[CES 2012] RIM giới thiệu OS 7.1 cho BlackBerry, cập nhật nhiều app

TDNC
9/1/2012 17:31Phản hồi: 136
[CES 2012] RIM  giới thiệu OS 7.1 cho BlackBerry, cập nhật nhiều app

Mặc dù bản OS 7.1 của [TAG]BlackBerry[/TAG] đã bị rò rỉ từ lâu nhưng đến hôm nay thì [TAG]RIM[/TAG] mới chính thức có bài giới thiệu về nó trên trang blog của mình. Bên cạnh việc ra mắt một số tính năng mới của OS 7.1 như Mobile Hotspot, Wi-Fi Calling, BlackBerry Tag... RIM còn nâng cấp một số các ứng dụng lên phiên bản mới như BBM 6.1 chính thức, BlackBerry Travel hay BlackBerry Trafic. RIM cho biết bản OS 7.1 này sẽ được phát hành thông qua các nhà mạng, bắt đầu từ ngày hôm nay và trong một vài tuần tới. Tại triển lãm [TAG]CES 2012[/TAG], RIM cũng sẽ tham gia tại gian hàng số 30326 (South Hall 3) để giới thiệu về OS 7.1 này.

Dưới đây là những tính năng mới sẽ có trong OS 7.1:
  • Mobile Hotspot: Chức năng cho phép chúng ta chuyển sóng 3G thành sóng Wi-Fi. Có nghĩa là dùng điện thoại để phát Wi-Fi cho các thiết bị khác (tối đa 5 máy) xài chung đường truyền 3G của máy.
  • Universal Search: Chức năng tìm kiếm này giờ đây sẽ hỗ trợ tính năng Auto-Suggest (hiển thị gợi ý tìm kiếm), có tác dụng lọc kết quả tìm kiếm từ [TAG]Bing[/TAG] để trả về nhiều loại kết quả phù hợp, dựa trên từ khóa của bạn.
  • BlackBerry Tag: Chạm nhẹ hai điện thoại có hỗ trợ [TAG]NFC[/TAG] vào nhau để trao đổi danh bạ, tập tin dữ liệu hay mời bạn bè vào BBM.
  • Wi-Fi Calling (ở những nơi có hỗ trợ): Chức năng gọi điện thoại qua sóng Wi-Fi của nhà mạng mà bạn đang sử dụng. Không phải nhà mạng nào cũng có dịch vụ này.
  • FM Radio: OS 7.1 cho phép các máy BlackBerry [TAG]Curve 9360[/TAG] và 9380 có thể nghe Radio FM bằng cách gắn tai nghe vào. Bản thân hai máy đã có sẵn Radio FM tích hợp, còn tai nghe sẽ đóng vai trò là ăng-ten. Bạn có thể nghe Radio thoải mái mà không bị tính phí dữ liệu hay phí sử dụng nào cả.
  • BlackBerry Maps: Bản đồ dành cho BlackBerry, có khả năng hiển thị các chương trình giảm giá, khuyến mãi của những cửa hàng xung quanh. Không những thế, bạn còn có thể tương tác với chúng ví dụ như gọi điện thoại ngay lập tức để nhận deal (giảm giá), tìm đường đi ngắn nhất hoặc lấy mã giảm giá chẳng hạn.

BlackBerry Maps

Bên cạnh các chức năng mới, OS 7.1 cũng nâng cấp một số ứng dụng cũ lên phiên bản mới, gồm có:

BBM phiên bản 6.1
Ứng dụng chat và nhắn tin BBM nổi tiếng này sẽ được nâng cấp lên bản 6.1 chính thức, hỗ trợ chức năng thêm bạn thông qua NFC (BlackBery Tag), tùy biến các tin nhắn cá nhân, profile và thêm rất nhiều các hình động mới vào khung chat của bạn.

BlackBerry Travel

Phần mềm dành cho người hay đi đây đó hoặc đi lại bằng máy bay. BlackBerry Travel sẽ giúp bạn lên kế hoạch cho chuyến đi của mình, từ việc cất cánh ở đâu, hạ cánh ở đâu, tìm kiếm chỗ ở, lên lịch trình và thậm chí là cung cấp những thông tin giảm giá của khách sạn hay thuê xe hơi... Dù cho bạn đặt mua vé ở đâu thì chương trình vẫn có thể kiếm được thông tin hành trình bay của bạn, từ đó cung cấp các thông tin hữu ích ví dụ như khi chuyến bay bị hoãn hay hủy bỏ thì máy cũng sẽ thông báo cho bạn biết.

