CEO Google: Chúng tôi từng thuyết phục Nokia sử dụng Android

Nam Air
17/2/2011 4:17Phản hồi: 128
CEO Google: Chúng tôi từng thuyết phục Nokia sử dụng Android

Sau khi thỏa thuận hợp tác giữa Microsoft và Nokia được công bố vài ngày trước đây, vừa qua tại hội nghị Mobile World Congress 2011, ông Eric Schmidt cho biết rằng, khi Google biết được Nokia sẽ chọn lựa một nền tảng khác (ngoài Symbian) để sử dụng cho các ĐTDĐ thông minh của họ, thì Google đã tham gia đàm phán để Android được công ty này lựa chọn. "Chúng tôi đã có vài cuộc đàm phán bí mật với Nokia và sẽ rất vui nếu họ chọn Android. Nhưng họ đã chọn cái khác. Tuy nhiên, Google vẫn mong trong tương lai Nokia sẽ sẵn sàng chọn Android." - vị CEO này nói.

Chúng ta đều biết Android là HĐH mã nguồn mở của Google dành cho ĐTDĐ và máy tính bảng, hiện có nhiều công ty chọn HĐH này cho các sản phẩm của họ, như HTC, Samsung, LG, Dell, Acer, Archos, Sony Ericsson... Có thể sản phẩm Nokia chạy Android cũng sẽ rất thú vị, tuy nhiên với vị thế là hãng phần mềm lớn nhất TG cộng thêm những hứa hẹn "có cánh" về Windows Phone 7, lần này Microsoft đã thuyết phục Nokia thành công.

