CEO Tim Cook đăng tải ảnh chụp dây chuyền sản xuất Mac Pro dùng máy tính chạy... Windows

Duy Luân
6/6/2014 23:24Phản hồi: 451
CEO Tim Cook đăng tải ảnh chụp dây chuyền sản xuất Mac Pro dùng máy tính chạy... Windows

CEO Tim Cook mới đây đã đăng lên Twitter một tấm ảnh chụp ông đang ghé thăm dây chuyền sản xuất của Apple tại tiểu bang Texas, Mỹ. Đây cũng chính là nơi những chiếc Mac Pro được sản xuất. Tấm ảnh không có gì đáng nói nếu không có hình ảnh những chiếc iMac chạy Windows đặt trước mặt các công nhân đang làm việc. Có hàng nghìn người đã nhấn thích và retweet lại tấm ảnh này nhưng không nhiều người nhận ra vấn đề nói trên. Thực chất thì chuyện này cũng không có gì là đáng ngạc nhiều bởi nhiều giải pháp phần mềm quản lý sản xuất phức tạp hiện nay không có phiên bản cho OS X, chủ yếu chúng chỉ được viết cho Windows, Linux, UNIX mà thôi. Có điều Tim Cook đã bất cẩn khi post một bức hình như thế.

Nguồn: Twitter
451 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy mac chạy win xp ngon 😁
@bomduc
kijinobita
ĐẠI BÀNG
10 năm
cũng bình thường thôi mà 😃 , phát triển công nghệ phải dựa vào nhau nữa chứ .
Khắc Tên cũng dùng iMac cho đẹp nhưng cài Windows để chạy Corel Draw vì bản vẽ dùng Corel Draw.

Tuy nhiên máy tính xách tay thì không nên vì Windows bào phần cứng ghê lắm...
@Bangvudinh 1. Việc anh bôi đen đỏ này dựa trên sự trải nghiệm, tiếp xúc với đủ các thành phần trên tinhte. ;). Thanh niên trẻ nâng tầm quan điểm lên được đấy ;). Ai thấy dễ nắm bắt thì tốt, còn thanh niên nào thấy bị xúc phạm thì kệ cm thanh niên đó thôi. Chàng trai lại lôi tập thể vào để tăng sức nặng cho lời nói rồi =)).

2. Chàng thanh niên à, ở trên cái in tơ lét này thanh niên mới nói đc thế thôi. Chứ ra đường mà chờm hớp- xong rồi lại bảo : "dạ dạ em nói đúng thì đúng ko đúng thì thôi, ko phải anh thì em chúc mừng" - là ăn cái chốt vào mỏ đấy nhé ;).

3. Ái chà, thì ra thanh niên cũng nghiên cứu bài "thói nguỵ biện" rồi cơ đấy =)). Nếu nói kiểu thanh niên, thì thằng nào cũng phải đi làm survey, nghiên cứu xong rồi mới đc comment nhé =))))). Lại còn không được trích nguồn từ những tổ chức nghiên cứu nổi tiếng để tránh bị coi là "lợi dụng hình ảnh". =)))) Mình tin rằng, bạn trẻ chỉ đang nói cho sướng cái mồm thôi- tuy có ý đúng về phần liên quan tới sự chính xác tuyệt đối- nhưng xét về tương đối-trong 1 môi trường như 4rum này thì dân lành- ý mình là tất cả trừ loại có mục đích xỉa xói như bạn - nhìn chung sẽ chấp nhận những thứ tương đối nếu nó không quá phi logic. Mình biết thanh niên điên lên vì chữ "điên", ngứa mắt nên đào sâu vào =))). OK thôi, ngứa mắt là quyền công dân mà :3.

