Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

CEO BlackBerry nhận xét iPhone đã cũ, chia sẻ thêm về kho ứng dụng, tablet

Duy Luân
18/3/2013 14:37Phản hồi: 635
CEO BlackBerry nhận xét iPhone đã cũ, chia sẻ thêm về kho ứng dụng, tablet

Trong một cuộc phỏng vấn mới đây, CEO Thorsten Heins của BlackBerry đã nói rằng những thay đổi nhanh chóng trong giới công nghệ, chẳng hạn như việc Samsung ra mắt Galaxy S 4 cùng làn sóng thiết bị mới ra mắt gần đây, đã tấn công mạnh mẽ vào vị trí dẫn đầu của Apple trong làng di động. Heins nhận xét "Apple đã làm rất tốt trong việc mang thiết bị cảm ứng vào thị trường. Apple cũng đã làm rất tốt với giao diện người dùng, họ là một biểu tượng thiết kế. Có lý do để họ thành công như vậy, và chúng tôi phải thừa nhận và rất tôn trọng điều đó". Tuy nhiên, Heins đoán rằng "lịch sử đang lặp lại... Mức độ cách tân đang diễn ra nhanh đến mức nếu bạn không kịp sáng tạo ở tốc độ như thế, bạn sẽ nhanh chóng bị thay thế". Vị CEO này nói giao diện trên iPhone giờ đã 5 năm tuổi, ngoài ra, những thiết bị BlackBerry 10 cũng vượt trội hơn iPhone ở khả năng chạy đa nhiệm.

Heins nói rằng "bạn sẽ không bao giờ có thể đứng yên. Và điều đó cũng đúng cho chúng tôi nữa. Việc ra mắt BlackBerry 10 đã đưa chúng tôi lên vạch xuất phát của một cuộc đua trong giới điện toán di động, và bây giờ chúng tôi cần phải chiến thắng nó".

Đề cập đến số lượng ứng dụng trong BlackBerry World, Heins kì vọng con số này sẽ cán mốc 100.000 trước khi chiếc Z10 bán ra ở Mỹ vào cuối tuần này. Một số công ty phần mềm lớn như Instagram từng cho biết họ chưa lên kế hoạch làm ứng dụng cho BlackBerry 10, tuy nhiên Heins tiết lộ rằng BlackBerry đang nỗ lực "để mang những ứng dụng quan trọng đó" lên hệ điều hành của mình. "Tôi nghĩ chúng ta sẽ thấy sự thay đổi theo thời gian bởi vì họ (những hãng làm phấn mềm) muốn xem BlackBerry 10 đang định nghĩa mình như thế nào trên thị trường [...] Công việc của chúng tôi là phải thuyết phục họ rằng BlackBerry 10 là một nền tảng thành công".

Nói về tình hình tài chính của công ty, Heins không thể tiết lộ các con số cụ thể, tuy nhiên "công ty hiện không có khoản nợ nào", và ông cũng sẽ báo cáo những con số tốt về lượng tiền mặt mà hãng đang nắm giữ. "Tôi nghĩ chúng tôi đã làm việc rất siêng năng không chỉ để giữ cho công ty sạch nợ mà còn giúp nó khỏe mạnh trở lại".

Ông tiết lộ thêm rằng phương án cấp phép sử dụng BlackBerry 10 cho các hãng sản xuất phần cứng khác cũng đã được thảo luận một cách tích cực. Tuy nhiên đây không phải là trọng tâm của hãng. Hiện BlackBerry đang chú tâm đến việc đưa điện thoại của mình ra thị trường toàn cầu. Đơn hàng 1 triệu chiếc BlackBerry 10 mà hãng nhận được hồi tuần trước cũng là "một cột mốc quan trọng cho công ty".

Khi được hỏi về mảng tablet, ông thừa nhận Playbook thất bại vì công ty đã đặt ra tham vọng quá cao mà lại không cài sẵn trình email cũng như nhiều ứng dụng khác cho Playbook lúc nó ra mắt. Tuy nhiên, công ty có một mục tiêu khác đó là trình diễn hệ điều hành của mình, và nội bộ hãng xem Playbook là một cuộc thử nghiệm đáng giá để giúp cho BlackBerry 10 đi đúng hướng. Heins nói thêm rằng hiện thị trường máy tính bảng đang bị Apple thống trị, do đó "thật vô lý" khi hãng phải cạnh tranh trực tiếp vào lúc này vì lợi nhuận thu được sẽ rất ít. Heins cần phải nghĩ xem ông có thể cung cấp những trải nghiệm khác biệt gì cho khách hàng của mình nếu dự tính bước vào mảng tablet một lần nữa.

