Câu chuyện nhỏ với điện thoại chụp hình

starnt
24/7/2013 17:40Phản hồi: 97
Câu chuyện nhỏ với điện thoại chụp hình
camera tinh tế nhiếp ảnh điện thoại .jpg

Máy ảnh tốt nhất là máy ảnh ở bên bạn. Triết lý này có lẽ là tới giờ vẫn còn chính xác. Nếu bạn đi săn ảnh thì việc mang máy ảnh có lẽ chẳng cần phải bàn tới, tuy nhiên nếu bạn đi đâu đó / thực hiện một công việc nào đó không liên quan tới nhiếp ảnh - thì nếu cơ hội sáng tác bất chợt tới - có khả năng là bạn bỏ lỡ nếu không có thiết bị chụp. May mắn thay hiện giờ điện thoại có máy ảnh rất phổ biến và có chất lượng tương đối tốt.

Lần về quê (Bình Thuận) năm ngoái, và cả những năm trước nữa, tôi đều mang máy lớn để có dịp là sử dụng và cũng có nhiều tấm khá ưng ý

Chợ Lầu - Bắc Bình - Bình Thuận 2/2012 Nikon D7000 -Tamron 17-50mm

Tuy nhiên lần này - mặc dù tôi biết cơ hội "giá trị gia tăng" cũng có thể có - nhưng tôi quyết định không mang một chiếc máy ảnh lớn nhỏ nào, mà chỉ có chiếc điện thoại chụp hình - để minh chứng một điều rằng, máy ảnh tốt nhất là máy ảnh ở bên bạn - chứ không nhất thiết là phải có "pháo hạng nặng" - và nhiều khả năng nó là chiếc điện thoại di động mà hầu như ai cũng có sẵn.

Phan Rí Cửa không phải là một địa danh nổi tiếng được nhiều người biết đến, làm một thị trấn ven biển nhỏ, hải sản ngon và không mắc. Tranh thủ vài phút trong khi đợi gia đình đang mua tôm khô thì tôi lang thang ra ven cảng cá

Những con tôm nhỏ xíu - dùng để bóc vỏ phơi khô được đổ ra sân như những đống cát

Sau đó được phủ lên bằng một lớp đá bào mỏng, rồi chuyển lên xe,

Nặng hay nhẹ đều qua bàn tay của những phụ nữ

Sau đó hiện trường lại được dọn dẹp như mới.

Quảng cáo

Cách đó một chút, những con ghẹ nhỏ xíu được chuyển xuống, chúng bị bắt khi còn rất nhỏ, và để làm thức ăn cho tôm hùm nuôi.

Mấy người phụ nữ nhanh nhảu hỏi tôi: hình này để cho vào vi tính à, sao không chụp chân dài mà chụp chúng tôi.

Tôi cũng nói thật lòng, chân dài không đẹp bằng các chị đâu, những vẻ đẹp của sự cần cù tần tảo

Khi chất ghẹ lên xe máy, mấy anh ở đây còn mời tôi chụp xong xuôi rồi mới đi, họ cười rất tươi và trong sáng.

Gần 12 phút trò chuyện và chụp 58 hình, trời nhiều mây, ánh sáng không rực rỡ - lộ khá nhiều nhược điểm của máy ảnh từ điện thoại di động, nhưng có lẽ không nên quá quan ngại vào vấn đề kỹ thuật mà bỏ qua những khoảnh khắc đời thường thật thú vị.