4. Cái đoạn "sao nó dám...", mình xin thôi ko rep nhé vì cái đó lại nằm thuộc về khía cạnh nguỵ biện công kích cá nhân rồi =)). Chiêu chọc tức này chắc sẽ có công dụng với mình hồi năm cấp 2 😔. Ôi giờ cay mũi cũng lười nữa. Hồi hết cấp 2, nếu đọc đến đoạn kiểu vậy não nó chia ra 2 option, trong đó có option là "cay mũi", thế nhưng phân tích tiếp thì cay mũi thì cơ mặt sẽ phải hoạt động, ko khéo còn bị hắt hơi -> tốn năng lượng. Nên lại thôi.
@kasaudepyai Ôi bạn già ơi. Trích nguồn từ những tổ chức nổi tiếng? Những nghiên cứu, khảo sát của họ tôi tôn trọng lắm, và tôi cũng tôn trọng lắm những người dùng những thứ như thế làm căn cứ cho lời nói của mình. Nhưng hỡi ôi, Ông bạn già nua ơi. Ông bạn đâu có lấy những thành quả đáng trân trọng của họ, ông bạn chỉ thấy họ mặc bộ suit đẹp thì nghĩ rằng ai cũng nên mặc suit. Ông bạn lại định nói là "tôi đâu có nhắc đến vest hay suit gì nhỉ" 😃

Bạn nói tôi xỉa xói bạn. Tôi không phủ nhận việc đang xỉa xói bạn đâu ;) Chỉ sợ những người dám làm mà không dám nhận, âm thầm đi hạ nhục người khác bằng nhiều phương tiện hào nhoáng. Bạn có hay thấy hình ảnh điêu thuyền không. Niềm nở lắm, đon đả lắm, ăn nói ngọt nhạt lắm, lý luận sắc bén lắm. Hình như bạn vẫn đang tự trọng, vẫn nghĩ những lời của mình, của tôi nữa là tranh luận thuần túy về cái vấn đề Mac với Windows hay sao. Đang có một cuộc chửi nhau công khai đội lốt có văn hóa ở đây thôi. Nhục lắm :p
@Bangvudinh 1. đúng đấy thanh niên trẻ trung sôi nổi à, người già này ""tôi đâu có nhắc đến vest hay suit gì nhỉ" =)))))))))))). Dù thanh niên có tôn trọng tới cỡ nào, thì vẫn là 1 dạng trong nguỵ biện thôi ạ.

2. Thì mình đã bảo là cái ý định của thanh niên kiểu tức nhau lời ăn tiếng nói mình đã chả nhận ra từ đầu còn gì :p. Kiểu Bộ Kinh Vân* giữa đường thấy chuyện bất bình chẳng tha đó mà 😁. (mà thực ra tiếp xúc chưa nhiều, thấy ít hiện tượng nên sinh ra bất bình) Thế nhưng mình kệ cm thanh niên, hihi. Xỉa xói nhau trên cái 4rum này thì trò đó mình hay chơi từ cách đây 4 năm 😔, lúc mới lên tinhte kìa. Còn giờ, mình cứ trung thành bám vào chủ đề mà thôi. Nói năng như thanh niên như vậy, bị người khác lờ đi mà còn nghĩ là "cuộc chửi nhau công khai đội lốt có văn hóa". Buồn cho thanh niên quá, mỗi một mình thanh niên chửi đó chứ 😃)))))). Bỏ cái từ "nhau" đi nhé. Mà thanh niên đầu tư phết đấy, hết áp dụng chiến thuật tranh thủ sự ủng hộ đám đông (bằng cách kéo cả cả forum này vào :p ), rồi lại lôi "thói nguỵ biện" ra,...

Mình thì thật thà lắm, điểm nào cần tranh luận mình đánh số đàng hoàng, chỗ nào nhấn mạnh mình phóng to bôi đen bôi đỏ cho thanh niên. Ủng hộ cho công cuộc đội lốt văn hoá của thanh niên tới vậy là cùng. Phát huy nhé.
@kasaudepyai Ông bạn già nua ơi. Ông bạn hơi đề cao tôi quá, tôi chẳng đầu tư cho ông bạn nhiều như ông bạn nghĩ đâu. Lên tinh tế thấy có thông báo mới và dăm mười phút sau bấm nút trả lời. Hơi mất thời gian gõ một chút :rolleyes:

Tôi chẳng dùng thủ thuật sử dụng đám đông để nói với ông bạn đâu nhưng chính ông bạn nói rằng ở đây có nhiều người không nắm bắt tốt vấn đề. Ông bạn giỏi thế, có khi nên mở lớp đào tạo về kĩ năng lắng nghe. Chắc sẽ thành công lắm.