635 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longvp
ĐẠI BÀNG
11 năm
vẫn phải chờ đợi thôi mới khẳng định được sự thành công của sản phẩm
lại chém nữa
@atc vu Chưa biết ai chém ai đâu bạn, chắc bạn chỉ chém hoa quả thôi....
@Thorsten Heins bác nói quá chuẩn.iphone hay ipad chém hoa quả thì số 1😁
Lâu mới dc khai bút nhỉ. Vẫn thích Ss hơn ip, vì ham vọc vạch...
Z10 trông đẹp nhưng chưa biết khi nào mới dc dùng đây...

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
hongducwb
TÍCH CỰC
11 năm
@thienlap9989 tưởng thích android hơn ios ? =))

còn vọc vạch chắc custom ROM ? 😁
BB toàn tấn công iPhone hé, năm rồi làm cái chiến dich Wake up hoành tráng ở Úc năm nay chắc là tích cực dìm hàng rồi
V2TV2T
TÍCH CỰC
11 năm
@bomduc Mấy cmt kiểu này cực kỳ ngứa ass, thực chất thì độ nguy hiểm cũng chả kém đâu, đọc cái topic này hết thì biết
@V2TV2T 😆 sao vậy!
đấy là mình nhận thấy qua fan bb, mình cũng fan bb; trước cũng dùng bb nên quen rất nhiều fan họ không thích android có chăng thì dùng ios
V2TV2T
TÍCH CỰC
11 năm
@bomduc Mình lại thấy ngược lại đấy
Liên quan gì nhỉ?
@bomduc Android tuổi giun sánh sao được ios mà cạnh tranh.
Android nó chỉ bán nhiều hơn thôi.

S3/Note2 (HW) + Boeffla/Stweak(FW) + Neutron(SW)→ iBasso D0 (digital) → SE535/AH D2000 = BIG audio upgrade!
Hãng nào cũng có tham vọng cả. Đừng bá dơ như Samsung là được
dk4r
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tranganhtuan Comment bá dơ và thiếu hiểu biết.
Hãng nào cũng có chiến thuật riêng, có hãng pioneer và cũng có hãng chọn chiến thuật follower. SS là 1 vd, nhìn lại xuất phát điểm SS từ 1 nước mà mấy chục năm trước còn thảm hơn VN, ko phải là cường quốc khoa học như US, thì việc chọn chiến thuật follower là tức nhiên.
Nhưng họ theo được, bắt kịp thậm chí vượt qua (một số) đối thủ. Và đầu tư nhiều hơn mảng R&D.
Người Nhật và Người Hàn rất đáng để học tập.
Thích cái nào là quyền của mỗi người, nhưng cũng phải sáng con mắt nhìn ra cái hay của người mà học theo.
Thiển cận.
@dk4r Chiến thuật nào thì cũng để dành chiến thắng, nhưng có chiến thuật đẹp và không đẹp. Người ta gọi bóng đá tấn công là bóng đá đẹp chẳng hạn. Thứ 2 là không thể biện minh vì đất nước không phải cường quốc mà không thể theo chiến thuật sáng tạo mà phải follower, bạn đọc về Sony và Nhật Bản thì biết. Mặc dù sinh sau đẻ muộn hơn các hãng TV và radio ở mỹ nhưng Sony luôn sáng tạo ra những sản phẩm đột phá. Thêm nữa theo mình biết Nhật Bản thời đó vừa sau chiến tranh còn thảm hơn Hàn Quốc nhiều.
hp1503
ĐẠI BÀNG
11 năm
@banchat9x Ý bác ấy nói là ss đang bá đạo ấy mà
dk4r
ĐẠI BÀNG
11 năm
@scrappydoo Hi bạn, mình khó chịu là khó chịu cái từ "bá dơ" kìa.
Người Nhật rất đáng nể, ko ai dám nghi ngờ điều đó.
Chiến thuật có đẹp có xấu, mỗi hãng chọn một con đường riêng, nhưng nó đều là chiến thuật kinh doanh, mục đích cuối cùng là lợi nhuận cho công ty và sản phẩm đến tay người tiêu dùng.
Làm giả như bọn khựa mới là bẩn, làm nhái như bọn khựa là hèn, còn follower để rồi vươn lên và vượt qua thì đáng nể (ko chỉ mảng mobile, hàng home appliance, auto của Hàn cũng phát triển mạnh mẽ trong tg qua).
Người Nhật hay nhưng ko vì vậy mà nói người Hàn dở. Cả hai dân tộc đều đáng để học tập.
Chú ý: mình ko fai fan SS hay K-Pop nhá :p
Mình rất thích iDevice, vì chỉ có iDevice mình mới thấy đẹp quài, dù sp mới ra thì cái cũ vẫn lung linh, chứ ko như mấy hãng khác sp như sao xẹt, biết bao "anh hùng" Android đứng lên vỗ ngực xưng tên iPhone-killer giờ ko biết trôi dạt nơi đâu rồi 😁
ai cũng dìm hàng nhau thế
@J_Android Nếu bác đọc kỹ và đầy đủ bài phát biểu của Hein bác sẽ không nghĩ vậy. Hein đang nhận xét Apple dẫm lên vết xe đổ của BlackBerry. Chứ không phải dìm hàng bác ạ. Mặt khác hein phát biểu rất tôn trọng đối thủ.
vphuc161
TÍCH CỰC
11 năm
@J_Android Vậy mới có chuyện để tranh cãi
Bắt đầu thích z10

