sống trong môi trường như thế phải không các bạn.

Đây là lần thứ 3 mình đến Cần Giờ và là lần thứ 2 trong vòng hơn 1 tháng một chút. Mình đi bằng xe máy và xuất phát ở thành phố khá sớm. Mình thích phong cảnh nơi đây, mình thích người dân nơi đây, mình cũng thích không khí nơi này, đặc biệt vào lúc sáng sớm và mình đến Cần Giờ cũng chỉ vì nơi đây cho mình những cảm giác ấy.

Mình đến Cần Giờ và chụp hình ở đây cũng nhiều, đồng hành cùng mình là chiếc máy ảnh compact. Mình có hẳn hơn chục ảnh muối, hơn chục ảnh đời thường và hàng sa số ảnh phong cảnh nơi đây. Tuy đi nhiều lần nhưng mình tin rằng Cần Giờ còn rất nhiều chỗ rất đẹp và mình rất mong sẽ tìm thấy nơi đó trong những lần tiếp theo.

Mình thích cảm giác được ngắm mặt trời lên buổi sáng, và Cần Giờ là một nơi lý tưởng để làm việc đó. Trong lần này, mình sẽ kể một câu chuyện bằng một vài hình ảnh về bình minh ở Cần Giờ. Theo mình, đây là bộ ảnh đơn giản, không đẹp lắm, không có bố cục và nếu xem từng ảnh thì nó chẳng nói lên điều gì, tuy nhiên mình đang mong bằng những hình ảnh này, sẽ cho các bạn xem bài có được 1 cảm giác đầy đủ nhất về một "buổi bình minh ở Cần Giờ".

5h20 AM: Mặt trời chưa lên, nhưng cuối chân trời đã bắt đầu hừng rồi

5h48 AM: Mặt trời vẫn chưa lên nhưng phía xa xa nhưng mây đã bớt đen

5h54 AM: Tia sáng đầu tiên đã xuất hiện phía chân trời

5h55 AM: Tia thứ hai cũng bắt đầu "manh nha"

5h58 AM: Lúc này những tia sáng trông giống như vệt đèn chiếu thẳng lên bầu trời

6h02 AM: Có vẻ như đám mây "bất lực" trong việc "che dấu" ánh bình minh vậy

6h04 AM: Vẫn như 2 phút trước đó, nhưng những áng mây bắt đầu di chuyển và ánh sáng hắt xuống biển nhiều hơn

Quảng cáo

6h07 AM: Đám mây di chuyển kéo theo sự thay đổi của những tia sáng, lúc này mặt trời lên khá cao nên những tia sáng rất mạnh

6h11 AM: Tình cờ khoảng trống giữa đám mây lộ ra, đây thật là một khoảnh khắc mê ly

6h14 AM: Cuối cùng thì mặt trời cũng xuất hiện trong đám mây

6h18 AM: Tuy nhiên, nỗ lực cuối cùng của đám mây cũng kịp làm cho mặt trời "trễ hẹn"

6h33 AM: Và cuối cùng, ngày mới cũng bắt đầu!

Xin hết ạ! 😁

Quảng cáo

P/S: Một vài thông tin cho các bạn thích đến Cần Giờ vào sáng sớm nhé:
- Phà Bình Khánh từ sau 22h sẽ xuất phát dãn chuyến, mỗi chuyến cách nhau 2h đồng hồ. Do vậy chuyến đi sớm nhất đến Cần Giờ là bạn phải có mặt ở phà Bình Khánh trước 2h. Còn nếu bạn đi chuyến phà lúc 4h thì bạn chỉ có khoảng 45 phút để hoàn thành đoạn đường 40km để đến được ngã ba Long Hòa, từ đó bạn phải "nuốt" tiếp 7km để đến xã biển Cần Thạnh, nơi có cầu gỗ "kinh điển" của Cần Giờ.
- Nếu đi xe máy thì bạn nên chăm sóc và kiểm tra xe thật kỹ trước khi đi, vì quãng đường từ phà Bình Khánh đến Cần Thạnh sẽ kg có chỗ để sửa xe (nếu đi đêm), nếu có buộc bạn phải "gõ" cửa các quán bên đường. Đèn xe phải tốt vì đường rất tối, xăng dầu đầy đủ.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Toàn ảnh đẹp mà bác cứ làm bộ ;))
dvthong
ĐẠI BÀNG
10 năm
ảnh chất quá.
Mình có dịp đi Cần Giờ 1 trong 1 ngày có giông có mưa ^^ cũng khá thú vị ^^, lúc đó ko có mang máy, nên chỉ lấy con phone làm vài tấm thôi ^^

WP_20140203_08_54_26_Pro.jpg WP_20140203_09_14_44_Pro.jpg
Con 8s chụp đc đó. XD
Zrakuza
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chủ thớt ơi cho ké 1 tấm Cần Giờ nhé. Chụp lúc trưa nắng chang chang.
[​IMG]DSC_0029_DxO by khanhduy_20006, on Flickr
Ảnh quá chất !!!
ảnh đẹp quá, xin bác một ít thông số để chụp đc mấy ray như vậy, e chụp chả thấy ray bác ah
@aibiet14807 Cám ơn bạn đã xem hình, những ảnh trên đều con exif cả, bạn có thể download về và xem cũng được.
Góp chung 1 tấm cần giờ:
Foxbit
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chủ thớt cho mình xin cái vị trí chính xác của cây cầu gỗ được không?
@hoangtu_jedi Bạn đến thị trấn Cần Thạnh sẽ thấy 1 công viên nhỏ nhìn thẳng ra biển, đi ra biển, nhìn bên phải là thấy cây cầu.
Foxbit
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hnadov Bạn cho mình hỏi thêm là nếu mình đi xuống đó sớm để chụp bình minh thì khi xuống đó sớm mình gửi xe ở đâu để xuống biển chụp vậy bạn.
Bạn có thể chạy xe xuống bãi cát luôn, tốt nhất nên đem theo dây xích khoá xe lại.
Foxbit
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thanks bạn đã hướng dẫn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019