Tôi tham gia nhiều cuộc Debate, học của những người đầu tiên đưa Debate về Việt Nam. Nhưng tôi chẳng bao giờ phải sử dụng nó với những ông bạn già hết đát. Vì tranh biện thì khó và phải đầu tư còn "trung thành bám vào chủ đề mà nói" thì lại không cần :eek:

Vài turn rồi tôi định nói điều này nhưng giờ tôi mới nói. Nếu tranh luận sòng phẳng thì ngay từ đầu ông bạn già đáng lẽ ra không nên lôi bề dày thành tích hành tẩu trên 4rum này để dọa tôi chứ. Không nên "tiếp xúc chưa nhiều, thấy ít hiện tượng nên sinh ra bất bình" chứ. Điều đơn giản như thế mà ông bạn không biết thì tôi mất niềm tin hoàn toàn vào một cuộc tranh luận thực sự đáng lẽ có thể đã xuất hiện trên diễn đàn này, ngay từ đầu. Tôi đã nói rồi nhỉ. Đi với bụt thì mặc áo cà sa, đi với ma ta mặc áo giấy.

Bạn già lờ đi? Bạn già ơi. Tôi với bạn tranh luận tuy không đẹp, mĩ miều như những giám khảo của truyền hình thực tế thì cũng tôn trọng những giá trị tối thiểu. Tôi nói một lượt, bạn một lượt vậy thì lờ đi ở điểm nào. Ôi những người nhiều trải nhiệm và lập trường ơi, sao lại tự tin vào mình đến thế :D
Các phần mềm kiểm tra vẫn viết cho Windows, có vẻ Apple không yêu cầu được các nhà cung cấp viết phần mềm trên Mac OS
Xài Mac nhưng vẫn dùng Windows ảo, có những cái phải nhờ đến Windows mới trị được 😁
Tung31185
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cố tình đấy
@Tung31185 Chắc là Tim Cook tri ân vụ Microsoft làm Office cho iPad đây mà😁
@Tung31185 Đây là thông điệp của Apple.

Hợp tác với MS tiêu diệt GG.

Việc hợp tác đã có từ lâu rồi. Kể từ khi họ cùng nhau lập ra Rockstars, mua bản quyền của Nortel. Gần đây, Rockstars đã khởi kiện GG...
bkpro185
TÍCH CỰC
10 năm
Mac tập trung cho giải trí là chính mà.