Sent from my SAMSUNG-SGH-I717 using Tinhte.vn
Jack_Tri
ĐẠI BÀNG
11 năm
Z10 là một thành công của Blackberry.
@Jack_Tri Còn phải xem thế nào đã hay rồi cũng lại nói như playbook. z10 là để dọn đường cho z11
tminhdn
TÍCH CỰC
11 năm
@Jack_Tri
Mới ra chưa được bao lâu, chưa biết doanh số bán ra thế nào, lời hay lỗ... mà bác phán thành công thì cũng thua bác luôn
Dù sao thì anh BlackBerry cũng tự thân vận động 😁
Tuy nhiên hệ sinh thái của BB10 vẫn chưa lớn mạnh bằng iOS
@tgianglk thé co ah. bay giò mình mói biét dáy. look_down
@tgianglk Bạn cho tôi biết iOS ra đời được bao lâu rồi không??? 😔
@Mạnh BB Chả phải bác Heinst nhà ta cũng đang so sánh cái tuổi đó sao? Đâu thể thấy hơn thì lấy tuổi ra so, thấy thua lại đổ thừa tại ít tuổi thế được.
ntvan90
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pklong Hệ điều hành mới thì đương nhiên phải chịu thiệt thòi về kho ứng dụng rồi, ráng chờ chút sẽ phong phú lên thôi. Kho ứng dụng của blackberry giờ cập nhật hàng tuần và nhiều ứng dụng nổi tiếng đã có mặt trên đó rồi
Ủng hộ BB, ủng hộ Heins nhiệt tình............................................................ 😃
Có lẽ Appke cũng muốn thay đổi lắm rồi nhưng chưa đủ khả năng vượt qua cái bóng của chính mình.
@-U-N-I-T-E-D- Quá nhầm cho đội thiik đào hầm
Mới trở lại cuộc chơi mà đã phát biểu hóng hách , dìm hàng rồi. BB10 của ông mà muốn đấu với iphone và IOS à, chưa đủ tuổi đâu ông. hãy khiêm tốn mà sống, biết người biết ta. Mọi người hãy cùng chờ xem với 2 cái điện thoại chẳng có gì đặc biệt kia có làm nên chuyện, hay chỉ là làn gió thoáng qua rồi biến mất 😃
@kiot312 thấy ổng nói chẳng có gì sai.
mà có thật là 2 cái đt kia chẳng có gì đặc biệt không. thời đại này iphone mới là tầm thường đấy.
Ekans
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kiot312 Có gì đâu mà dim hàng hả bác. Heins nói là Apple đã rất thành công, và họ (BB) tôn trọng những giá trị mà Apple đã tạo ra, thế là dìm hàng à :-s
Còn việc iOS đã 5 năm tuổi thì đó là sự thật hiển nhiên, nó cũ không có nghĩa là nó không tốt. Tôi thấy Heins là một trong những CEO có cách nói chuyện rất khiêm tốn, chừng mực. Chả hiểu sao một số fanboy vẫn cáu bẳn được 😃
@Ekans À, đầu tuần làm việc nhiều áp lực, mượn gió bẻ măng đó bạn, kệ người ta đi, đâu có phát biểu nào hoàn hảo 100% đâu,
@nhathano1 có tiền chắc mình mún thử...mình thích kon n qwerty ấy...nếu bạn đã dùng bb có lẽ bạn sẽ thấy cái hay của nó...hiện giờ cộng động bb cũng khá nhìu
ông này chém gió quá. Làm dc rồi hãy nói.
vophihung
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lâu lắm mới có người nói "tôi không thèm so sánh với Apple" cố lên RIM( BlackBerry) ơi
kieu vua dam vua xoa thang tao day ma
iPhone ko fải gọi là cũ mà chẳng wa chưa đến lúc đưa thêm công nghệ vào, nhưng kho ứng dụng của Táo thì BB uống thuốc ngủ nằm mơ 1 tháng vẫn chưa mơ đến đc :rolleyes:
@wave9x Chưa đến lúc hay là không có công nghệ nào mới nữa hả bác? Đừng cuồng Táo qá thế 😆)))))))))))))))))
darkera13
ĐẠI BÀNG
11 năm
@wave9x Ngủ cả năm cũng chả mơ được, nói gì một tháng =))
qloved
CAO CẤP
11 năm
@wave9x 1 fan cuồng của ap
@wave9x thế mơ 1 2 năm thì đc nhỉ?!
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
Sao dạo này các hãng lại dìm hàng nhau nhiều thế ,ko lẻ nó đang là xu hướng chung hay sao ...chỉ duy nhất có Sony là Quân tử nhất ,ko chê ai bao giờ
@madam77 Không phải là quân tử gì đâu, cũng chả qua là ngụy quân tử mà thôi. Thương trường là chiến trường, ai mạnh là thắng, là làm vua.Ở đây chả có ai là quân tử cả, cũng toàn là ngụy quân tử với nhau mà thôi.
Dìm hàng nhau cũng là cách PR cho sản phẩm của mình, còn bán chạy hay không, có thành công hay không thì do người dùng thông minh quyết định. Không có ai ngu muội đi chọn điện thoại vì những câu nói dìm hàng của các hãng đâu bạn.
Rồi sẽ đến lượt Sony lên tiếng thôi, chả qua là cao tay hơn, để xem thử mấy thằng kia dìm hàng nhau có nổi hơn được không đã, nếu được thì lúc đó Sony sẽ nhảy vào đánh sẽ dành thắng lợi ít nhiều.
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
@cuongbk12 Ít ra cho tới lúc này họ chưa chê ai cả ,đó ko phải là phong cách của nngười nhật , bạn đã thấy họ thể hiện như thế nào trong cơn sóng thần vừa qua chưa .....và ,bạn đừng suy bụng ta ra bụng người ..ko hay
@cuongbk12 bạn này đúng là miệng đời, ng` ta dìm hàng nhau thì chửi tiểu nhân, kẻ ko làm thì kêu ngụy quân tử...
hay suy bụng ta ra bụng ng` đây ?
quangdt5
TÍCH CỰC
11 năm
@madam77 bác có cái avatar đẹp thế 😁
iphone đã quá cũ, ko còn hấp dẫn, nhìn hình Z 10 đặt cạnh iphone 5 thì thấy, Z10 đẹp hơn bội phần.
@trumsatgai Dân công nghệ người ta bận suy nghĩ và làm chứ lấy time đâu ra để ngắm mà quan tâm tới đẹp hay xấu. Chỉ có dân "nghệ công" mới quan tâm xấu hay đẹp thôi. Chắc bạn không phải là dân "công nghệ" mà là "nghệ cộng" rồi. Còn muốn đẹp thì đi chế, độ lại đẹp gấp trăm lần, hoặc có tiền thì mua các dòng đt siêu đắt mà xài, những cái đó mới là đẹp
trumsatgai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vntrungtri tự nhận là dân mê công nghệ nhưng lại "bận suy nghĩ và làm chứ ko có thời gian quan tâm xấu đẹp" ... 😁 tự đọc rồi tự hiểu lại cái mấy cái khái niệm lủng củng mà bác đang cố vớt vát đi, càng nói chỉ càng thể hiện sự thiếu hiểu của mình ...
@trumsatgai Dân "nghệ công" như bạn làm sao mà hiểu được dân công nghệ. Ha ha, theo mình thì những ai lập trình cho di động mới được gọi là biết xài sờ mất phôn
trumsatgai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vntrungtri "những ai lập trình cho di động mới được gọi là biết xài sờ mất phôn" thánh nào vô đỡ giùm, đây chịu hết nổi rồi =)))))))))

Sent from my SAMSUNG-SGH-I717 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019