[CES 2013] AMD giới thiệu loạt APU mới, Temash và Kabini là SoC x86 4 nhân đầu tiên trên thế giới

cuLong
8/1/2013 2:33Phản hồi: 61
[CES 2013] AMD giới thiệu loạt APU mới, Temash và Kabini là SoC x86 4 nhân đầu tiên trên thế giới

Trong khi Intel đem đến CES 2013 thế hệ CPU Core i thứ 4, tên mã Haswell tiết kiệm điện năng, thì AMD cũng không kém cạnh khi họ cũng giới thiệu các APU mới của mình, gồm có Temash, Kabini, RichlandKaveri. Trong đó, 2 sản phẩm nổi bật Temash và Kabini dù là bộ xử lý cho máy tính cá nhân nhưng được AMD thiết kế theo kiến trúc chip tất cả trong một (system on a chip - SoC), giống như các chip của các thiết bị di động. AMD cũng nói rằng đây là 2 APU x86 4 nhân đầu tiên trên thế giới theo kiến trúc SoC.

Những con chip kể trên được AMD phân chia rõ ràng cho từng phân khúc, trong đó Richland là APU dành cho phân khúc phổ thông, vốn sẽ thay thế cho các chip APU Fusion Llano A4 series. AMD cho biết Richland sẽ có hiệu năng cao hơn từ 20% đến 40% so với thế hệ trước. Và trong nửa cuối năm 2013, AMD sẽ tung ra Kaveri để thay thế cho Richland ở phân khúc này. Đối với phân khúc tiết kiệm điện năng sẽ có Kabini, dòng chip SoC x86 4 nhân dành cho các máy tính siêu di động, một số nguồn tin cho biết Kabini có hiệu năng cao hơn đáng kể Core i3 đời Ivy Bridge của Intel.

Cuối cùng, AMD cũng quyết định lấn sân qua mảng máy tính bảng khi giới thiệu APU Temash, đây cũng là một dòng chip SoC x86 4 nhân mà họ tự thiết kế cho thị phần này. Như vậy, trong năm 2013 sẽ có sự cạnh tranh phần cứng thú vị ở mảng máy tính bảng chạy Windows 8, khi AMD tham gia vào thị phần này, phá bỏ sự độc quyền của Intel. Được biết, gian hàng của Vizio ở CES 2013 đang có demo một chiếc máy tính bảng 11.6" màn hình cảm ứng Full HD, chạy Windows 8 và sử dụng chip APU của AMD. Tinh Tế sẽ gởi đến các bạn thông tin chi tiết về các APU này của AMD.

61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này có cho Smatphone thì:rolleyes:Tương lai không xa Smatphone mạnh như PC😁
@smile_nice90 thế thì PC mạnh tới đâu hở bác :eek:
@smile_nice90 Đến lúc đó thì 1 PC mạnh bằng 10 PC bây giờ quá :D
@mdaunnhg1 Pc sẽ thành siêu pc chứ sao
@smile_nice90 nguy hiem the ban
smartphone ko bao gio manh bang pc nhe
@smile_nice90 nguy hiem the ban
smartphone ko bao gio manh bang pc nhe
Ranish
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn good quá
Chip này đồ họa tốt, dùng cho tablet win8 ngon hơn mấy con của Intel, nhưng intel độc quyền cho ra trước 1 thời gian mới cho AMD nhảy vào.
ac,cái kiểu cảm ứng này không ham..
xdragon_hoa
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tích hợp vào netbook có cảm ứng là ngon nhất :p
@xdragon_hoa Netbook bây giờ ngay cả ASUS và Acer cũng sắp ngừng SX rồi bác ạ
xdragon_hoa
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhtuanngoc Mình cũng thấy tiếc cho netbook. Nhưng rất mong có 1 con chạy AMD mỏng nhẹ. Mình khá đô nhưng rất kết mấy chiếc netbook pin lâu, nhỏ gọn, rẻ, bền. Xài từ thời Eeepc đến giờ rất ưng ý mấy em netbook. 😃
@xdragon_hoa Em nghĩ điều đó là không thể khi netbook chỉ sài chip Atom của Intel thôi.
Smart phone mà như quả pc tháo ra tháo vô để thay chip được như pc thif ngon. :p
Dòng APU quá ngon cho giải pháp chơi game ít tiền ko VGA rời rất ủng hộ AMD
chờ em nó lâu rồi định làm APU đời 2 mà thôi...
chưa biết thế nào nhưng intel nó vẫn độc quyền.
Thời đại của Smart Phone .
nhưng cảm ứng có vẻ ko được ngon lành lắm, sau này chắc sẽ cải tiến thoai.
thach273
TÍCH CỰC
11 năm
kích thước transistor là bao nhiêu
thấy nhiều bro bảo amd nóng và tốn nhiều điện
😔
@thach273 AMD thời này hết nóng rồi bro ạ ? Thời AMD nóng là từ năm 1 ngàn chín trăm hồi đó rồi.
@ghost_shadow2008 nhưng vẫn tốn điện và nóng hơn so với intel, đặc biệt dòng FX so với core i. core i7 có 77w trong FX con nào cũng 100W trở lên.
@thach273 Món nóng và tốn nhiều điện của AMD đi vào dĩ vãng lâu rồi bạn à 🆒
Mình đang dùng athlon x2 250 của AMD mà còn thấy mát rười rượi chứ huống gì mấy em APU đời mới này 😁
hhhh1111
TÍCH CỰC
11 năm
@thach273 mình ko bảo thế nhé 😁 mát, bền & đồ họa tốt hơn hẳn intel HD nhé, chạy con AMD 4 năm ko thèm bôi thêm keo tản nhiệt dù nó đã khô từ 2 năm trước :">
nó ra bản tiết kiệm điện rồi mà
Chip Intel vẫn là ông lớn ... nhưng mấy thằng loắt choắt như Qualcomm hay NDIVIA ... hay AMD chuẩn bị đá đít ông lớn Intel ... chỉ vì ông lớn chạy chậm hơn về công nghệ
thach273
TÍCH CỰC
11 năm
cảm giác như bạn đối xử với mình như 1 antifan vậy 😔
@thach273 Ha ha, không có đâu ! Mình chỉ giải thích cho bạn là chip AMD giờ hết nóng rồi bạn à, cái thời AMD nóng là từ lâu rồi bạn ạ.
chạy mát
MrTy85
ĐẠI BÀNG
11 năm
Kabini có hiệu năng cao hơn core i3 ivy??? Nếu đúng là như vậy thì AMD có một bước tiến khá xa về công nghệ rồi! ha ha, chúc mừng AMD
AMD đc nhất là P/P tốt và đồ hoạ tích hợp số 1
@wonderlandnkq AMD p/p là đúng ở nước ngoài, còn ở VN thì bị dìm hàng với làm giá nên toàn đi mua Intel 😔
aman
TÍCH CỰC
11 năm
"kích thước transistor là bao nhiêu
thấy nhiều bro bảo amd nóng và tốn nhiều điện"
quan trọng ở chỗ bro đọc thông tin ko biết chọn lựa, 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095