Công việc thì Window vẫn là số 1
@Spirit Coder Việc phân chia đẵng cấp chẵng có gì là sai, thế mới có cái để phấn đấu chứ. Biết mình ở đẵng cấp thấp là tốt, tôi thừa nhận đẵng cấp của tôi chưa thể bằng được các nhà khoa học, các nhà khoa học dùng máy tính hiệu quả cho công việc, còn tôi chỉ dùng nó chỉ là "giải trí" so với họ, vậy thì tôi phải phấn đấu để trở thành các nhà khoa học. Chứ ăn rồi làm mấy việc vớ va vớ vẩn, đồ lại mấy cái sản phẩm cho đẹp, chỉnh nó thành hình vuông chữ nhật,v..v.. vẻ mấy cái hình vô thưởng vô phạt dán vào rồi tìm cách tụ tập một số lượng fan chém gió nâng cao tự kỉ của bản thân mà nghĩ mình đẵng cấp thì quả là chưa tốt. 😁
@vntrungtri Bác cho ví dụ 1 cái máy chữa bệnh ếch thiết kế xấu mà bán chạy để mình mở tầm mắt với.
@baocongxuan Cái đó bạn tự tìm hiểu nhé😁
@bkpro185 Tùy công việc thôi, nhiều người dùng Mac quen rồi có quay lại dùng Windows nữa đâu, và hẳn nhiên họ không chỉ dùng Mac để giải trí.
Trông như chạy xp ý nhỉ 😆.
@mrpresident55 Chứ còn ji nữa.
think pad
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bình thường như cân đường hộp sữa. Chẳng lẽ bắt thằng sx thiết bị gia công phải cài mac osx, tốn thêm chi phí mà chả giải quyết vấn đề gì.
@think pad Máy mác mà cài win thì đắt hơn máy mác cài mác os chứ hả bạn @@
@think pad Hả. Bác nhầm ah. Có iMac là có bản cài Mac OS miễn phí kèm cùng. Chứ cài win thế kia có khi còn mất tiền bản quyền Win ấy chứ. Chủ yếu là do phẩn mềm tự động hoá đó thôi. Tiếc là ông Tim k bảo hãng SX phần mềm port 1 bản sang Mac. 😔
@o0tobite0o Có đủ tiền đâu mà bảo 😁
@think pad bạn nghĩ gì vậy, máy mac thì nó mặc định macOS chứ còn cài cái gì nữa, nói như bạn phải là cài thêm windows làm gì tốn thêm chi phí mua bản quyền (thiết bị >9 inches :v) mới đúng 😁 :D
moi toanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
ak trước có mấy bác nói MAC OS cái gì cũng có không kém Win. vụ này chắc ngỏm ko nói được gì
@bean2604 Hiện tại thì mình làm việc vẫn phải dùng laptop, thế nhưng ko có nghĩa những người khác cũng vậy. Có những người đã chuyển hẳn sang dùng tablet. Lần anh em macvn tụ tập gần đây để xem WWDC- chính anh chủ Printopia (chuyên thiết kế thiệp/sổ tay) đã chia sẻ rằng hơn 1 năm nay anh ấy đã ko còn đụng tới con Macbook nữa, công việc hoàn toàn có thể quản lý bằng tablet và các ứng đụng đám mây. Event hôm đó cũng đc cập nhật luôn tay bởi 1 anh khác dùng tablet + bàn phím.

Mình là người bình thường, mình chỉ biết rằng công nghệ đã trở nên gần gũi hơn bao giờ hết với đa số tầng lớp người dùng, nhờ các thiết bị di động. Thời gian, công sức đã được tiết kiệm rất nhiều nhờ có các tiến bộ đó. Mình coi đó là một sự phát triển khi mà trước đây vốn chỉ các cơ quan , công ty lớn, viện nghiên cứu mới dùng đến cái gọi là "điện toán". Bạn cũng quên rằng sự phát triển trong vài chục năm qua đi liền với những tiến bộ trong công nghệ truyền phát dữ liệu, công nghệ chip, công nghệ pin... Không có vài chục năm mà bạn coi thường đó liệu bạn nghĩ rằng đùng một cái có thể sản sinh ra cái gì đó "cách mạng" à?

Cuối cùng, bạn hay ai đó ca thán về cái sự "phụ thuộc vào công nghệ" bởi vì những thiét bị di động này... và tôi đã nói rõ ràng đó chỉ là sự phát triển, xu hướng tự nhiên từ các thiết bị cố định sang các thiết bị di động, và có lẽ sắp tới sẽ là thiết bị đeo được...Nếu có chỉ trích thì tìm về thời cách mạng công nghiệp hoá ở Anh mà chỉ trích cái máy hơi nước bởi vì ko có cái máy hơi nước đó thì chắc gì đã có cái máy tính, điện thoại ngày nay 😆)) Cái gì cũng có hai mặt của nó.
thinkpark
ĐẠI BÀNG
10 năm
@moi toanh Đúng như bạn nói "những gì ông Bill làm ra có tầm và có tâm" thực sự là quan điểm cá nhân của bạn và bạn cứ giữ lấy nó, mình không phải đối. Mình đến với Mac không phải từ cái vẻ hào nhoáng sang trọng của nó mà vì sự tò mò với 1 hệ điều hành độc quyền. Mình đã cài thử Mac OS lên PC để trải nghiệm và nhận ra những cái hay của nó mà lâu nay không tìm thấy bên Windows. Dùng thử Mac OS thực tế trên Macbook đã cho mình những kỳ vọng cao hơn về trải nghiệm khi dùng một chiếc laptop.

