[CES 2012] Qualcomm Halo trình diễn hệ thống sạc không dây cho ô tô

sonlazio
14/1/2012 5:45Phản hồi: 21
[CES 2012] Qualcomm Halo trình diễn hệ thống sạc không dây cho ô tô
Để xe chạy được thì bạn phải cung cấp năng lượng cho nó, phải đổ xăng với xe đốt trong và cung cấp điện cho xe dùng pin. Vài ngày trước Tinhte.vn đã cho các bạn xem hình ảnh về 1 cây điện cho xe ô tô từ Panasonic nhưng giải phải đó đã trở nên “lỗi thời” nếu so với công nghệ mà Qualcomm Halo đang trình diễn. Theo đó, ô tô hoàn toàn có thể sạc điện không dây mà người chủ xe không phải thực hiện bất cứ các thao tác nào.

Ý tưởng của Qualcomm Halo khá đơn giản nhưng hiện thực nó đòi hỏi rất nhiều nghiên cứu chuyên sâu. Theo đó, pin trên ô tô sẽ kết nối vào 1 bảng mạch đặt ở dưới đáy. Các nhà cung cấp năng lượng sẽ đặt 1 bảng mạch khác trên đường, ở chỗ gửi xe chẳng hạn và mỗi khi bạn dừng lại thì nó sẽ tự động sạc cho cục pin. Ý tưởng này thật sự rất tuyệt vời và đáng được nhân rộng vì nó giống chúng ta quên đi việc phải vào trạm điện hay sạc ở nhà, cắm ổ điện phiền phức mà lại nguy hiểm hơn.

Qualcomm Halo là một công ty con chuyên nghiên cứu về lĩnh vực năng lượng của tập đoàn Qualcomm. Họ chịu trách nhiệm nghiên cứu và chuẩn hóa, kêu gọi các công ty ô tô tham gia chứ không tự tay sản xuất các sản phẩm. Do vậy mà chúng ta có thể hoàn toàn hy vọng công nghệ sạc công dây này sẽ phổ biến trong tương lai chứ không chết yểu như 1 số công nghệ độc quyền khác.

Quảng cáo

21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

công nghệ liên tục phát triển trong sự kèm cặp của chính phủ
dotapro
TÍCH CỰC
12 năm
hay...nhưng mình thì chưa dùng dc vì chưa có xe...thik nhất vụ ko độc quyền...^_^
doantonbp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Công nghệ ngày càng phát triển các bạn nhỉ 😃
Lại có thêm vụ sạc không dây nữa hả! Đúng là công nghệ không dây năm nay phát triển mạnh thật!
Minhdt cũng đã làm được cái sạc không dây đó các bạn.
sạc ko dây trên dt có lâu rồi bạn

---------- Post added at 10:16 AM ---------- Previous post was at 10:15 AM ----------

ở dt thì có lâu rồi bác. chúc mùng bác gia nhập tinhte 3 năm mà mới viết bài viết đầu tiên ;)

---------- Post added at 10:17 AM ---------- Previous post was at 10:16 AM ----------

sợ nhất lâu ngày mòn rò điện ra ngoài mình bước lên tấm đó chắc giựt nhỉ
cái này phải lái xe lâu năm, mới dự đoán và đậu xe đúng chổ đựoc .
ngồi ở trên bít bùng đâu có thấy cái vòng tròn dưói gầm xe
Xạc không dây đã từng có bài giới thiệu rồi nhưng có lẽ sắp trở thành hiện thực. Không biết hiệu xuất sạc thế nào nhỉ. Từ giờ đến lúc phổ biến có lẽ còn khá xa.
phohanoi
TÍCH CỰC
12 năm
Hiss,thế fải đỗ xe đúg vòng tròn ah?Thế chắc fải có hệ thống kính gorila hoặc camera đặt ở gầm xe nhỉ!Nước mình mà fát triển cái này chắc lúc đó mình mua đc đt sạc ko dây rồi ra bãi đỗ xe xạc chùa chơi!
k hiểu cái sạc k dây lắm
nếu xe này phát triển ở VN thì chính phủ Việt Nam sẽ đẩy giá thuế lên gấp mấy lần nữa nhỉ.liệu người tiêu dùng có đc sử dụng xe đúng với giá trị thực của nhà sản xuất ko !
lúc đó thì xe chạy điện tự nạp cho nó luôn
thubom22
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ở vn chắc chế ra cáu sạc ko dây cho xe đạp điện ^^
thanh3593
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sạc như thế này khác gì cái laptop dùng Wifi mình để lên đùi chứ => Dễ vô sinh 😆
Ko có Oto nên ko quan tâm 😁 !
skyline2
TÍCH CỰC
12 năm
mai mốt tự nhiên đang đi ,bị giật đen thui là biết rồi ,do đạp phải chỗ sạc cho xe hơi hehehhe
t12rung
TÍCH CỰC
12 năm
Công nghệ ngày càng phát triển
Sạc không dây với với lại dùng vạch từ để đậu xe tự động bọn Nhật nó có ý tưởng cách đây vài năm rồi.
Hình như ông Tesla cũng đã nghĩ ra cái mạng điện không dây như này và từng làm thí nghiệm từ gần trăm năm trước ... mãi đến h các con cháu sau này mới gần cho nó thành hiện thực.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019