[CES 2013] Sigma giới thiệu DP3 Merrill cảm biến 46MP, ống kính 50mm f/2.8

Didu
8/1/2013 7:24Phản hồi: 68
[CES 2013] Sigma giới thiệu DP3 Merrill cảm biến 46MP, ống kính 50mm f/2.8

Thêm một thành viên nữa vừa được Sigma bổ sung vào gia đình DP Merrill của mình mang tên DP3 Merrill với cảm biến ba lớp 15.3MP và ống kính 50mm f/2.8. Trong khi Sigma DP2 sử dụng ống kính với tiêu cự 24mm thì tới DP3, Sigma trang bị cho máy ống kính tiêu cự hẹp hơn. DP3 không phải là chiếc máy ảnh có thể thay đổi ống kính, người dùng chỉ có thể sử dụng duy nhất một ống kính 50mm f/2.8 (cho góc nhìn tương đương tiêu cự 75mm trên máy film) trên chiếc máy ảnh compact này.

Tương tự như chiếc DP trước đó, DP3 Merrill cũng được trang bị cảm biến hình ảnh Foveon X3 với độ phân giải 15.3MP. Cảm biến này không như những cảm biến ảnh thông thường mà nó có tới 3 lớp riêng biệt thu nhận 3 màu RGB (đỏ, xanh lá, xanh dương) trên cùng một pixel. Như vậy, độ phân giải tổng của DP3 Merrill là 46MP với kích thước 23,5mm x 15,7mm. Cùng với cảm biến 3 lớp, DP3 có bộ xử lý hình ảnh kép TRUE II dành riêng cho những máy có cảm biến Foveon X3 nhằm tăng tốc độ xử lý cũng như chất lượng của tấm hình.

So sánh Foveon X3 với cảm biến thông thường​
Ống kính 50mm f/2.8 của DP3 Merrill sử dụng lớp tráng Super Multi-Layer nhằm giảm hiện tượng lóe sáng cũng như bóng ma cho hình chụp. Ống kính này được thiết kế để làm thỏa mãn nhu cầu của những người chụp macro cũng như mid-tele (tele tầm trung). Nó có khả năng lấy nét gần nhất ở 22,6cm, khẩu độ lớn nhất f/2.8. Sigma cho biết DP3 Merrill có khả năng chụp liên tiếp 7 tấm hình RAW ở chế độ chụp liên tiếp. Ngoài ra, máy có thể chụp nhanh 4 tấm hình/giây. Một điều đáng tiếc là DP3 không được nâng cấp về khả năng quay phim, máy vẫn chỉ có thể quay phim ở độ phân giải VGA (640 x 480 điểm ảnh) mà thôi.

Mô phỏng cảm biến ảnh Foveon X3​

Thông số kỹ thuật Sigma DP3 Merrill:
  • Cảm biến Foveon X3 46MP (3 lớp 15.3MP)
  • Bộ xử lý kép TRUE II
  • Ống kính 50mm f/2.8
  • Màn hình LCD 3" độ phân giải 920k
  • Khe cắm thẻ nhớ SD
  • ISO 100-6400
  • Quay phim VGA
  • Chụp liên tiếp 7 tấm
  • Chụp nhanh 4 tấm/giây
  • Trọng lượng 400 gram

Nguồn: Sigma Photo
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lehoang91
TÍCH CỰC
11 năm
Chưa từng nghe đến dòng máy này,k hiêủ chất lượng thế nào mà đc các bác khen quá

sent from my LG Prada 3.0 using Tinhte.vn
@lehoang91 tìm hiểu đi máy này được đánh giá cao đáy, việt nam mình dùng ít thôi
@lehoang91 Chỉ những ai từng dùng máy Sigma mới biết chất lượng tuyệt vời thế nào, chất lượng hình ảnh Sigma nhờ sensor Foveon luôn mê hoặc người dùng bên cạnh việc người dùng phải chấp nhận những khuyết điểm khó hiểu của nó.
phải chi khẩu độ nó lớn hơn thì hay
hàng đỉnh lại xuất hiện 😁
tonion
TÍCH CỰC
11 năm
Máy ảnh không cho người dùng bình thường 😁
hơn 808 của mấy Bro rồi đấy, mang ra mà so sánh cho zui 😁
green56771
ĐẠI BÀNG
11 năm
Độ phân giải cao nhưng có lẽ quá xa so với nhu cầu, máy chụp hình khủng mà quay phim kém quá. :p
hieummx
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ỷ có cái sensor khủng rồi làm nhếu nháo, cái máy vừa xấu vừa khó xài, ống kính này quá hạn chế .... Quay phim VGA ... 😔 . Chắc dành cho dân thừa tiền mỗi máy dùng mỗi cảnh giống như Leica chụp trắng đen ...
maru
TÍCH CỰC
11 năm
@gianghoof - Thế bác dùng leica bao giờ chưa =))
- Foveon vs CCD (leica M9) thì thế nào nhở?

