Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

CEO Stephen Elop giải thích lý do Nokia không dùng Android, gợi ý về máy tính bảng

Duy Luân
5/2/2013 11:23Phản hồi: 443
CEO Stephen Elop giải thích lý do Nokia không dùng Android, gợi ý về máy tính bảng

Trong chuyến thăm Úc mới đây để ra mắt chiếc Lumia 620, CEO Stephen Elop tiết lộ lý do Nokia không chọn dùng Android là bởi thỏa thuận bản quyền của Google đang dần trở nên khó khăn hơn. "Nếu bạn nhìn kĩ vào các thay đổi trong thỏa thuận của liên minh thiết bị cầm tay nguồn mở cũng như những gì Google đã thực hiện, những việc bạn được phép làm càng lúc càng bị thu hẹp lại". Nokia đã dự báo trước điều này và giờ nó đang trở thành hiện thực. Ví dụ, trong trường hợp Nokia chấp nhận dùng Android thì hãng buộc phải cài sẵn Google Maps trên mọi smartphone của mình, điều đó khiến bản đồ của riêng Nokia bị giảm mạnh giá trị. Hồi cuối tháng rồi, Elop cũng đã lên tiếng chỉ trích Google đang làm cho "hệ sinh thái mở" trở nên đóng hơn.

Một lý do khác được Elop đưa ra đó là Nokia bước vào cuộc chơi Android quá muộn, do đó hãng sẽ gặp phải sự cạnh tranh khốc liệt từ những công ty đã tham gia vào thị trường này từ những ngày đầu. "Nếu bạn nhìn lại hai năm trước, thời điểm mà chúng tôi cần ra quyết định (về việc chọn lựa OS cho smartphone), Samsung là một công ty lớn, HTC thì khá lớn, Motorola cũng khá lớn. Và như những gì chúng ta đã thấy, Samsung hiện đang nắm trong tay thị phần rất lớn, trong khi những hãng khác thì bị thu hẹp thị phần mặc cho lúc khởi đầu họ cũng nắm trong tay một miếng bánh to". Đây chính xác là những gì Nokia đã lo ngại trong quá khứ trước khi bắt tay với Microsoft để phát triển thiết bị Windows Phone.

Elop cũng cho biết thêm rằng việc Nokia từ bỏ Symbian là bởi vì nếu hãng tiếp tục sử dụng hệ điều hành cũ kĩ này, rủi ro sẽ cao hơn rất nhiều so với việc tìm kiếm một nền tảng mới. Ngoài ra, hãng ngừng phát triển Symbian còn bởi vì Windows Phone sẽ giúp hãng tách biệt so với những đối thủ khác. Ông hi vọng thương vụ với Microsoft sẽ giúp Nokia giành được thị phần "ở mức hai con số", tuy nhiên Elop không đưa ra thời gian cụ thể cho việc này.

Elop còn tiết lộ thêm rằng chuyện ra mắt máy tính bảng là một điều mà Nokia đã từng xem xét đến. Hiện tại, công ty đang nghiên cứu kĩ thị trường, quan sát xem chiếc tablet Surface của Microsoft có thể làm được những gì và Nokia có thể rút ra bài học nào từ nó. Hãng cũng cân nhắc một thời điểm hợp lý để đưa sản phẩm ra thị trường. Elop nói ông nhìn thấy "những cơ hội tuyệt vời" với tablet 7" cũng như những model lớn hơn. Về mặt lý thuyết, Nokia "có thể cân nhắc sử dụng bất kì hệ điều hành nào" cho máy tính bảng của hãng, tuy nhiên "trọng tâm" thì vẫn là Windows của Microsoft. Tuy nhiên, ở thời điểm hiện tại, Elop nhấn mạnh rằng ông "không công bố bất kì điều gì".

Nguồn: Stuff
443 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em van thich symbian!
@Mr Sức Khỏe Dùng thữ 808 đi bác , xem cảm ứng của nó có thua Android ko nhé . Đừng có phán bậy .
mvtmobile
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tieutangbuongbinh mình cũng thích sài symbian, giờ HĐH ra nhiều bản quá, nhìn loạn chẳng bít nên sài thằng nào!
@techboy8312 nếu chỉ gọi điện nhắn tin chụp hình nghe nhạc thi symbian là tuyệt vời!
@Mr Sức Khỏe nhờ có symbian mà apple tạo ra ios! andriod tạo nên một hdh andriod ! và ms hoc tập để ra WP !
dinhhocph
TÍCH CỰC
11 năm
Vẫn yêu symbian, dù đang dùng android.