Quảng cáo

97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

" Tôi cũng nói thật lòng, chân dài không đẹp bằng các chị đâu, những vẻ đẹp của sự cần cù tần tảo ", khéo thế! :p
@starnt Thank bác , mấy em dt phổ thông thì chắc ko nhanh dc như vậy tại CPU yếu quá
Mà mấy em chạy hdh như Lumina thì có thể cài thêm nhìu soft mà
lom-com
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhhero69 làm em g2 sẽ thỏa mãn điều kiện của bác.bấm giữ luôn phím giảm âm lượng là thành bác phó nháy ngay 😁
@lom-com Có cần cài thêm soft gì ko bác , Hay là chỉnh trong Root
lom-com
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhhero69 Kg can cai gi them bac oi.do la phim chup anh nhanh mac dinh cua G2 bac ah
iPdatuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hâm mộ bác đã lâu, đọc các bài về camera của bác cũng nhiều. Nay nhờ bác tư vấn hộ thời điểm nay nên mua d7000 hay 60d. Cám ơn bác!
photokts
TÍCH CỰC
11 năm
Trình còi nên chụp cái gì cũng còi. Không biết khi nào được như bác Thanh!
Giống như câu chuyện về bố cục đa lớp trong ảnh đời thường, anh có cái nhìn về khoảnh khắc tốt nên có được những bức ảnh đẹp, cho nên "thiết bị ghi hình ảnh" cũng giống như thanh kiếm gỗ của Độc cô cầu bại trong tiểu thuyết của Kim Dung.
Dĩ nhiên đó chỉ là sự ví von thôi vì muốn chụp ảnh thì phải kiểm soát được thiết bị cái đã, mà chụp bằng máy chuyên trong trường hợp trên nhiều khi cũng lỡ nhiều khoảnh khắc hơn so với chụp bằng đt (nếu cả hai thứ người chụp kg kiểm soát đc).
Cũng chỉ là những bức ảnh đời thường, kg có những chi tiết nhấn mạnh như gương mặt nhễ nhại mồi hôi hay sự vất vả trong lao động nhưng đủ để kể hết 1 câu chuyện sinh hoạt ở nơi đây trong một buổi sáng, em chỉ mong mình làm đc thế!
FA Club HA
ĐẠI BÀNG
11 năm
em rất là thích bức cuối cùng của bác 😁:D:D
iPdatuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tất cả các ảnh trên thì chắc bắt chước được kiểu cuối cùng, mà bác chụp bằng điện thoại gì thế?
@iPdatuan HTC One bạn ạ
etanolk52
TÍCH CỰC
11 năm
@iPdatuan
thật là đơn giản

tận dụng mọi thứ

nhiếp ảnh thật thú vị và đơn giản
Tháng 2/2012 chưa có D7100 đâu anh Thanh ơi.(chú thích của tấm ảnh đầu tiên)
tấm cuối lại kiểu đó 😁
nhìn thấy gét gét :p
keongot09
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn ở Phan Rí Cửa ah?
E thích bài viết của bác và e cũng thích nhiếp ảnh nhưng e ko đồng ý với tựa đề của bài viết vì máy ảnh là máy ảnh đt là đt mọi so sánh đều là khập khiễnh .
E cũng chụp đc vài tấm băng đt nè
bài ảnh rất thời sự
Màu sắc, sự chân thật ko bằg dòg hạng nặg nhưg sự tiện dụg, nhanh nhạy mọi lúc mọi nơi. Ko bỏ qua mọi khoảnh khắc của cuộc sốg lại là lợi thế của dòg hạg nhẹ 😃
Mềnh có 1 tấm chụp biển bằng Samsung star cùi mía nhưng hơi bị đẹp. Bên cạnh đó là 1 vài tấm chụp bằng Sky vs iphone. Nói chung Thiết bị hỗ trợ ng chụp 30% 60% là góc nhìn của ng chụp và 10% là may mắn. Đôi khi chỉ 1 chớp mắt khoảnh khắc k còn.
xedieu
CAO CẤP
11 năm
Lần này máy ảnh ở bên bạn nhưng... ảnh chỉ mang tính chất tư liệu! (Em fun tý) 😁
@xedieu chủ xị Dr.Thanh uống ly Trà Sữa trân châu mà nhìn ớn thiệt
Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang coi mấy tấm trên đẹp rạng ngời kèo xuống tấm cuối...hết hồn hihihi hình chụp bằng điện thoại như vậy lá quá đẹp!
TLAF
TÍCH CỰC
11 năm
- Em cũng giống bác là sau một thời gian cầm một đống đồ lỉnh kỉnh giờ nhiều khi tự tin mà chụp bằng điện thoại ngại gì
chụp kiểu gì cũng được
nhỏ mà có võ
bao la bat ngat
điện thoại cả các bác ạ
dần sẽ thu hẹp ạ
chi tiết hết
@TLAF bác chụp = đt gì mà đẹp thế ạ? 😃
@TLAF Chụp bằng đt jj vậy bạn?
dungkk93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chuberongmasieu dự là 808 😃
handukims
TÍCH CỰC
11 năm
bức ảnh cánh đồng quá tuyệt...đang phân vân tự hỏi dt nào mà chụp dc đẹp vậy...nhìn chú thích là Nikkon nên hơi buồn..he..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019