Do vậy, mình đánh giá cao Bill về sự phổ cập của PC trên thế giới nhưng mình lại ngưỡng mộ Jobs về những trải nghiệm hết sức tinh tế mà ông và Apple đã mang lên các sản phẩm của mình.
Ngày xài Win, tối xài Mac. Mình vẫn hay lộn giữa phím Alt và phím Command bên Mac hoài. Và muốn chụp màn hình bên Win dùng máy MAC thì thôi rồi phải đủ các kiểu software 😁
@kenjiloc Ví dụ thế thôi =))
@henry_1177 1. Mình là người dùng Mac, nhưng vẫn phải cài Windows vì mình làm bài thi ở trường = client chạy trên Windows. Từ khi nghỉ học tới giờ mình xoá luôn Win rồi :D. Đợt đi trao đổi du học thì riêng trường mình học số lượng máy Mac nhiều hơn Win, và cái hệ thống duy nhất trong trường là hệ thống máy in/photocopy thì nó hỗ trợ cả Mac và Win, bọn bạn thấy trong máy Mac của mình có cả Windows thì ngạc nhiên lắm :D.

2. Thị phần Mac "bé tẹo" bởi vì chỉ có Apple sx máy Mac với dăm bảy model với mức giá khá cao -> Không có sự đa dạng về cấu hình, mức giá, thiết kế như so với hàng trăm hàng nghìn model máy chạy Windows với sự tham gia của Sony, SS, HP, Dell,Toshiba,...

Cũng giống như bạn là ông bán thịt, bạn làm ra chỉ bán ở mình cửa hàng nhà bạn. Còn thằng hàng xóm thì nó đi bỏ mối cho tất cả cửa hàng trong làng :D. Rồi thì mấy cửa hàng thịt này còn làm ra đủ thể loại xúc xích, chả, nem... Thị phần của thằng hàng xóm chiếm tới 90% nhưng đâu có nghĩa là thịt nhà bạn kém ngon hơn? Đó là nguyên nhân của việc thị phần cao-thấp, và cũng từ đây sinh ra việc phần mềm hỗ trợ nhiều hơn cho thằng có thị phần cao.
bv4wolf
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vuongtube Nếu các bác thường sử dụng chức năng chụp màn hình, chỉnh sửa thêm bớt caption... Thì nên dùng phần mềm SnagIt.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
qloved
CAO CẤP
10 năm
@thanh_nhan window + print cho nhanh, lưu mặc định trong picture
Tim Cook cũng thấu hiểu điều đó mà
Bình thường thôi, kể cả việc Tim có post hình như vậy, vì Apple và MS cũng có mối quan hệ thân thiết mà. Quan trọng là ai là người số 1.
@samsungwave Về phần mềm cho máy tính thì ai là số một hiện nay vậy???😁:D:D
Thường thôi công nhân cũng cúp làm chơi game nữa chứ, cài os x thì mần sao dc game

Gửi từ công ty F.A giám đốc kiêm bảo vệ !
Chẳng có gì là bất cẩn. Những con người ở tầm cỡ này họ biết mình nên như thế nào!
bình thừơng thôi
Bình thướng thôi, chỉ những ai commen bài là bất thường thôi. có tôi !
nhohanoi
TÍCH CỰC
10 năm
Dây chuyền giề mà chỉ có 1 tấm hình vậy thớt

Gửi từ iPhone củ chuối
@nhohanoi Chả nhẽ phải chụp tất cả dây chuyền àh? Cái ảnh đó chụp cái dây chuyền sx ko đúng sao?

Sent from my mobile using Tinhte.vn mobile app
Nếu giá nó mềm tí nữa thì mình cũng ngó qua MAC để kiếm 1 con chạy windows ngon ;)..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019