Sent from my IM-A760S using Tinhte.vn
@dinhhocph Nói vay cũng như không

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
@dinhhocph symbian nghe nhac qua bluetooth rat de chiu khong ken tai nghe
thich nhat dieu nay o symbian
Triết lí của nokia vẫn là " conecting people"! tuyệt vời !
qturang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Huong di dung
@qturang đúng vây
@phuong9596 like window phone
@qturang Cậu.này.nói.gì thế hheh....nokia. mà sài android thì ko có gì.khác biệt lắm lâm với khó cạnh tranh
qturang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Symbian thi thch moi anh sau beo ngay xus
@qturang nhớ lúc đó vật giá rất rẻ.mà cái 7610 thì đắt kinh khủng.đắn đo mãi mới dám mua đó bạn

Gửi đi từ " xịt mát phôn " của Tèo bánh bèo
huymanhkd
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Tèo bánh bèo hồi mới ra là 9yt6 hay gần 10tr:mad:
@huymanhkd uh.lúc đó bác lưu chí vỹ xài chiếc lá đi @ trong "người ấy và tui" nhìn thèm chết bác nhỉ.hj

dinhhocph
TÍCH CỰC
11 năm
Nokia chọn android từ đầu chắc bây giờ mọi chuyện đã khác, hồi đó samsung chưa mạnh về lĩnh vực smartphone :oops:
@dinhhocph nếu ko có Android thì ss sẽ chẳng bao giờ được như ngày hôm nay. Nokia chọn Android thì quá tuyệt vời nhưng nokia đã ko làm vậy vì khi đó Android đã trở lên bão hòa việc làm mới mình trong thế như vậy rất khó khăn nên đã chọn lối đi riêng biệt là Windows Phone của Microsoft
tonnie
TÍCH CỰC
11 năm
@dinhhocph ngu vừa thôi, samsung nó ra sau. ThẰng HTC va Motorola nó khởi đầu tốt nhất vạy mà bh ntn 😆
nói cho chú biết Samsung thua Nokia chỉ kg sx đc dumbphone giá rẻ ở các nc mới phát triển thôi
Hỏi thử ngoài nokia hợp tác làm cảm biến trên lumia 920 còn cái nào hay hơn SS
SS làm đt gần như từ a-z rồi 😃) lol
thời buổi này sính nokia nữa sao 😃)
@dinhhocph ôi tiếc cho Nokia quá hic hic😔
Nếu Nokia chọn Android sớm thì thị phần có lẽ k ảm đạm như bây giờ.
Mình rất yêu Nokia với dòng N series chạy symbian. Và bây giờ vẫn còn giữ 1 em N76 mặc dù k dùng dc nữa do rơi xuống sông @@
Nói vậy chứ xài symbian cũng có cái hay của nó.nhớ chiếc lá lớn 1 thời rất đẹp và sành điệu.dòng N đã dùng gần hết.vẫn lưu giữ làm kỉ niệm 1 thời vang bóng của symbian.nhưng thời đại bây giờ là của IOS và android.nokia chậm chân quá.quá bảo thủ nên có ngày hôm nay.cuộc sống vốn dĩ là 1 vòng xoáy ( thương trường cũng thế ) và chúng ta chỉ là 1 hạt bụi ( nokia ) nếu k biết thích nghi để phát triển thì sẽ bị đào thải

@loveanyone Hỏi ông samsung xem android có free k nhé....
tonnie
TÍCH CỰC
11 năm
@umbalaxibua2811 hỏi nghe nè biết sao doanh số Sam cao kg
xài đt Sam đi r biết 😆
cái nexus 4 cho thi nhận chứ mua thì chả thèm :-&
@Tèo bánh bèo Nếu trước đây Nokia đi theo Android thì mình nghĩ giờ đây bác sẽ ko có cái Nokia Map tốt như vậy và đương nhiên cũng sẽ ko có cái gọi là Nokia City Lens . và nếu Nokia vứt bỏ Symbian từ sớm thì bác cũng chẳng có cái gọi là Pureview . Mọi thứ nó đều có 2 mặt của nó . Giờ đây Nokia đang từng bước quay trở lại đó là 1 điều đáng mừng và chứng tỏ Nokia ko hẳn là đi sai hoàn toàn .
@loveanyone Dự trên những sản phẩm mà 2 hãng tung ra thì biết thôi. Nokia đc xem là hãng có bằng sáng chế lớn nhất làng di động chỉ sau Qualcom.
Việc GG viết ứng dụng cho Android là Java, điều này khiến đt ngốn rất nhiều ram và cần con chip mạnh để xử lí. Cái này ai cũng biết. Nên nó mới trang bị con chip khủng đến như vậy. trong khi IP và WP thì khác. WP7 ko lên 8 đc nhưng đâu phải vì thế mà nó yêu đâu. Thường thì khi nhà SX viết game họ ưu tiên cho các hãng lớn trước iOS trước rồi đến android và tốn khá nhiều thời gian . Khi 2 hãng lớn đó xong mới viết cho hãng khác. Android viết bằng java nên ứng dụng rất nặng, những game giống nhau nhưng thuật toán khác nhau nên iOS mượt hơn hẳn, mình chơi game trong XBox game rất hay đồ hoạ đẹp lại rất mượt mà.
Nokia map đã đc Nokia xây dựng lâu rồi bạn à và Gmaps lấy engine từ Nokia và T3 tech mà ra. Bạn đã tìm kiếm thông này hay chưa mà bảo mình đưa thông tin đặt điều rồi bảo mình ảo tưởng
nhu vay ko mang lai su khac biet cung nhu da dang tren thi truong
nhocvjp92
ĐẠI BÀNG
11 năm
vẫn đang dùng sym. tuyệt vời. 😃
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
Vãi, Nokia mà chọn Android thì quá tuyệt vời luôn. Mình thích Nokia vì máy khá bền bỉ, gia công ko chê vào đâu được, chế độ hậu mãi tương đối tốt (về mặt update software) nhưng vì nó dùng WP nên ko hề muốn mua 1 con smartphone nào của Nokia nữa >.<
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
@Mr_Zer0 1 điều là chỉ có đứa cuồng mới hay nghĩ người ta cuồng. Android mà kết hợp với Nokia sẽ có những cái hay riêng mà ko hãng nào có, thôi thì bạn cứ ngồi ôm mấy cái wp của bạn na. haha =))