- Sigma chụp raw chỉnh đúng là sướng rồi bác... nghe đồn là nó có cả software riêng với profile màu riêng nữa.
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hieummx bởi vì người chơi những dòng này chỉ xét những ưu điểm của nó là ảnh chụp có màu ra khá đẹp còn những thứ khác đều mặc kệ. Canon, Nikon, Sony, Fuji, Pentax,... đều thua nó.
Cũng như con Leica chụp trắng đen, chỉ để chụp trắng đen...
còn muốn chụp nhanh, máy hầm hố, quay film... thì mấy tay mua con này đều có sẵn 1-2 chiếc ở nhà rồi '____'
@maru M9 là ff không phải ccd đâu
maru
TÍCH CỰC
11 năm
@tnhp01 - Bác làm em thấy hãi... Em nhầm M9 dùng CMOS Foveon .
Chưa biết gì về máy Sigma đừng nói kiểu này, người khác đọc lại cười cho
lehoang91
TÍCH CỰC
11 năm
@minhthanh212001 Tôi thấy sao nói vậy,cũng chẳng chê bai j mà chỉ bảo "chưa thấy j ấn tựơng" vì qua bài viết chưa thâý đề cập đến những điểm j nổi bật.ok,có thể tôi chưa biết nhiều về máy ảnh của sigma dù đã dùng qua vài ba cái len sigma rôì,nhưng tôi vẫn comment hết sức lịch sự và k hề có tính gạch đá...vậy nên người cần xem lại chính là bạn vì cái tính bộp chộp,háu đá của bạn,và tôi thách bạn dám mở mồm ra cuơì tôi đâý!!!
@lehoang91 Ai đá, ai cười gì bạn???? quái????
lehoang91
TÍCH CỰC
11 năm
@minhthanh212001 Tự đọc lại comment của mình trước đi hẵng
46MP có thừa ko nhỉ
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cavoiu thực ra là 15MP... như máy ảnh dùng sensor APSC thông thường. Nhưng sigma chơi tới 3 lớp sensor chồng lên nhau, mỗi lớp 1 màu nên khi tinh chỉnh lại = soft thì có thể bay lên 46MP mà vẫn ko bị vỡ hạt, màu ko bị nhòe... chứ bình thường 100% thì cũng 15MP thôi

Dân chơi mấy dòng này thì trong tay có sãn 1 con DSLR hoặc tương đương rồi. Chứ con này chụp chậm, chụp đêm với tốc độ nhanh khá tệ,... nhưng chụp RAW về chỉnh khá sướng. Về ảnh thì khó có ai qua đc nó, có điều ít người chơi :<
@EdwardPham Chính xác, nhắc tới ít người chơi thì 1 phần do tìm mua em nó củng là 1 vấn đề với anh em Việt Nam. Kg phải muốn mua là tìm đc ngay nên hơi nãn....!
oichaooi
TÍCH CỰC
11 năm
46. mà quay phim phân giải QVGA , phí mấy phần nội công
@oichaooi Nếu kg nhầm thì bạn hiểu "nhầm" về cái số 46 đó xa lắm rồi đó=))
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mà mọi người hiểu số 3 trong chữ dp 3 M cho chính xác nhé... Thằng sigma này đặt tên 1, 2, 3 ko phải chỉ thế hệ máy mà là chỉ sự khác biệt về ống kính gắn vô máy ấy

DP: là PnS
SD: là DSLR
Merrill là sensor Foveon 15 x 3 MP (46MP)
Còn bản ko có chữ Merrill là 5 x 3 MP (15MP)

Nên ngay từ khoản mua máy thì người dùng đã xác định mục đích chụp của mình rồi mà lựa chọn số 1, 2 hay 3 để lấy ống kính cho phù hợp. Chứ ko phải cứ chơi All in one như nhiều dòng máy PnS cao cấp khác
Và thằng sigma quan điểm là máy ảnh là chụp ảnh, quay film là phụ nên bỏ vô cho có với mọi người, kẹt quá lấy ra xài... nên nó thế. Mấy con DSLR tầm 2, 3 năm trước cũng rứa.
Không biết con này chất lượng thế nào, so với danh tiếng Sigma thì xin các bác cho em liờ khuyên ạ, nếu 46 chấm thế về zoom được là còn gì bằng
@EvilCrab hix, ông bác vừa đem về cho mình con nex6, k lẽ say good bye cưới bé này về 😔(, compact giờ cũng đa dạng không kém, có đủ hết
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Văn Quốc Minh Đăng thì bác xài con Nex đi, để dành money từ từ hốt em sigma DP về... vì kiếm nó cũng ko dễ... mình canh trên vnphoto, xóm nhiếp ảnh cả nửa năm mới thấy có người bán ah 😃