BlackBerry Traffic
Phần mềm dẫn đường bặng giọng nói theo từng chặng một, giúp bạn đi đến nơi cần đến một cách dễ dàng và thoải mái hơn. Phần mềm có thể vạch ra đoạn đường cần đi cũng như tính toán thời gian cần thiết để đến nơi đó tùy theo tình hình giao thông.

Theo BlackBerry
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rim luôn là số 1..hehe...tuy so với android và os thì chắc không bằng,nhưng mà trong rim có cái chất mà các hê điều hành và hãng khác không có được,chúc mừng các bác đang xử dụng os 7 nha!
mrvodka
TÍCH CỰC
12 năm
Cái chất ấy là chất zì thế bạn ?
anti-fan
TÍCH CỰC
12 năm
Hỏi cũng bằng thừa. Tốt nhất là cứ dùng thử thì biết.
mrvodka
TÍCH CỰC
12 năm
Dùng rồi. code cho rồi... Chỉ chưa hiểu cái chất ở đây là cái gì thôi...
anti-fan
TÍCH CỰC
12 năm
"Cái chất" ở đây chính là cái không biết nó là cái gì và không thể diễn tả được bằng bất kể cái gì. Giống như xxx vậy. Bạn không thể diễn tả được bạn sung sướng vì sao. :adolf:
hqviet
CAO CẤP
12 năm
Hic, 9900 ko có nghe đc FM ah. Chán thế nhỉ.
RIM với BB cũng sự hỗ trợ về bảo mật vẫn là một trong những hệ thống được quan tâm nhiều. Với hệ điều hành mới, nhiều ứng dụng in-case (đi cùng hệ điều hành mới ) như vậy càng khiến anh em gắn bó với RIM hơn ( tất nhiên là chịu chi chút - máy RIM mới chạy được ó 7.0 - 7.1 không hề rẻ )
duytung2608
ĐẠI BÀNG
12 năm
hô hô cập nhật quá trời mà không biết xài cái nào nữa
chúc mừng các anh em
trong tất cả các điện thoại đã dùng mình yêu nhất con 9900 của rim hehe
Kenny
CAO CẤP
12 năm
chúc mừng RIM, vẫn sẽ ủng hộ tinh thần cho "em" dù chúng ta đã chia tay khá lâu 😁
Những tính năng này thêm được cũng tốt nhưng xét cho cùng vẫn chưa được như mong đợi. Đang hóng BB10 cơ.
Có radio rồi kìa, bao nhiêu dòng bb mà sao RIM lại bỏ qua cái radio cho anh em xài nhỉ, thiếu sót này làm mất đi tính hữu dụng của bb
tamuct
TÍCH CỰC
12 năm
Cứ thấy bài nào viết về RIM mà mình lại thấy xốn xang hết cả :dance::dance:
royal_T
TÍCH CỰC
12 năm
thêm nhiều tính năng nhỉ 😃
beckxd
TÍCH CỰC
12 năm
Đã trải nghiệm được gần tháng nay rồi
philippham
ĐẠI BÀNG
12 năm
BOLD 9000 không được hỗ trợ nhỉ 😁
kantaeyoung
ĐẠI BÀNG
12 năm
thời nào rồi mà nghe FM bác! 😁:D:D
Hầm ngầm vượt sông Sài Gòn có tần số radio để biết tình hình đó bác.

Nghe FM cũng để biết nơi nào bị kẹt xe mà tránh nữa chứ :D
nghe FM 102,7 cũng hay lắm đấy bác ak
quang0605
ĐẠI BÀNG
12 năm
nghe FM cung hay mà bác
Càng ngày cang thấy yêu RIM hơn
Ít nhiều đã có dấu hiệu vui cho RIm
xekotmdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chúc mừng mấy anh em RIM........dù ctay e 98 lâu rồi chưa có lúa dùng thử 99......vẫn thèm 99
leetromas
TÍCH CỰC
12 năm
os6 chẳng thấy update tí gì nhỉ kekeke
tamluu77
TÍCH CỰC
12 năm
Rim nâng cao hệ điều hành nhằm thu hút khách hàng cũ đây. Cũng giống như apple có thể đây là hình thức marketing và bảo mật :running:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019