128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gmpucca
TÍCH CỰC
13 năm
hix MS khôn quá tui mà là CEO Nokia thì theo Google lun cho rùi
CEO Nokia có phải thằng ngốc đâu. Chỉ NO và MS biết đằng sau họ có những thỏa thuận ngầm thế nào thôi. Chắc chắn nó phải mang lại lợi ích to lớn cho cả 2 bên.
aotasoft
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chắc tại vì Nokia đã từng nói nếu Nokia dùng Android thì giống như đứa trẻ tè ra quần 😆
thế nên suốt cả cuộc đời này bác chẳng bao giờ được làm CEO của Nokia :sleep:
Hehe , bởi dậy bạn ko bao giờ là CEO của Nokia ....
longvp
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình vẫn kết win phone hi vọng lựa chọn của nokia là đúng đắn
theo mình thì nokia lần này thật sự sáng suốt.2 ông trùm gặp với nhau,ko biết điều gì xày ra ra.hahahaha!
BBaoni
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nokia theo M$, sau khi làm đứa con W7No xong, làm tiếp tablet PC mà trước đây M$ đã làm xong, được khách hàng vứt vô xọt rác! Ngoài Windows OS cho PC ra, M$ bị thiểu não, chả sáng tạo được món nào mới cho ra hồn...
Ghét Apple, nhưng nể nó, không ghét M$, nhưng khinh nó... chỉ có Google là chả biết 😁
junpeioribe
ĐẠI BÀNG
13 năm
khinh gì vậy bạn? khinh người ta phân phối một sản phẩm chiếm 90% thị trường ah, hay khinh cái Kinnect ;;) hay bạn khinh cái Surface :-j? bạn này chắc tài lắm nè, mình nể bạn đó nha. sắc còn hơn quảng cáo cho cái Moto razr nữa đó nha.
Bạn nguy hiểm thật. Phán như thánh sống. Một "AQ chính chuyện" của Việt Nam đây.
caphe17
TÍCH CỰC
13 năm
Ko biết người này có bị bệnh gì ko?
Bác này nguy hiểm quá:sluggish:
PingMD
CAO CẤP
13 năm
Có thể Microsoft dùng cái bóng của mình để thuyết phục Nokia, đt chạy WP7 trên thị trường hiện nay đều đắt nếu Nokia+MS--> đt giá rẻ hơn thì có hi vọng đấu lại Apple, HTC,...
Nokia rất quyết đoán mình rất hi vọng thời đại của Nokia vẫn còn thông trị mãi mãi 😁
chatnever
TÍCH CỰC
13 năm
Chưa kịp đọc cái tin "Apple Appstore có hại cho người dùng" thì lúc quay lại trang chủ đã thấy mẩu tin mới này rồi ;) ;), không biết khi chuyển sang WP7 thì Nokia có còn chú trọng đến nền tảng Symbian nữa không nhỉ, N8, C7 vừa ra mắt xong, Nokia lại nói rằng "Symbian đang chết dần", thật không khác nào con dao cắm vào tim những người vừa mua các thiết bị Symbian 3 và S60v6, tương lai có lẽ sẽ ít đi các ứng dụng cho các nền tảng này.
nguyenpa
TÍCH CỰC
13 năm
hehe hợp tác với MS nếu được hỗ trợ nhiều, thì phải ko sài androi
GG chắc phải cay vụ này lắm nên mới có vài phát ngôn gần đây.
1 hệ điều hành đang làm mưa làm gió mà cái thằng a cả,gạo cội trong làng dt thế giới nó lại bơ,ko thèm quan tâm 😁
open0
CAO CẤP
13 năm
Motorola có bơ đâu, Android đã cứu Moto quá đẹp còn gì, hehe.
Thăng M$ chỉ mạnh với PC, Server x86 thôi, còn code windows mobile như ..."tè ra quần".
Nokia vẫn chưa thoát được tính bảo thủ, trì trệ đâu nên đừng hy vọng quá, chờ xem sao đã nhé!
Tiêu đề nói về nokia và google, cái hình thì là hình đt wp7... Trớt wớt...
Chỉ tội intel và Meego
thương hiệu nokia+WP7+đội ngủ thiết kế của quả táo = ....?
ngu ngu ngu vl 😔 Android là hđh số 1 thế giới rồi :-<
Android + Nokia -> vô đối
máy Nokia mặc dù ko mạnh nhưng đc cái thương hiệu mạnh 😁
Bác này chém vừa thôi ! bác làm CEO đc ko vậy ! :| ! Làm CEO ko phải định hướng theo sở thích bản thân mà là theo thị trường , lợi nhuận bác àk
Mình nghĩ là họ thông minh hơn bạn.
Thằng này vừa ngu mà còn mạnh miệng nữa:cold:
thanh_tkt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thôi thì cứ chờ xem 2 ông lớn này song kiếm hợp bích thế nào...Ko biết liệu có vượt được nổi Android ko đây...
Linh79
TÍCH CỰC
13 năm
Dù Nokia có thèm Android nhỏ dãi cũng ko thể hợp tác vì trước đó đã trót lên gân,giờ mà hợp tác với google thì chẳng khác nào tự thừa nhận là "tè vào quần cho ấm", nên chọn WP là đương nhiên.
cuộc hợp tác này sẽ là cái mồ chôn vùi nokia va symbian mãi mãi.
Mình rất gét những thằng bảo thủ...đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm...khuyên ko được xui cho chết luôn 😁
hi vong wp7 giúp nokia a lật ngược tình thế ,đù k khả quan lắm.
tuankts2
TÍCH CỰC
13 năm
2 người khổng lồ thất thế dựa vào nhau là đúng ròi còn j ^^
chatnever
TÍCH CỰC
13 năm
Mình thấy cả Microsoft lẫn Nokia đều là những gã khổng lồ đang đứng sừng sững chứ có thất thế đâu, Microsoft chỉ đang yếu về bộ phận HĐH dành cho đi động và Nokia chỉ đang yếu về bộ phận điện thoại thông minh thôi, mình nghĩ rằng chính bạn cũng đang dùng một chiếc máy tính có cài Windows để lướt web, và đừng nói rằng bạn không biết tới Nokia 1110, 1200, 1202, N71, N8, C7, C3 ... đấy nhá
Không hiểu sao tất cả các sản phẩm của google mình đều rất thích !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019