Mình cũng đag dùng 2 máy là X100 và DP2 đây. Tùy chuyến đi có thể xảy ra việc gì mà mình đem theo máy nào thôi. Như đi 1 mình, chụp cảnh,... thì xách DP2. Đi dự tiệc, hoạt động về đêm thì xách X100 cho lành... 😃
@Văn Quốc Minh Đăng Máy nào thì cũng để chụp bạn ạ. Bé này cũng có điểm mạnh, điểm yếu riêng. Cá nhân mình thấy với nhu cầu thông thường thậm chí là đòi hỏi cao, NEX-6 là quá ... thừa thãi rồi. Cần chi phải thêm cho mệt 😃.
@Văn Quốc Minh Đăng bán đi bác, mua con này về, rồi lên đây mọi người nói cho vài câu thì bán tống bán tháo quay về nex ngay
thô vãi
cảm biến bên trong thì xịn mà vỏ thì quá xấu, quay phim cũng tệ, còn thua smartphone bây h
LinkSon
ĐẠI BÀNG
11 năm
@FullOfLove vỏ có xấu ko thì cầm bên ngoài mới biết được, còn muốn quay ngon thì mua hẳn cái máy quay đi.
đem ảnh của mấy cái smartphone ra so với e này xem cái nào xấu. Máy chụp ảnh là máy chụp ảnh << tính năng quay phim là phụ nên nhiều khi ko cần thiết
@LinkSon nếu cùng chụp raw thì con này so với nex thế nào bác
trong khi nex giờ quay phim không phải hạng xoàng, đã tích hợp thì tích hợp luôn, chết ai, mà lại là 50 2.8 chứ không được 1.8 nữa...
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenvantrung241090 thì con NEX thua về khoản màu sắc 😆
Như mình nói ở mấy post trong topic này. Sigma thì chỉ để chụp ảnh, còn muốn đa chức năng thì đã có máy khác xài song song rồi... vì mua rồi thì khó bán vô cùng là 1 lý do cho những ai lỡ mua máy mà chưa xác định đc mình muốn cái gì. Còn đã đắn đo suy nghĩ thì cực kỳ vui sướng khi cầm e nó đi 1 mình chụp cảnh 😁

Mình lại nghĩ vấn đề là ở cái sensor Foveon ấy. Máy quay film dùng 3 lớp để nhận màu thì trước cũng tham khảo thì toàn ~2000$ hàng 2nd mà mới chỉ quay đc DVD thôi đấy, ko biết hiện tại thế nào rồi.

Ko biết lên Merrill khả năng quay film có cải thiện gì ko, chỉ cần chất lượng ~80-90% so với máy quay dùng 3 lớp màu, chỉ cần quay cỡ DVD thôi cũng là tốt lắm rồi. Bác có thể lên youtube tham khảo mấy video test về máy quay film chỉ 1 sensor so với máy quay có 3 sensor sẽ có sự khác biệt về màu + độ nét liền ah.

Dòng này của sigma thuộc dạng khó chơi nhưng ai nhào vô rồi thì khó bỏ lắm. Với lại nó 1 mình 1 cõi, cũng như Leica, sản xuất khá ít nhưng vẫn sống tốt 😃)
prin77
CAO CẤP
11 năm
Sigma chụp raw về mà giỏi hậu kì thì ảnh sướng vãi ra
hay chứ nhỉ
Sigma dp vỏ cầm rất thích , cảm giác rất sang , quá ngon
P/s : đang thừa 1 con sigma Dp1x , ai cần pm mình 😁
tiêu cự 75mm, con này thất bại là cái chắc
@tntc dp1 M = 19 , dp2 M = 28 , dp3 M = 50 ,
=> dp3M quá chuẩn để chụp mẫu , đời thường , như ngày xưa các cụ vẫn cầm máy phim đi chụp vậy
@hoandx đã là lens fix thì nên chơi thể loại đa dụng như con x100 xài 24, hay là sony rx1 xài 35, dùng cho nhiều thể loại
chứ dp1 dùng 19 cũng quá rộng, chụp chân dung không được
dp3 giờ bắt chụp chân dung trong quán cafe thì lăn đùng ra khóc à
em có nghe tiếng tăm mấy dòng này của sigma rồi,
dòng này của sigma nó giống như máy đọc sách của sony vậy, ra trước, bền, tốt, nói chung là tuyệt, nhưng mà lại bị con x100 và máy đọc sạch kindle nó ra hốt sạch thị phần
@nguyenvantrung241090 😃 thế là dp2 thì sẽ đa dụng nhất theo ý bạn nói , chứ nếu so chất ảnh x100 với sony chụp mẫu còn xem xét chứ chụp phong cảnh luôn phải ngả mũ trước Sigma , kể cả mấy dslr dòng cao cấp của canon với nikon cũng vậy
@hoandx hehehe, giờ em đang xài nex, và vô tình đang có 3 lens y chang 3 lens của 3 con sigma này, 1 cái 19 sigma, 1 cái 28 pentax, 1 cái 50 sony, hehehe
brothers
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thiết kế dị, dành cho người thích sự dị 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019