Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[CES 2014] LG Smart Home - hệ thống nhà thông minh hoạt động trên nền tảng tin nhắn LINE

levuongthinh
9/1/2014 4:21Phản hồi: 35
[CES 2014] LG Smart Home - hệ thống nhà thông minh hoạt động trên nền tảng tin nhắn LINE
Nếu như hệ thống nhà thông minh của Samsung hoạt động dựa trên Galaxy Gear hay ứng dụng trên smartphone, thì LG Smart Home tận dụng nền tảng LINE để quản lý các thiết bị điện tử trong hệ thống của mình. Thông qua ứng dụng nhắn tin LINE, người dùng có thể ra lệnh bằng tin nhắn đến các thiết bị điện tử thông minh thuộc dòng LG Smart Appliance 2014.

Từ văn phòng, bạn có thể ra lệnh cho máy giặt ở nhà bắt đầu giặt đồ, hay bật lò nướng để nướng bánh hoặc hâm thức ăn chuẩn bị cho bữa tối. Nếu bạn có việc phải đi trong vài ngày, hãy thông báo tới căn nhà của mình là “Tôi chuẩn bị đi nghỉ” thì hệ thống sẽ hỏi lại là có nên chuyển căn nhà sang chế độ nghỉ không. Nếu bạn xác nhận, thì các thiết bị như tủ lạnh sẽ chuyển sang chế độ tiết kiệm điện, robot hút bụi sẽ làm việc,…

Thông qua LINE, các thiết bị điện tử thông minh còn có thể giao tiếp với chủ nhà. Chúng sẽ thông báo về tình trạng, trạng thái của chúng theo thời gian thực. Chẳng hạn khi máy giặt bắt đầu nhận được lệnh giặt, nó sẽ nhắn tin cho chủ nhà với nhiều thông tin khác nhau như lượng đồ có trong máy giặt, thời gian giặt… Hoặc tủ lạnh sẽ kiểm tra đồ ăn có bên trong và đưa ra những đề xuất công thức nấu phù hợp.

Về cơ bản, hệ thống LG Smart Home cũng có chức năng tương tự với Samsung Smart Home, chúng chỉ khác nhau ở chỗ là Samsung dùng khả năng ra lệnh bằng giọng nói thông qua Galaxy Gear, hoặc ứng dụng trên smartphone, còn LG thì dùng nền tảng LINE.

35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LG dạo này bắt đầu hot nhỉ.
hoeo007
ĐẠI BÀNG
10 năm
Công nghệ ngày càng phát triển Thích thật
Mình có thể ra lịnh cho máy giặt bắt đầu giặt, cho nồi cơm bắt đầu nấu, nhưng biết ra lịnh cho ai bỏ đồ vô máy và bỏ gạo vô nồi nhỉ?

Chắc sau này trước khi đi làm mình chỉ cần nhắn vợ, em, em bỏ hết đồ vô máy và đong gạo nhé, xíu anh lên văn phòng anh giặt cho!
@Airblade14 thế thì bảo vợ giăt luôn cho lành ko lại bảo mình tranh công giặt
@Airblade14 sao bác nghĩ ngược mà k nghĩ xuôi nhỉ😁
sao bác k nghĩ là mình có việc đi ra ngoài đột xuất mà quên tắt bếp điện, máy hút bụi hay máy lạnh. hoặc mình k thể chờ cho tới khi nó hoàn thành rùi mới đi. thì mình có thể biết nó đã làm đến đâu, còn hoạt động hay đã xong, xong rùi thì tắt. hoặc là mình đi chợ mà k nhớ trong tủ lạnh còn cái j hết cái j.
@trhoanglinh92 rất thích bình luận của bác, 1 vấn đề luôn có 2 mặt.
công nghệ càng phát triển như thế này con người càng lười nhác đi. có khi sau này các cặp vợ chồng muốn có con mới... k thì robot làm hết rồi 😁
Có 1 vấn đề mà một ng đã nêu ra là: Nếu ngôi nhà thông minh này bị hack, có thể ra lệnh cho các thiết bị điện tử cháy hoặc phát nổ. Thế là cháy nhà 😁
Lg trở nên nguy hiểm rồi đây
xe360.vn
TÍCH CỰC
10 năm
Nguy hiểm nhỉ...
😁:D:D lg ko biết có nâng trình bảo mật ko

đang yêu gấu nó quay lên in tờ lét thì xong
mắc tội tuyền truyền văn hóa phẩm đồi chụy o_O
h1970
ĐẠI BÀNG
10 năm
LG định ăn theo tên Smarthome của BKAV à? SmartHome của BKAV cho cái này hít khói nhé
ah1991
ĐẠI BÀNG
10 năm
@h1970 Bạn dịch đc tiếng anh ko?
smarthome là gì?
Đơn giản nó chỉ là cái tên gọi thông thường ko phải là tên gọi sản phẩm nhé.
Chẳng bao h và cũng chưa bao h cài LINE vào đt.
Hay, rất thích mấy tính năng thông minh này..😁
Nhà mình cũng dùng Line ra lệnh như thế được mà. Nhưng nếu ra lệnh dồn dập là cô ấy tức không làm đâu.
Tu van ngoi nha thong minh. Call 093830017
Ủng hộ
Càng ngày càng lắm trò.Thật sự thấy không hữu ích cho lắm !!
Kết LG rồi đó
Dạo này LG đã xuất chiêu hehe
Lợi hại nha
Có gì đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019