Tôi ủng hộ Android vì tính mở của nó, nếu sau này Google dừng phát triển Android thì mã nguồn nó còn đấy, các bản folk sẽ ra đời và tiếp tục được xây dựng, ngoài ra cũng ko thể phủ nhận là Android ra đời làm cho các hãng khác phải liên tục đổi mới cũng như đem lại trải nghiệm ngày càng tốt với chi phí ngày càng thấp đi (khác với các loại Windows Mobile với iDevice khác)
poppie
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngoc1414 Nếu lumia 620 chạy android thì mìn đã làm 1 em để ăn tết
@ngoc1414 Tôi chỉ kết câu cuối của bạn. con phần giải thích ko hợp lý. có thể bạn sẽ trở thành Ceo của nokia nếu mang androi lên smp của No đó. chúc mừng bạn trước
@ngoc1414 Giống mình ! Chiếc đt nokia cuối cùng mình thích và dùng là N8 còn từ bấy đến giờ không có hứng thú với Nakio nữa ...
Anh Nokia mà dùng android thì có lẽ là một thảm hoạ của làng công nghệ. May là theo ms chạy wp còn vớt vát được chút ít thị phần và tạo style riêng cho mình
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
11 năm
@thienthantinhyeuH nokia mà theo androi là thảm hoạ, mà theo MS là đang tự đi xuống mồ. quay lai meego là con đường cuối cùng cho nokia .các hãng đang có xu hướng tự làm OS cho riêng mình mà, nokia bỏ meego là sai lầm lớn nhất giới công nghệ,rồi MS cũng sẽ có SF phone, con cưng sẽ được quan tâm hơn, nokia bị lơ là, mất luôn cái tên,
@thanhtung994 Nếu xét về chính tả thì chữ "về" của chú phải sửa thành "Về" mới đúng chip hôi à. Xàm Lol..
@thienthantinhyeuH Bộ bạn biết hết những gì Nô sẽ làm nếu chọn Ăn roi à? Chà bạn giỏi nhỉ?:eek: Bạn làm lập trình viên hay thiết kế viên cho Nô thế?;) Cho mình hỏi 1 câu nữa nhé! Đâu là thảm họa nếu Nô chạy Ăn roi? o_O
@thanh_nhan thứ trẻ trâu cãi cùn anh không chấp =))
Hóa ra cũng rất muốn dùng nhưng vì ko chịu nổi điều kiện của Google
Lies
TÍCH CỰC
11 năm
Nói thế thôi chứ Nokia nhảy vào thì mất hết cân bằng thị phần giữa các HĐH 😁 phải có này có kia cho ng dùng nhiều sự lựa chọn chứ :D
Nokia mà chạy Android thì các dòng Lumia có mà hốt bạc.. Đáng tiếc..

™•Chỉ có thể là Samsung Galaxy SIII•™
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
11 năm
@tuansiro nokia mà chạy meego thì những gì nokia đang làm cho lumia bán không kịp
không thích symbian nữa😁 , Thích Android 😃 :*
WP8 ko tệ. Cái trở ngại lớn nhất của WP8 là các nhà phát triển thứ 3 chưa mặn mà lắm với WP.
Nói nữa đi. Chỉ trích nữa đi. Thà tập trung nhân lực tiền tài phát triển maemo hay meego gì gì đó đi còn có lý. Theo chân WP có ngày ....
Trước thik Nokia nhưng giờ ghét vì bảo thủ quá mặc dù phải công nhận mấy con lumia đẹp miễn chê.
@Doan Phu Hoa chạy WP8 là bảo thủ hả bác ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019